BÀn vỀ vẤn ĐỀ chim ngoÁi lỘn

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimchaomao_hue, 19/4/12.

1. chimchaomao_hue

chimchaomao_hue Thành viên Mới

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=34659
    Mình quay Clip lên và muốn trao đổi với những người đam mê chào mào với 2 lý do. nhờ anh em giải thích về các vấn đề này vì mình nghĩ là tất cả ai đam mê chào mào cũng muốn có những lời giải thích..
    1/ Vì sao chim chào bị ngoái lộn, hay nhảy cầu thường các bạn không thích , Lý do?
    2/ Nhảy cầu hay lộn theo mình thì vẫn đẹp nếu chơi cảnh ( đa số là chơi cảnh ), sao giá trị lại thấp hơn con không biết nhảy như thế đa số anh em a dua theo mọi người.
    3/ Lỡ sau này thị trường ưu chuộm chim ngoái lộn và nhảy cầu và có giá cao hơn chim không biết như thế thì các bạn có tập cho những chú chim đó lộn được ko nhỉ (hihi). (đề nghị anh em hướng dẫn cách),
    4/ Mình muốn tất cả ai tham gia diễn đàn đều có ý kiến theo từng cá nhân về vấn đề này. (không a dua theo nha)
    Chú thích: con này của mình nó chỉ nhảy cầu thôi và mình biết cách làm cho nó hết nhảy cầu như thế, nhưng mình vẫn để nó tự nhiên theo bản năng của nó. nhiều lúc mình nó bay hỏng đất trên không trung nhấp 2-3 lần cánh thấy rất thích mắt. hãy để cho em nó sống theo bản năng vốn có của nó
    Hy vọng anh em sẽ bàn về vấn đề này một cách kỹ lưỡng, nhưng tôi lại nghĩ ít người sẽ có câu trả lời kể cả tôi với kinh nghiệm hơn 20 năm chơi chào mào và Khuyên.
    ( không bàn những em chuyên lộn mà ít hót, mà bàn những chú chim vừa nhảy, lộn mà càng hót ,chim mà ko hót thì thả về thiên nhiên)

Last edited by a moderator: 20/4/12
  2. TiểuẤt

TiểuẤt Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Học sinh cấp 3
    Ðề: BÀn vỀ vẤn ĐỀ chim ngoÁi lỘn

đọc xong vừa thấy buồn cười. mà cũng khó nói. nhiều lúc e cũng nghĩ như bác. chim biết santo là cái tài của nó. như người ý. ng ta biết làm xiếc,.... thì ngta mất công học và có giá trị hơn. biết đâu sẽ có 1 ngày xu thế thịnh hành chim ngoái lộn =))

3. Chym_koi

Chym_koi Thành viên Mới

ak... vài năm về trước thôi...chim lộn cũng thịnh hành mà... Giờ...ngồi ngắm một chú...ngoái...rồi ...lộn...30' là bùn ngủ...thế thì nhanh chắn lắm..
    đứng lồng...nhảy bám vanh...mới chuẩn như..lê duẩn chứ.. :p

4. closeyoureyes

closeyoureyes Thành Viên

Theo em chơi chim nghe hót là chủ yếu, hiếm có bác nào chơi chim để ...ngắm!!! Chim đang hót mà nó bật santo thì giọng sẽ bị ngắt quãng mất hay. Nhiều con lại bật liên tục thành ra hót ít. Thỉnh thoảng bật 1 cái cho vui thì còn chấp nhận đc, chứ nó bật liên tục mình nhìn phát mệt ;))

5. chungnam012

chungnam012 Thành viên Mới

nhỡ đâu mai kia lại có cuộc thi chim santo thì sao nhỉ? ;)) không thi hót hay đánh nữa mà thi xem chú chim nào nhảy đẹp hơn :)) =))

6. lecbr1000

lecbr1000 Thành viên Mới

hic rất hay và buồn cười nhưng chẳng hiểu gì cả có khi mai phải đi mua 1 em ngoái lộn thuộc hàng siêu sao về dạy cho đàn chim của mình có khi vài năm sau ae mốt lên lại đắt đỏ như mơ mận thì nhục ae nhỉ

7. Ruoumanhgaidep

Ruoumanhgaidep Thành Viên

Neu ma loai bong,mo,man ma lon thi co ai ban re dau.m choi chim hot thi chat giong moi hay.bg nh nguoi cu theo phong trao rui dua ra nh qdinh co loi cho m ma.m thi ngoai lon van choi o nha con di thi lai mang e nao chuan chuan dj.phai thich nghi cho de song.trc co may ai choi chao mao.chu yeu la khuou va mi

8. chimchaomao_hue

Một ai đã đam mê chào mào thì nên có ý kiến để làm tăng kiến thức chào mào,nghị anh em khi đọc trang này xin có một vài nhận xét.

9. levantaovn

levantaovn Thành viên Mới

Chim ngoái và lộn thì làm sao mà siêng hót đc chứ, chim đứng cầu hót suốt ngày, chim lộn và ngoái thì trong thời gian ngoái lộn ấy nó hót làm sao đc. Ngồi ngắm chim ngoái lộn úc chế lắm

10. mrlinh209

mrlinh209 Thành Viên

tùy thôi các bác. nuôi nghe hót thì quan trọng gì ngoái hay lộn. nhà e có 1kon ngoái ngửa lung tung, mà hót suốt ngày. đấu đá ầm ầm ấy chứ :))

11. soncuaro

soncuaro Thành viên Mới

Những con chim lộn là chim hay,bình thường là ko lộn,khi chim căn lửa là lộn,còn những con bám nóc khi ko có lửa thì bay lung tung,mà có lửa chim thuần và bỏ bám nóc.AE để ý những con chim mi đỏ 10 con hết 8 con ngoái và lộn rồi. thanks

12. tuanvyp

tuanvyp Thành viên Mới

hi hi có khi nào chim ngoái lộng đắt giá hơn mơ mân không nhỉ :))

13. chimchaomao_hue

Mời anh em tiếp tục bàn về vấn đề này, mỗi người mỗi ý kiến thật về tình trạng này, thật sự cảm ơn anh em.

14. levantaovn

levantaovn Thành viên Mới

Chim của chủ thớt là do căng lên nên lộn thôi, không phải là tật ngoái lộn của chim mà anh em thường nhắc đến.
    Chim ngoái lộn có nhiều nguyên nhân lắm, tôi không nhắc lại nữa. Chim bị lộn cầu thì hầu như có thể chữa khỏi đc, nhưng khi chim sung và căng thì có thể lộn lại nhưng đó là để thể hiện với đối thủ thôi.
    Còn chim bị ngoái thì khó chữa lắm, khi bình thường chim vẫn bám vanh lồng ( thành lồng ) mà ngoái lung tung, làm ảnh hưởng đến thẩm mĩ và giọng của chim cả về số lượng ( trong lúc ngoái chim không thể hót ) và chất lượng ( giọng chim không còn đanh và chuẩn giọng )
    Em có 1 con bị ngoái khá nặng ( em sẽ post lên sau nhé )

Vài ý kiến của em, các bác cứ nhận xét.

15. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Như b soncuaro nói đúng rồi đó,chim căng rất hay lộn,chim thay lông mới ít lộn!

16. ta.phuoc

ta.phuoc Thành viên Mới

Thường những con ngoái lộn có tài và dáng đẹp hơn những con không có tật. Chim chỉ lộn nhìn cũng vui vui nhưng ngoái thì thật là không chịu được, nhìn con chim ngoái thấy nó có vẻ rất sợ sệt và hèn nhát, tìm đường bay mà có vẻ như sợ quá cuống lên ko biết làm thế nào.

17. chimchaomao_hue

Đề nghị những người hay nhận xét chim chào mào người khác bị vấn đề trên góp ý, những nhận xét hay nói này nọ, trong khi bản thân mình chẳng biết gì cả, khi nhìn vào chim đã nói con chim này bị ..., ko sài được, nó bó tay,..., vô thương cứu chữa,... đem bỏ đi..., hãy xem chim và thưởng thức kỹ rùi mới nhận xét mới là người an hiểu.........xin đừng A dua...

Last edited by a moderator: 23/4/12
  18. maclais

maclais Thành viên Mới

Nói Chung là con tùy sở thick nữa.....còn chữa trị mỗi người mỗi cách....Bạn có thể tham khảo trên goole
    Nếu ko muốn chơi thì "Thanh Lý" Mình Nha...:D:D

19. newstars_dn

newstars_dn Thành viên Mới

tật ngoái lộn là vấn đề làm đau đầu rất nhiều điểu sĩ , đa số là chê nhiều ! con chim bị ngoái , bị lộn thì nó mất đi hết phân nữa giá trị của nó ,dù tốt đến mấy mà lộn ngoái thì chỉ để nghe hót nghĩ cũng tiếc thật ! bác chủ topic có em yếm khít hiếm thấy nhưng lại mắc vào vấn đề này buồn bác nhỉ

20. bboyturtle_1992

bboyturtle_1992 Thành Viên

bạn này nói chưa chuẩn rồi......ai nói chim ngoái lộn ko siêng hót......rất nhiều con rất hay nhưng do quá trình chủ nuôi ko hợp lý nên đâm ra ngoái lộn....nhưng đấy là treo hót ở nhà,1 mình....nhưng khi cho ra giàn,cội thì chơi vẫn bình thường...thậm chí còn hay hơn những con ko ngoái lộn...vài lời mạo muội!!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé