các bác cho em hỏi chút về chất lượng họa mi hiện nay với

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi sonhd1984, 3/10/13.

1. sonhd1984

sonhd1984 Thành viên Mới

em thấy họa mi ngày trước hót rất hay, và căng lửa, còn chim họa mi bây giờ lửa kém mà giọng thì cũng không vang như họa mi ngày trước. có phải là do bây giờ toàn chim họa mi trung quốc nhập khẩu sang không ạ.

2. ngocanhmaidong

ngocanhmaidong Thành viên Mới

Ðề: các bác cho em hỏi chút về chất lượng họa mi hiện nay với

quá chuẩn tới 80/100 made in .chi na đấy

3. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Đúng Việt Nam giờ chỉ còn khoảng 30% là chim rừng còn tồn tại ở một số tỉnh (Lai Châu, Điện Biên, Sơn La, Hòa Bình, Thanh Hóa, Nghệ An...) còn các tỉnh khác như (Lào Cai, Hà Giang, Tuyên Quang, Thái Nguyên, Lạng Sơn, Cao Bằng, Bắc Kạn, Quang Ninh, Hải Phòng) chủ yếu đến 90,999% là Chim họa my nhập khẩu từ Chi Na (Chim của bác Hồ Cẩm Đào) sản xuất. Chim hót giọng già chuồng vì được nuôi trong chuồng như gà Công nghiệp......

4. mptb85

mptb85 Thành viên Mới

theo e nghĩ, ngày xưa mi ngoài tự nhiên còn nhiều, người nuôi thì ít, nhưng thường những ai nuôi đều là ng có tuổi, biết nuôi và chăm sóc tốt, con chim cũng hay hơn, vì vậy tỷ lệ mi hay nhiều hơn.
    bây giờ người ta nuôi mi theo phong trào rùi, những ng nuôi chơi hoặc ít tiền hơn thì chọn những con ít tiền, và đương nhiên là những con mi dở, vì vậy mình cứ đi đâu cũng nghe thấy tiếng mi hót, nhưng hiếm khi gặp đc những con hót hay, đa số mi tầu hót cứ ông ổng nhức cả đầu....

5. thocgao

thocgao Thành viên Mới

được cái dạo này nguồn cung hoạ mi nhiều, không phải lo loài này tuyệt chủng nữa

6. cocain

cocain Thành viên Mới

vấn đề này nhạy cảm lắm bạn ơi,chạm nọc những thương gia buôn mi rồi,mình không sành về mi lắm nhưng mi việt với mi tầu nó khác nhau nhiều lắm,còn nhiều chuyên môn khác dành cho những tay chơi lão làng khác vào phát xét cho bạn

7. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Nói về chim họa my đúng như bạn cocain nói đó là chạm vào nọc các thầy buôn bán chim rồi. Chim Ngoại đâu có phải là xấu? bạn cứ nuôi một nam lông đi cho ăn đầy đủ chăm sóc tốt, dượt dãi đều vào xem khác ngay, tôi lại sợ người ngoại quốc đến không nhận ra chim của mình nữa ấy chứ, Đó là nói về (chất). Còn nói về lượng thì trước tiên chim Ngoại to cao, kg là hơn chim của ta rồi. Còn về điều kiện đầy đủ của một người mới vào nghề nuôi chim thì cứ nhìn em nào ưng mắt đầy đủ lông, cánh, chân cẳng là bắt. Để đánh đấm thì phải có thời gian. Tuy nhiên hiện nay cũng rất nhiều người thích, sính đồ ngoại hơn đồ nội, Hướng ngoại vẫn tốt hơn mà.

8. sonhd1984

sonhd1984 Thành viên Mới

ngày trước em thích chơi mi lắm nghe hót rất hay nhưng từ ngày họa mi trung quốc tràn lan đến giờ đam mê của em kém hẳn chán quá

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé