anh em vào giúp tôi với

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi thanhha, 15/5/11.

1. thanhha

thanhha Thành Viên

tôi mua được 1 chú chim gáy đã 1 tháng, chân đỏ tía, có vẩy trắng mốc, mã sẻ, cườm dày và nhiều, giờ em nó gáy gọi rất nhiều (cúc cù cu..cu), nhưng chỉ khổ nỗi là ko thấy em nó gù. Vậy anh em cho tôi hỏi chim của tôi gáy như vậy là bổ mấy?tại sao em nó ko gù?tôi phải làm thê snaof thì em nó mới gù?mong anh em trên diễn đàn tận tình chỉ giúp.Tôi xin cảm ơn!

Quan tâm nhiều
    Cu gáy tự rỉa lông
    Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07, 28/1/23 lúc 18:48
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
    Bài viết mới
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
  2. matrix2kdnl

matrix2kdnl Thành viên Mới

Ðề: anh em vào giúp tôi với

Chim như bạn nói thì con này được gọi là bổ 4, hậu 1, hay còn gọi là gáy đủ. Em nó không gù nhưng có gáy trận không, và chim lúc xung lên mới gù còn thường phải giáp với chim khác thì mới gù.

3. thanhha

thanhha Thành Viên

em nó ko ko gù mà cũng chẳng gáy trận, lúc giáp với con khác em nó ko có phản ứng gì hết, về lại gáy gọi bình thường như vậy, liệu em nó có tật gì ko các bác, hay em nó là chim mái?

4. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

Bác ơi gáy của bác nhiều % là mái rồi, đôi khi mái cũng có con gù đựoc nhé, e nuôi 1con vậy gần 3nam khi nó đẻ mới biết>chán(e thanh lý +cả lồng đẹp 1,1trieu 3em rồi). Nhưng bác để đấy mà nuôi và mua e nào thấy gù thật dữ(âm trầm) mới chắc trống về cho nó kích nhau bác ạ. Xin chia buồn.

5. thienfe

thienfe Thành Viên

chim mới bắt về có 1 tháng mà Bác đã đòi em nó kè lồng đấu thì tôi chịu rồi!Trống mái thì tôi chưa biết vì không có hình ảnh và ít thông tin nhưng kể cả gáy đực cũng không có con gáy bổi nào 1 tháng mà kè lồng gáy đấu đâu Bác trừ bắt được những con của người khác sổng ra thôi!Bác cứ yên tâm mà chăm sóc em nó nuôi cu gáy tính bằng năm Bác ạ!

6. ducbg

ducbg Thành viên Mới

Chuẩn không cần chỉnh.chơi chu gáy mà không có sự khiên trì thì chỉ nên chơi chim hót thôi cụ ạ!

7. tyhue

tyhue Đang Nghỉ Mát

chuẩn khỏi phải chỉnh

8. Coc Tia

Các bác ấy nói đúng đấy, e thấy bác tả chim vậy cứ nghĩ mua lại thuần rồi, nếu cu mộc thì phải "vô cùng kiên nhẫn" đó bác ơi.

9. Coc Tia

VÀ BÁC THAM KHẢO THÊM KINH NGH CỦA A ĐIABAY TRÊN DĐ NỮA NÀY:
    Ðề: Cu gáy: Phân biệt trống mái

--------------------------------------------------------------------------------

Trước đây, một người bạn thân có nghề chọn cho mình 1 chú Cu gáy 2 tuổi trời. Hình thức đẹp và rất "nam tướng".

Sau mấy tháng nuôi, không thấy nó gù, mà chỉ gáy, mình hơi nghi ngờ nên hay hỏi các bạn đến chơi nhìn xem liệu có thể là mái không ? Thì 100% đều nhìn nhận là Trống.

Sau nửa năm, nó đã khá thuần, và gù ác, gù cắm cả đầu xuống sát sàn, rung cả người.
    Vậy là yên tâm rùi, không cần kiểm tra "Nội y" hơn nữa.

Rồi. Sau 1 năm "trương thân phì ra", bệ vệ như 1 ông Bộ trưởng, ông ấy đẻ ra 2 quả trứng. Ha..... Ha......

Vì tướng tá nó rất "tiêu chuẩn", nên một người bạn già của mình đã xin nó về ghép đôi với Trống để nhân giống. Mình đã tặng nó cho người bạn ấy.

Mình rút ra thêm một kinh nghiệm: chỉ nhìn bề ngoài thì cũng chưa chắc chắn được 100%, mà cần phải kiểm tra "Nội y" (Chân lông ống, thổi phao...) nữa thì mới chính xác hơn, các bạn ạ.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé