Bệnh và cách chữa trị cho chim yến hót!

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi Than Dieu, 30/11/10.

1. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Hiện nay cũng còn khá nhiều người đã, đang, và sắp nuôi yến hót. Dù bạn có mua được con chim đẹp, hót tốt, và giá phải chăng đi nữa thì bạn vẫn rất hay gặp các tật của con chim. Ví dụ như chim mái ko làm được ổ đẻ, chim bị ốm,... mà chưa có nhiều kinh nghiệm. Từ đó mà tôi mở ra topic này để mang 1 chút hiểu biết và kinh nghiệm của mình có thể giúp đỡ được các bạn trong quá trình nuôi dưỡng và chăm sóc chim yến hót và sinh sản. Cũng mong muốn các cao thủ có trình độ vào đây chia sẻ các loại bệnh và cách chữa trị, từ đó có được cách hay, đơn giản và hiệu quả nhất.
    Các bạn nào có câu hỏi gì thì cứ nói ra, mình sẽ cố gắng giải đáp hết các câu hỏi của các bạn.

Thân,

2. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Ðề: Bệnh và cách chữa trị cho chim yến hót!

Hiện mình cũng đang nuôi 1 số loài Finch chủ yếu ở trong HCM . Cũng nóng lòng chơi Yến cho thêm lộn xộn mớ âm thanh ở nhà . Hy vọng bài viết sẽ có nhiều cao thủ cùng chung tay góp sức . Gỡ rối cho mấy ACE mới bước đầu tập tẹ .

3. bantinhcachoem

bantinhcachoem Thành viên Mới

bác giúp em cách khac phục ýen mái khong làm duoc o de .. cám on bác

4. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

bác này hỏi như thế thì các cao thủ cũng phải bó tay vs bác. Bác cho thêm thông tin về chú yến của bác. chứ nói chung chung thế thì biết bệnh sao mà chữa.

5. bantinhcachoem

bantinhcachoem Thành viên Mới

chr là thế này bác nhé .. chú hồng nhà em đã để 1 lứa rùi nhưng kô biết soáy ổ đẻ mà đẻ ra sàn chồng luôn mặc dù em có cho rác vào nhưng em nó chi tha tung tóe kô đâu vào đâu... bác có cao kiến j giúp em nó làm tổ ngon lành với ..lứa đầu coi như hỏng rùi bác ạ .. em mới nuôi mong bác chỉ giáo .. cám ơn bác

6. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Có thể con chim của bác nuôi trong lồng trống lâu nên ko có kinh nghiệm làm ổ. bác có thể hạ ổ xuống sát đáy lồng. Sau đó bác lấy rác và lót vào ổ con chim ( có thể là đay, giấy mềm, chỉ,...) sau đó bác lấy cái nan lồng chim và nẹp chặt vào miệng ổ. Lúc đó con chim ko thể tha rác để nghịch nữa, mà ổ ở dưới sàn nên nó sẽ vào đấy để đẻ thôi.
    Chúc bác sớm có tin vui.

Thân,

7. hanamdinh

hanamdinh Thành viên Mới

con chim của bạn có thể thiếu kinh nghiệm! bác làm ổ đẻ như cách mà bác thần điêu hướng dẫn, bác cho con mái đó đến gần ổ đẻ của 1 cặp khác để con mái đó có thể học được kinh nghiệm, thường thì phải bỏ lứa tiếp theo rui lứa sau bác hãy ghép trống, vì bọn chim trống nhìn thấy nhau nó ghen, chúc bác thành công

8. xi trum 2000

xi trum 2000 Thành viên Mới

Chim tha rác làm ổ ở đâu thì chuyển ổ cho nó xuống vị trí mà con chim muốn. Nếu có cặp chim nào đang đẻ hoặc đang nuôi con thì để cạnh để chim có thể học cách làm ổ của nhau:)

9. cuvinh1234

cuvinh1234 Thành viên Mới

E đang nuôi 1 con bạch yến nó bị rụng lông ở gần mỏ, nhin vào thấy vùng bị rụng lông cứ đỏ hồng lên trông giống như bị viêm da vậy. E nó bị được 15 ngày rồi! E có cho e nó tắm thường xuyên nhưng phải xịt nước vào ngưồi em nó chú e nó ko chịu tắm! Pác nào có cách chữa bệnh này giúp e với!

10. phonghy

phonghy Thành viên Mới

em có 1 em yến nuôi đc 10 năm joi . hiện nay chim đang bị hoại tử các ngón chân . ko bít làm sao . mong các anh chỉ giúp em . chế độ ăn ngon theo đúng sách dậy nuôi chim yến . có khi phóng sinh

11. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Mong bác cuvinh1234 cho thêm thông tin về độ tuổi của con chim. và tình hình lông lá của con chim hiện giờ.
    @phonghy : Những con già quá thì đến thần tiên cũng lắc đấu đấy các bác ah. Bác cho em nó về với các cụ nhé.

12. cuvinh1234

cuvinh1234 Thành viên Mới

con bạch yến của mình nuôi đã 1 nắm rồi! lông nó tốt lắm, chỉ mỗi xung quanh mỏ bị như thế thôi bác ah! Mong bác trả lời sớm cho e mừng! Nhìn nó như thế e cũng mất vui.

13. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

Tắm nước muối đậm đặc xong bạn dùng kháng sinh cho người dạng viên nghiền mịn hoặc bột rắc hết vào chân yến, thời gian này nhớ vệ sinh lồng sạch sẽ và k đc tắm cho nó đên khi khô vết thương và đóng vảy. Bạn phóng sinh yến chết liền, muốn phóng sinh thì bạn vẫn nên treo lồng +t.ăn+nước uống và thường xuyên mở cửa lồng đến khi nào khỏi chân hoặc ngkhac băt hoặc biến mất.........(nhưng dù sao hi vọng nó tự khỏi khi ấy thì...???)

14. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Chắc đang thay lông nên em nó bị rụng thôi. Bác cho em nó tắm rồi vệ sinh lồng trại. Sau đó thì bác phơi nắng sáng cho em nó. Dần dần em nó sẽ đẹp lại ngay thôi. Chứ chim em thấy ít bị viêm da lắm. :)

Thân,

15. chodompro

chodompro Thành viên Mới

kính gửi anh than dieu thân mến,nhà em có 1 cậu yến hót rất hay,luyến căng mội lần luyến đến 9-10 nhịp cơ.không hiểu sao dạo này cậu ta cứ im thin thít hơn nữa trước đây cậu ta lần nào cũng chủ động tắm,ngày nào cũng tắm luôn.vậy mà dạo nay cậu không hót cung chẳng tắm luôn.em cho cậu ta ăn rất đầy đủ.ngày nào cũng thay nước uống,cám xin 150k 1 gói ,ngày 3 lá xà lách,em còn cho cậu ăn cám bột nữa,thỉnh thoảng cho ăn trứng luộc,hoa quả thì thường xuyên nói chung là đầy đủ không thiếu gì cả.
    mong bác chỉ giao hộ

thanks bác trước nha :-??

16. xi trum 2000

Chim của bạn có thể đang sang thời kỳ thay lông, bạn cứ cho nước vào đều đặn, sau khoảng 30' nếu chim không tắm thì cũng bỏ ra. Dần dần chim sẽ tắm trở lại thôi.

17. xi trum 2000

Bạn cho chim tắm với nước pha thêm ít muối, có thể bôi thêm ít thuốc mỡ kháng sinh (loại mỡ tra mắt) chim sẽ nhanh khỏi.

Bạn cần quan sát thêm, có nhiều con khi thay lông nó rụng cả mảng hở cả da thịt, trong trường hợp này thì chỉ ít hôm là lông lại mọc lại thôi mà không cần thuốc thang j cả.

18. xi trum 2000

Chân chim bị hoại tử cỏ nhiều nguyên nhân: có thể do muỗi đốt, có thể chân chim bị kẹt vào nan, khe... dẫn đến bị hư chân. Bạn rửa sạch chân chim bằng nước muối rồi bôi kháng sinh vào chân cho chim nhé.

Chim nuôi được 10 năm vẫn hót tốt bạn à.

19. chodompro

chodompro Thành viên Mới

nhà em còn có con bạch yến nữa anh à.lần trước tắm cho nó,vì mới mua nên con non và chưa thuần lắm ,em nhỡ làm kẹp chân cậu ta.tuy chưa gẫy hẳn nhưng bị thâm tím ở ngón cái.xin hỏi làm thế nào để chim hồi phục nhanh.tuần sau em lại đi nghỉ hè rùi nên không biết nên làm thế nào nữa sợ khi về chim chết vì không xuống dưới cóng để thò đầu vào ăn được(chim hiện giờ chỉ đứng 1 chân,thỉnh thoảng cho cả 2 chân xuống nhưng đi rất khập khiễng)
    lo wá làm thế nào bây giờ .

mong các anh chỉ giao hộ em lần nữa:-/:(([-O<:-ss

20. xi trum 2000

Tùy theo mức độ chân chim bị đau mà bạn lựa chọn cách chữa sau nhé:
    Nhẹ (ngón chân bị sưng, chưa gãy): bôi, chấm dầu vào chỗ sưng của chân
    Nặng (ngón chân có thể bị dập): bôi dầu vào chỗ sưng và dùng băng để cố định (cuốn 1 lớp vải mỏng, dùng băng dính để giữ cố định)
    Rất nặng (ngón chân bị gãy và có dấu hiệu bị hoại tử): dùng kéo cắt bỏ, bôi thuốc betadin, quấn băng.

Do chim đang bị thương như vậy, nếu đi nghỉ hè bạn nên gửi chim cho người có kinh nghiệm nuôi để nhờ chăm sóc.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé