Anh em lưu ý - chuyện buồn

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi ngobaocung, 27/1/16.

1. ngobaocung

ngobaocung Thành viên Mới

Cách đây 2 tháng mình có mua được 2 em thanh tước, vất vả vào cám thuần dưỡng cuối cùng cũng ổn, 2 em ngoan ngoãn siêng hót, đợt rét vừa rồi mình cẩn thận làm thêm mấy bộ áo lồng bằng nilon cho 3 em chào mào, 2 em thanh tước, 2 em cu gáy trong lòng đã yên tâm vì rét vậy các em vẫn hót đều.
    Vậy mà sáng nay ra cho ăn thì 1 em thanh tước bị cắn nát dưới đáy lồng, xem kĩ cả dàn chim thì thấy 1 lồng chào mào bị cắn gẵy 4 nan, may em chào mào không sao, không cả bị hoảng vẫn thuần.
    Mình rất chăm diệt chuột gần như cách tuần mình bẫy 1 lần, đợt vừa rồi thấy im ắng nên chủ quan, chắc mấy hôm rét chúng nó đói ăn, đêm hôm qua mò ra kiếm ăn.
    Thất sự rất tiếc em thanh tước vì mua được em ấy mình mất công tìm kiếm, đặt hàng và chờ đơi, rồi vào cám rất khó khăn, vừa thành công thì....
    Anh em lưu ý tối nay về bẫy chuột gấp nhé, hôm nay ấm trời chắc chúng nó đi tìm thức ăn nhiều ráo riết lắm đấy.

2. ngobaocung

20h tối qua đã bắt được hung thủ, 1 chú chuột to và dài đúng dạng chuột chuyên leo cây, mình bắt bằng bẫy dính, sau khi bắt được đã dùng thanh sắt đập vỡ sọ, đáng đời quân gian ác.

Vuhongcuong and Hungcgcnmt like this.
  3. Hungcgcnmt

Hungcgcnmt Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên môi trường
    Đập vỡ sọ củng hơi ác, nhưng em thích cách hành sử con chuột của bác.:)

4. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Em thì chỉ bị chuột cắn nan chưa mất chim nhưng khổ cái nhà lại bị kiến vàng nó mò vô treo đâu nó tới đó trưức đã cắn chết một khuyên hôm qua cắn một huýt cô bị sưng chân và cánh rớm máu may mà chưa mù mắt hôm nay thấy e nó đauchân nhảy không bám vanh được có cần bôi dầu hay thuốc gì k các cụ nhỉ em chỉ trùm kín áo để tự khỏi thôi

NGUYỄN VĂN HẠNH thích bài này.
  5. vinaincon

vinaincon Thành Viên Kỳ Cựu

Chia buồn với bác. Mình cho chim vào nhà tắm nên ko lo chuột

6. nêmô

Chủ top ở đâu thế thanh tước băy giờ đău củng có bán mà mua lại chơi tiếp

7. ngobaocung

mình ở hà nội, tới phiên chợ tới sẽ kiếm 1 em, nhưng ngai vệc vào cám, mình vào cám gần 2 tháng, tới lúc chán nản bỏ bê mấy hôm thì lại vào được, xem có em nào vào cám rồi thì bắt vậy.

8. nêmô

Em tưởng miền nam thanh tước tiệm chim rất nhiều loại này e thắy vào cám dể vì đồ ăn đa dạng mà.em nhận thấy ae mình chơi chim nên rất cẩn thận năng niu từng chút ít nên cứ cám trộn mồi để vô cám nên rất lâu em cứ cho cám trộn mồi hai ba hôm rồi cắt mồi hẳn thể nào củng ăn mình bạo tay tí là được chứ cứ sợ e nó không ăn rồi không dám cắt mồi sợ đói thì lâu lắm.

9. NGUYỄN VĂN HẠNH

NGUYỄN VĂN HẠNH Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Bác Sĩ
    Nếu kiến thì là nó bò theo móc treo xuống lồng rồi, cụ lấy vải cắt 1 dây nhỏ cuốn vào cuối móc (chỗ sát với vai lồng) rồi nhỏ dầu nhớt máy nhé, cho ướt cục vải đó, có mùi dầu kiến sẽ không bò qua để xuống lồng đâu ah

minhkhoi2004 thích bài này.
  10. Vuhongcuong

Vuhongcuong Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    rồi, phải thế chứ

11. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Chia buồn cùng pác ... mình cũng đã bị chuột cắn lồng xơi mất em Xanh Tím ... buồn đứt ruột ...... mai phục 1 tuần mới bắt được hung thủ ..... tuyên án .. ban cho cái chết ko toàn thây ...... giao cho em bìm bịp toàn quyền xé xác phanh thây .... hic

12. duongrau01

Cách đây 3 hôm do thời tiết mưa gió rét ... chắc đói quá .... em bách thanh phi thẳng vào trong lán chố treo chim tránh mưa- rét ... xơi mất của tui 2 em Ốc mít ... và làm trọng thương em choè than .. nay đang mai phục vẫn chưa bắt được .... chưa an tâm ...!

NGUYỄN VĂN HẠNH thích bài này.
  13. ngobaocung

Sáng sớm nay nghe loạt soạt em mở cửa ra xem lại 1 con chuột nữa dính bẫy to gần bằng con hôm qua em lại lấy cây gậy sắt đập cho phát. Em ở trong phố nên phải bẫy liên tục, cứ bẫy hết chuột nhà mình chuột nhà khác lại sang (đoán thế). Có lẽ em phải mua lưới sắt bịt hết ban công thì mới triệt để, khô nỗi ban công nhà em 2 mặt thoáng vừa cao, vừa rộng sẽ khá tốn kém.

14. duongrau01

Mua gói thóc diệt chuột .... hiệu quả và sạch sẽ ...

15. dungmb

dungmb Thành Viên

các bác oánh chuột như vậy thì bao h mới hết chuột đây ạ
    khuyên cứ gọi là chết liên tục. em sẽ bày cho các bác cách oánh chuột vừa an toàn vừa rẻ

16. dungmb

dungmb Thành Viên

cách oánh chuột an toàn và rẻ nhất đây ạ.
    5k cám gạo
    5 k cám ngô
    2 phong lương khô
    5 k cám cá
    tất cả rang cháy, thơm lừng. các bác chia làm hai bịch.
    bịch một. mang đi tới tất cả chỗ có nhiều chuột hay lui tới trong nhà ngoài vườn ngoài sân. ban công .vvvv
    các bác rải giấy báo rồi bỏ cám vào cho chuột ăn. chuột ăn thơm ngon rủ rê cả họ nhà nó ra ăn. kệ nó bác rải cho em hai ngày nhé.
    + ngày thứ 3 bác lấy bịch cám thứ hai. trộn 5k si măng trắng loại mác cao nhé. rang vàng thơm phức lần 2.
    sau đó bác lại rải bột thơm vào các chỗ chuột hay ăn, rải độ 2 ngày là ok.
    + ngày thứ 3. 4 sẽ thấy kết quả. chuột tây chuột ta chuột nga chuột pháp, cứ gọi là toi mạng hết. vừa an toàn vừa đảm bảo môi trường.
    * ngày xưa nhà em bán hàng có con chuột diệt đủ mọi phương pháp. ký cả hợp đồng với vua diệt chuột mà không giết dc. dùng bẫy sập, bẫy lồng, bẫy dính, bẫy bán nguyệt. thuốc bả, thuốc diệt của đức stom, thuốc nhật..... ko diết dc.
    bó tay mỗi ngày nó cắn sữa bánh kẹo đủ cả. tốn rất nhiều tiền. ức lắm. cuối cùng em dùng phương pháp này vì nó cực khôn bả có mùi ko bao h nó ăn. kể cả thóc ngâm thuốc, gạo trộn vvvv ko làm ăn gì. nhưng với tuyệt chiêu này nó chết ko kịp ngáp

nêmô and ngoctuan like this.
  17. chimco1980

chimco1980 Moderator Ban quản trị

Bác làm cái giàn chim bằng một thanh inox hoặc nếu ở quê thì dùng tre cũng được dài hai đầu gắn cái đĩa inox ra,tiệm mua có inox quận ấy về cắt tròn 30 cm, gắn vào hai đầu thanh tre hoặc inox treo cách tường nhà hoặc nếu ở vườn bác treo cách các vận dụng ra, mình đã thử rồi chẳng có chuột nào mò đến hết.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé