bẫy khuyên bằng mồi gì

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi kenzy96, 1/12/10.

1. kenzy96

kenzy96 Thành viên Mới

cây cối xung quanh nhà em có rất nhiều vành khuyên nhưng em không biết bẫy bằng mồi gì là tốt nhất mong các bác chỉ giáo

2. tungden

tungden Thành viên Mới

Ðề: bẫy khuyên bằng mồi gì

thì bạn kiếm hoa quả(chuối,táo,cam...),cho vào lồng bẫy hoặc lồng sập.chim đói sẽ vào ăn và dính nhưng chỉ dính chim non...chim ngoai hàng rất nhiều bác mua về 1 chú mà cho vào lồng bẫy,nghe đồng loại kêu gọi chim càng đến ăn nhiều và dính nhiều,tha hồ chọn

3. matrix2kdnl

matrix2kdnl Thành viên Mới

Cách bẫy hiệu quả nhất không có chim mồi là bác dùng hoa quả chuối, hồng xiêm... cài vào nhánh cây nào đó trước 1-2 hôm xem có em nào đến ăn không. Nếu đến ăn thì em cho hoa quả vào lồng bẫy, có thể lấy những quả mà chim đang ăn dở càng tốt treo lên gần vị trí nháy cây mà trước đó bạn cài hoa quả ngồi đợi thành quả. Chúc bạn chọn được chim hay!

4. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Vậy thì bạn cũng lên nói cho mọi người biết là bạn định Bẫy chúng bằng loại lồng bẫy nào mới được chứ.Vì mỗi kiểu Lồng bẫy có những kiểu bẫy khác nhau,chim mồi khác nhau,cách bẫy,thời điểm bẫy cũng hoàn toàn khác nhau nhé.Thế lên bạn lên xem xét lại ý tưởng của bạn,nay qua chuyên mục này mình xin chia sẻ với bạn một số cách bẫy Khuyên mà ae mới chơi chim thường làm:loại thứ nhất là bẫy bằng lồng tre,loại 4 cửa hoặc 2 cửa,có chim mồi(nhưng không cần mồi chiến,chỉ cần có chim là được).nếu bạn bẫy bằng kiểu bẫy này thì thời điểm thích hợp nhất là chim đi ăn.Đó là lúc mặt trời đã lên và đã có nắng,bạn hãy dùng Chuối để làm mồi bẫy nhé.quả chuối bạn bổ dọc làm 2 hãy,xong xuôi bạn cho vào tầng trên của lồng,dương bẫy lên rồi tìm nhuững cây nào chim Khuyên hay đến ăn thì treo lồng lên là ok.bẫy như vậy thì ưu điểm là được nhiều chim nhưng lại có cả chim cái,đa phần là chim không Gấu,hoặc là chim non mới lớn...Còn kiểu bẫy thứ 2 là bẫy bằng lòng sắt bẫy bật,điều cơ bản là bạn phải có con chim mồi thật Chiến(loại này không cần hoa quả để làm mồi nhử).Thời điểm thích hợp là tầm tờ mờ rạng đông,bạn để ý thấy tiếng Khuyên líu ở đâu thì mang lồng đến khu vực đó mà bẫy.ưu điểm là bẫy được toàn chim Đấu,lên con nào cũng già rừng chim có tuổi đời và Đã líu,nhược điểm là số lượng không được nhiều vì chỉ bắt chim đấu có thể không được chim nào nhưng nếu đã được thì toàn chim hay.Vậy mình tạm thời chia sẻ với bạn như vậy,còn bạn hãy tham khảo thêm và sẽ quyết định xem bẫy bằng loại nào cho phù hợp với hoàn cảnh và điều kện của bạn thì hãy tiến hành.Mình cũng xin chúc bạn thật sự may mắn trong công cuộc .....bẫy khuyên nhé....

5. bum1992bg

bum1992bg Thương gia

bạn bẫy bằng ca chua đi, dễ ăn nhất đó

6. kenzy96

kenzy96 Thành viên Mới

em bẫy bằng cà chua toàn sâu đầu đỏ vào ăn thôi bác ạ. Sâu đầu đỏ em không nuôi nên toàn phóng sinh đi thôi bác ạ

7. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

nếu dùng bẫy lồng tre 2 hoặc 4 cửa thì có thể dùng chuối hoặc cà chua và kèm theo 1 chú chim mồi k cần phải hay.mình dùng khuyên bổi bẫy cũng được.loại này thì bẫy dễ,số lượng được nhiều hơn.chim cái cũng có đực cũng có
    còn dùng bẫy lưới thì cần có em mồi máu chiến thì tốt hơn với loại này k cần phải dùng hoa quả cũng được.loại này thì số lượng ít hơn bẫy tre nhưng nếu được em nào thì em đó hay và đấu tốt.những em này thường là chim đã già dặn và thường là đã líu
    mình chỉ biết vậy thôi có gì ae góp ý thêm nhé.
    chúc bạn thành công và được những em khuyên như ý

Last edited by a moderator: 21/12/10
  8. tranchinh

tranchinh Thành viên Mới

Nhưng chú khuyên e đang nuôi đều được bẫy về đây.Nhưng thi thoảng mới bẫy được 1 vài chú.Có e sống có e chết.Cho e hỏi những thời gian nào là bẫy dễ nhất.

9. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Em có con khuyên bổi , treo ngoài vườn líu nho nhỏ thôi , định mang đi rừng bẩy thử kiếm thêm vài em về nuôi cho vui . Mà em không biết là khuyên có sống cố định 1 cánh rừng không , tại em gặp bầy khuyên này cũng nửa năm rồi , giờ xuống không biết còn không để mà bẩy .

10. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

mình thì thấy thời điểm nào cũng dễ bẫy cả vì chim khuyên phân bố khắp nơi
    buổi sáng bẩy thì hay hơn đấy

11. langtu_vt

langtu_vt Thành Viên

Theo mình chỉ cần lồng bẫy và 1 chú chim mồi thêm 1 quá chuối hoặc Hồng Xiêm là OK ngày thôi mà - CHim khuyên thì ở đâu mà chẳng có hii

12. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

nhưng vấn đề là chim bẫy được chất lượng như thế nào ông bạn ah
    mình thì mình nghĩ nếu có em nào biết líu mà nước đấu đá tốt thì dùng loại bẫy lưới thì chim hay sẽ chiếm tỉ lệ cao hơn.mà như thế còn biết con chim bẫy được nó chơi như thế nào đấu đá ra làm sao.ngồi xem đã lắm.nhưng bẫy này thì lại cho sản phẩm ít hơn bẫy tre(2 cửa hoặc 4 cửa)

13. dammechim

dammechim Thành viên Mới

Bạn mua cái lồng bẫy 4 mặt, cho con khuyên vào cùng ít hoa quả, cài thêm tý cành lá có hoa màu đỏ, treo lên chờ thôi, chú ý xem ở vùng đó có Bách Thanh không nhé, nếu có thì tốt nhất mang lồng về chứ không là toi chim mồi luôn! Còn nếu là vườn nhà thì vô tư, treo lên khoảng nửa ngày xem lồng một lần, bẫy bằng lụp lưới thì vất vả hơn.

14. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

bẫy tre thì cần gì phải cành lá cho phức tạp hả bác
    cho vào mỗi ngăn 1 ít chuối kèm theo 1 em chim mồi k cần phải hay mà siêng gọi đàn tí là được
    thế bạn hay bẫy bằng lụp lưới như thế nào vậy

15. Hoaphuly

Hoaphuly Thành viên Mới

mình thấy bẫy bằng lồng hai cửa dễ được khuyên hơn lồng 4 cửa vì lồng 4 cửa trông nó rối rắm khác thường làm khuyên cảnh giác bạn nên chú ý hai yếu tố quan trọng khi bẫy khuyên không có mồi đó là mầu xắc và mùi vị .Khuyên rất hay bị dẫn dụ bằng mầu đỏ nên bạn cần tim hoa hay quả có mầu đỏ càng đỏ rực rỡ càng tốt như cà chua ớt chín hay hoa dâm bụt càng tốt nếu chuối hay các loại quả thì bạn ngửi thấy rất thơm thì mới dùng làm mồi bẫy có thể bạn bóp nát ra cho dậy mùi thơm bạn nhé mình làm như vậy bẫy được đã nhiều khuyên
    Thân chào

16. cityland

cityland Thành Viên

1 là cho chuối hoặc thanh long đu đủ.
    2 là ko bãy quả j` hết. bẫy đấu để đc chim hay

17. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

nói như bạn thì lại chung chung quá
    mình chắc nhiều ae mới tập chơi thì họ k hiểu những gì bạn nói đâu

18. cityland

cityland Thành Viên

bựa quá.
    bạn mua lồng bẫy khuyên ngoài tiệm về bẫy ( loại lồng vuông và lồng bẫy đấu)
    nếu lồng vuông. bỏ 1 em khuyên mộc làm mồi. trên ô bẫy cho vào miếng chuối , thanh long hay đu đủ. treo chỗ chim hay đến là bãy đc
    nếu bẫy đấu thì mua chim khuyên hay về bỏ vào treo lên cao chút. ko cần quả làm mồi để bẫy chim hay. hoặc găm vào miến chuối là ok

19. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

đấy như thế có phải ae mới chơi đọc dễ hiểu hơn k
    chư nói chung chung khó hiểu lắm
    mà bạn ở Nghệ An phải k nhỉ

20. thaicntn

thaicntn Thành viên Mới

Theo mình thì tốt nhất kiếm 1 em mồi líu đấu ( tật lỗi ngoái lộn gì cũng được ) và lụp bẫy đấu 2 mặt. Vào tầm qua tết lúc này chim trời sung buổi sáng có thời gian bạn xách mồi đi thấy cây nào có khuyên trời líu thì treo bẫy. Bẫy như thế này thường là chim hay ( chú ý khi vào cám loại này nên có 1con mái thuần thả chung để dẫn cám không chúng dễ tuyệt thực mà die lắm ). Còn nếu không may dính chim mái hoặc đực vào ăn mồi thì tốt nhất nên phóng sinh cho chúng sinh sản và bảo vệ mùa màng.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé