BÀN VỀ THỨC ĂN HỌA MI

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng cho họa mi' bắt đầu bởi ngoctuan, 20/10/15.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Thời gian gần đây nhiều bạn nhắn hỏi mình có nên cho Họa Mi ăn Cào cào sống không ... vì thấy có B khuyên không nên cho Mi ăn dễ nhiễm Sán ký sinh trong ruột Cào cào .. và ấu trùng Sán lên làm hư mắt .
    Vì thời gian này mình bận ko trao đổi riêng với từng người dc, nên đưa lên đây để trao đổi chung với các bạn về vấn đề này .
    Trước hết phải nói trước với các bạn, mình cũng như các bạn, chỉ có thể trao đổi dựa trên kinh nghiệm nuôi chim lâu nay ... ko thể đưa ra những ý kiến chuyên môn của 1 nhà Điểu học, nên chỉ có ý nghĩa tham khảo thôi . Nếu trong CLB có cụ nào học chuyên về nghành này xin vui lòng tham gia ý kiến với AE .

Chúng ta ai cũng biết trong tự nhiên Mi là loài chim ăn khá tạp : Côn trùng, Sâu bọ, các loài Bò sát nhỏ, các loại củ & hạt mà nó tìm được .. nói đơn giản theo suy nghĩ của cá nhân mình, tất cả các loài động vật, sau quá trình tiến hóa tự nhiên hàng triệu năm, hệ tiêu hóa của chúng đều phù hợp để tiêu thụ loại thức ăn mà chúng ăn hàng ngày, loại ăn cỏ sẽ có bộ máy tiêu hóa phù hợp cho việc tiêu hóa cỏ lá .. loài ăn thịt cũng vậy, và các loài chim nói chung & Họa Mi nói riêng cũng ko phải ngoại lệ, hệ tiêu hóa của chúng cũng tiến hóa để phù hợp với việc tiêu hóa côn trùng & các loại thức ăn khác mà chúng ăn hàng ngày .. vậy thì đơn giản là trong tự nhiên nó có kiêng ăn Cào cào không ??? chắc là không rồi, theo mình nghĩ hệ tiêu hóa của nó không những tiêu hóa Cào cào, mà còn tiêu hóa luôn những loài ký sinh trùng có trong các loài côn trùng này, nếu ko chắc loài Họa Mi nó tuyệt chủng từ lâu rồi ..

Ở các nơi khác mình ko biết, chứ ở Saigon thì Cào cào là mặt hàng luôn hết sớm nhất, sáng ra mà đua ko nhanh là hết .. và sự thực thì chỉ thấy AE phàn nàn Cào cào hiếm khó mua, chưa thấy ai nói chim nhiễm Sán ra sao cả ..

Vấn đề chim hư mắt thường là ko có nguyên nhân rõ ràng, có phải do ấu trùng Sán hay ko mình ko dám chắc, nhưng có khi lười vệ sinh lồng cũng là nguyên nhân có khi còn nhiều hơn ..

Nói tóm lại việc trong ruột Cào cào & các loài côn trùng có Sán ký sinh là có thật, nhưng mình vẫn cho rằng hệ tiêu hóa của các loài chim ăn côn trùng nó phù hợp để giải quyết vấn đề ... nếu ko thì tất cả các loài ăn côn trùng tuyệt chủng hết ..

Đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình, xin mời AE trao đổi thêm, nếu cụ nào có học chuyên về vấn đề này xin vui lòng cho ý kiến .

Xin cảm ơn các bạn, chúc các bạn vui vẻ .!!!
    Tác giả : Quang Minh SG​

ali buibui thích bài này.
  2. minhkhang2008

minhkhang2008 Thành Viên

Ký sinh trùng thì ngay trong thịt lợn, bò, . . , cũng có mà bác. Nếu cẩn thận thì bác cho tẩy giun sán định kỳ đi (thuốc cho gà). Bác nào xơi món tiết canh còn nhiều thứ hơn ấy chứ.

3. Vuhongcuong

Vuhongcuong Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    Em cho rằng cào cào rất tốt cho chim đấy, mỗi lần e cho Mi ăn cào cào xong thi bào giờ cũng cảm thấy nó sung mãn hơn, giống như người được dùng nhân sâm ấy. Cá nhân e đồng ý với bài viết bác Ngoctuan post, và e đã từng nhìn thấy con Khuyên cùi (đã sổng) của e nó ăn 1 con cào cào, mà con cào cào đó có 1 con sán rất dài, nó liền ăn con sán trước, nhìn có vẻ vất vả, nhưng sau 1 hồi nó vẫn nuốt được ngon lành, mấy tháng sau vẫn thấy nó bthg ko vấn đề gì đau nhé.

ngoctuan thích bài này.
  4. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Em vẫn ủng hộ việc cho chim ăn cào cáo (nếu có điều kiện) ngay khi thay lông mình cho ăn cào cáo cũng thấy lông chim trút nhanh hơn là cho chim ăn chay chuyện ký sinh trùng thì mình nghĩ là có nhưng mình cũng định kỳ 6 tháng tẩy dun cho chim 1 lần bằng cách nghiền thuốc Fudacao ra pha vào nước cho chim uống liều lượng là 1/4 viên cho cả đàn chim nhà mình

mimoilc, micui and Vuhongcuong like this.
  5. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    ối giời ơi bác còn tẩy giun cho chim á. thật là kỳ công

6. minhkhang2008

minhkhang2008 Thành Viên

Tẩy chứ bác, thuốc trị giun sán cho gà, 1 gói 10k dùng cho tầm 40 - 50kg gà, cứ thế mà chia ra, gà, chim, chó, mèo xơi hết

Last edited by a moderator: 20/10/15
    Vuhongcuong thích bài này.
  7. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    Vậy ạ. Đấy chăm vào diễn đàn mới biết đấy ạ. Thế các bác có biết biểu hiện của 1 con chim bị giun sán ko ạ?

8. minhkhang2008

minhkhang2008 Thành Viên

Chờ biểu hiện thì tèo đến nơi. Định kỳ 1 năm đôi lần đi bác, vào mùa mát mẻ nhé

9. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    thế hả cụ. cảm ơn cụ

10. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    nhà cháu cứ 6 tháng 1 lần mua thuốc cho cà nhà uống thì cháu cũng cho chim tầy luôn ha ha ha ha. Nói thật chứ các cụ cũng lưu y là cứ 6 tháng 1 lần mua thước uống nhé vì mình biết có nhiều cụ lâu rồi không tẩy giun ha ha ha ha

11. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    ha ha ha. thôi mua thuốc tránh.......th.........a..........i thôi ạ

12. ali buibui

ali buibui Thành Viên

E chơi chim bấy lâu mà bây giờ mới nghe mới biết là có thuốc tẩy giun cho chim. Để có dịp e thử xem sao. Ko biết sau khi dùng chim có biểu hiện gì khác lạ ko? dùng vào thời gian nào 2 bác chia sẻ thêm ít thông tin cho e với.

13. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Giống người thôi cụ nếu dùng Fudacao thì con nào có sán nó xẽ đi phân lòng 1 đến 2 ngày còn con nào không có sán thì nó đi phân bình thường (em em nghiên cứu là thế)

ali buibui thích bài này.
  14. xuancampro

xuancampro Thành viên Mới

mình mua để về thả vào cũi cả tuần nó không ăn là sao các tình yêu mách bảo cách nhé va ca cach up mai nua vi minh moi choi ma

15. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    - Chuyện chim không ăn mồi tười như dế và cào cào thì cũng thường gặp thôi có thể là lâu quá không cho chim ăn lên nó quên mất cách ăn hi hi cách đơn giàn nhất là cụ rút cám ra chỉ cho dế vào thôi thì nó xẽ ăn dế mà yên tâm cứ đói là ăn tất

16. pham thanh luan

pham thanh luan Thành viên Mới

MK 2004: Mời bạn lập chủ đề riêng để bán - Thân !!

Last edited by a moderator: 7/5/16

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé