Ai chỉ em cách bầy chim sáo với

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi __Ant__, 8/4/11.

1. __Ant__

__Ant__ Thành viên Mới

Tính là em vừa mới tập tành chơi chim, thế mà em mới chú ý thấy khu vực nhà em sáo đen rất nhiều. Thế nên muốn mọi người chỉ giúp cách bẩy.
    Mọi người cho em hỏi cách bẩy như thế nào, chọn loại lồng gì, vào thời điểm và mua nào thì bẩy là tốt nhất.

À em có điều muốn hỏi thêm, em muốn dựng 1 cái lồng lớn thật lớn, bên trong có cây cối ao nước v.v. sao cho giống tự nhiên để nuôi nhiều loại chim cùng 1 lúc. Vậy em nên nuôi những loại nào với nhau thì được.
    Cho em lời khuyên

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 8/4/11
  2. __Ant__

__Ant__ Thành viên Mới

Ðề: Ai chỉ em cách bầy chim sáo với

ko ai trả lời giúp em à

3. Thaihoc108

Thaihoc108 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Studen

Bẫy sáo thì mình không biết nhưng về chuyện làm cái lồng thật lớn như ý bạn (aviary) thì tùy vào diện tích của lồng mà bạn quyết định chọn loại chim và số lượng thả vào như tiêu biểu là khuyên,yến, frinh nhỏ với aviry nhỏ, loại trung bình thì có thể thêm chào mào, choè than, cu gáy... Còn lồng thật lớn có cây, có ao nước như bạn nói thì thả loại gì cũng đc chẳng hạn như my,choè lửa, đa đa...(trừ chim săn mồi :-" ). Tuy nhiên mình muốn lưu ý bạn một tí. Trước khi quyết định làm lồng aviary bạn nên xác định trước một số vấn đề sau :
    - 1. bạn làm aviary để nge chim hót hay cho chim bay nhảy nhìn cho vui! Bởi nếu muốn nge hót thì hoặc là bạn thả vào aviary chim thuần ( nếu thả chim thuần liệu aviary có đủ an toàn để đảm bảo k bị người khác bắt mất k) hoặc là phải làm thật rộng để thả chim bổi ( chi phí làm lồng rộng cũng gần bằng tiền bạn mua chim thuần thả vào aviary cỡ trung bình.nếu bạn nuôi cho chim bay nhảy nhìn cho vui thì bạn làm lồng rộng hoặc là làm thật an toàn để chim k bị các tác động ngoại cảnh làm hại như mèo,chuột,rắn, mưa nắng ...
    - 2. bạn định làm lồng thật sự lớn ( bằng một khoảnh vườn khoảng : 10m dài và rộng và 3m cao trở lên hay làm cỡ vừa, nhỏ! Bởi vì chi phí làm nó cũng là một vấn đề đáng để ý như đã nói ở mục 1. Đây là kinh nghiệm từ bản thân mình có một cái aviary 3m.3m.3m
    Kết lại là nếu bạn thật sự có điều kiện kinh tế thì nên làm một cái thật lớn và nên thuê người về làm cho thật kiên cố,đảm bảo an toàn cho chim. Còn nếu đk kinh tế bị giới hạn ko làm đc như trên thì bạn k nên làm mà để số tiền làm lồng đó thì đã có thể mua một chú chim tương đối hay rồi!

4. hocchemgio

hocchemgio Thành viên Mới

Sáo phải nuôi từ chim non lên, tập nói, tập giữ nhà mới thích, sáo già bẫy về chẳng làm được gì ngoài việc cho lên chảo.

5. __Ant__

__Ant__ Thành viên Mới

vậy sáo non nên mua giá bao nhiêu thì đc. Chổ của mình đang bán 1 em sáo non nè.

Cảm ơn bạn thaihoc nhiều. Nuôi chim làm lồng lớn tức nhiên là muốn chim bay nhảy, mà nuôi chim thì phải hót chứ ko hót thì nuôi làm gì. Noi chung mình hơi tham lam nên muốn cả 2 luôn. Mà mình không hiểu lắm 2 từ chim thuần và chim bổi, có phải chim thuần là chim đã được nuôi rồi, còn chim bổi là chim mới săn về ko. Mới tập tành chơi chim nên hơi mù mờ

Last edited by a moderator: 13/4/11
  6. hocchemgio

Giá chim thì khó nói chính xác lắm, chỗ nhiều chim thì giá rẻ, ít chim thì giá cao, vào mùa chim non thì giá xuống, cuối mùa thì giá lên, nếu muốn mua thì phải trả giá thôi.

7. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

nói chung là phải đọc kĩ phương pháp chém gió để ra chém mấy bà bán chim đúng kg cụ?

8. hocchemgio

Nếu thuộc bài thì áp dụng sẽ rất có hiệu quả đó.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé