Bàn về vấn đề HM hót thất thường

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi mavanz, 19/10/10.

1. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Đây là vấn đề không chỉ cá nhân mỗi người mà còn là vấn đề thông thường của những ai đã và mới nuôi họa mi mắc phải, thông thường những con họa mi thuần thì không nói làm gì nhưng những con mộc và mộc dở thì hay hót thất thường, lúc thì hót căng hót suốt cả buổi hôm thì hót vài câu hôm thì không hót tẹo nào hoặc chỉ hót gió khi trời mưa, nguyên nhân chính là tại đâu ? do cách chăm hoặc do tay nuôi hay do con chim bị thiếu 1 cái gì đó... VV Hôm nay xin phép AE cho tôi nêu lên vấn đề này mục đích để AE nào đã từng trải tư vấn và giúp đỡ mọi người cách khắc phục cách chăm sóc cho con vật yêu quí tránh và khắc phục được vấn đề trên ...
    Xin các cao thủ chém và đưa ra các giải pháp tối ưu

2. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Ðề: Bàn về vấn đề HM hót thất thường

Chào Mavanz,

Đúng là thắc mắc của bạn cũng là thắc mắc chung của những người mới chơi chim. Với những chú chim mộc và mộc dở thì phong độ thất thường là chuyện bình thường. Theo như kinh nghiệm của mình hôm nào chim ít hót thì y như rằng thời tiết âm u hoặc mưa (Hoạ Mi hay choè đều hay hót chuyện khi trời đổ mưa). Hôm nào thời tiết tốt thì các bạn ấy giã từ sáng sớm cho đến chiều tối.

Ngoài vấn đề thời tiết, mình nghĩ con chim chưa căng và do chế độ chăm sóc nữa bạn ạ.

3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Như này nhé bác??. 1 đứa trẻ con nó phải trải qua quá trình nẫy, bò, đứng, đi. Thì con chim của bác nó cũng vậy thôi. Không có thời gian sao thành tài được. Còn thời tiết thì quá rõ rồi. Con người còn bị ảnh hưởng nữa là chim cò. Bạn cứ chăm đều tay, chịu khó để ý thay đổi của con chim. Rồi điều chỉnh cho nó. Mọi cái cần bình tĩnh và có thời gian bạn àh. Chúc vui vẻ.

4. CIA

CIA Thành viên Mới

Chim hót thất thường vì nó chưa được ổn định, chưa quen chủ, vẫn nhát người, chế độ chăm sóc cũng chỉ là 1 phần thôi, cũng chỉ đến cho tắm, cám, mồi tươi, phơi nắng...Nói chung quy lại là chim mộc và bổi thì hót thất thường thì cũng bình thường như nó mà thôi:74:, cách khắc phục là chăm làm sao cho nó ổn định lại con chim là đc. Chim thuộc nhiều con do thời tiết, do bị hoảng cũng có khi thất thường chứ đừng nói mộc và mộc dở.

5. haivinh

haivinh Thành Viên

Đúng vậy minh cũng có em thuần hẳn hoi đang hót như bửa củi tự nhiên tịt hẳn không có ý kiến gì mà mình chăm như là gì ấy chứ có phải không đâu.Mọi hôm vẫn đấu với em cũ mà hôm nay cứ nghe em cũ hót là chú ta lại bù đầu.Đang thử ốp mái xem nó làm sao rồi xin ý kiến các cao thủ!

6. KtsBim

MÌnh thì nghĩ khác chế độ chăm sóc với tố chất con chim nó là 70/30. Nên mình coi trọng cách chăm sóc nhiều hơn.

CÓ nhiều nguyên nhân dẫn đến em chim của bạn bị vậy. Do hoảng, do con chim bạn chăm chua đúng cách, do mái, do.......
    P/s bạn ốp em mái thì nhớ ốp mái thuộc nhé. và cho nó tĩnh vài ngày

Last edited by a moderator: 30/11/10
  7. lexuanthinh

lexuanthinh Thành viên Mới

Theo mình thấy, con chim hót thất thường do nhiều yêu tố
    Nhất là mi mộc và mộc dở
    Còn nhát người, chưa quen chủ và nhất là trong nhà co nhiều thứ đồ lung tung chim thấy lạ và sợ. Chim mình hót củng khá nhiều, nhưng chỉ cần thấy thoáng bóng người hay nghe tiếng động là dừng hót ngay. hay là đổi chổ treo củng ở trong nhà những em củng im lìm,2,3 ngày sau mới hót
    Mình thấy mi mộc đó là vấn đề tất nhiên. lức nó hót mình không có nhà, lúc có nhà thì em hót chán rồi.
    Và tố chất con chim 1 phần. Mình đả thấy 1 em mộc đá của 1 người bạn, cần lồng lên nhảy ầm ầm mà có con khác hót là củng hót lại liền
    Đó là nhửng gì mình biết, Chẳng biết đúng sai anh em góp ý thêm nha:^o

8. hoangtubuon

hoangtubuon Guest

Chim không có phong độ thì vậy thội

9. KtsBim

Ốp thử em mộc của bạn vào xem thái độ sao. Nếu ok thì múc thôi. kekee. Về chăm ko đều tay là bỏ đó nhé.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé