Ai bảo Chòe Than Nam hay hơn Chòe Than Bắc thì đó là 1 sự nhầm lẫn lớn...

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi chích chòe than86, 15/6/16.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

bác kiểm tra chim có tật lổi bệnh hoạn không nếu không bị bệnh thì giá đó coi như cho không rồi vì để nuôi được con chim cu từ non lên cho tới khi khiển được ít nhất củng phải mất hai năm quảng thời gian đó phải luyện tập đủ kiểu thì cái giá 600 là thanh lí thôi đấy cụ ạ quan trọng là mình muốn chim giọng gì thổ hay còi.....nếu không quan tâm chất giọng và nước chơi chỉ cần là cu khách thì giá ôk

2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Nhà em được cu cháu tặng cặp chòe đất con trống về ăn cám hạt twm như vịt chuyện trò tít mù luôn em cho kẹp với con mái bổi đang vô cám con mái vẩn rít đều đều mổi sáng chả biết thấm thoát gì không

3. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Vâg cám ơn bác.tại người quen lên mới có giá đó,em thì ko rành về cu lắm lên cũg ko hỏi nhiều về em nó chỉ thấy lúc vào có lẽ sợ người lên vẫy một lúc nó mới gù

4. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Trước em cũg đc ở đak nông 2 năm nhưng chim rừng thấy có vẻ cạn kiệt còn hơn ngaòi bắc nằy.thấy họ toàn phải sang Campuchia bãy

5. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Về thanh , sắc, bộ thì em nghĩ thế này thanh cái thanh thì thật ra chim ko con nào có bài hót giống con nào cả ngoài cái giọng bản năng của chúng ra là huýt chẹp và... Xèeee. Cái thanh theo cảm nhận của từng người người. Người thích giọng trong dài, ngươi thích giọng rả rích..... Và cái nầy ko phải Than Bắc ko có. Về sắc có nhiều người nói Than Nam có màu lông ánh xanh đen mà Than bắc ko có. Nhưng em khẳng định nếu chọc bổi thì 10/10 đều có điều này. Còn về bộ Than Bắc to hơn Than Nam nhưng điều đó ko có nghĩa là những con Than đó ko thể chơi theo kiểu những con đầu xà cổ thắt những điều này Than bắc đều có cả. Vì chim bắc phải mang trẻn mình bộ lông giữ ấm mùa đông nên chim khó có thể có cái dáng thanh thoát như chim Nam nhưng riêng em. Em lại thích những von chim có dáng hót bệ vệ và hùng dũng như vậy.
    Tất nhiên cái vấn đề chơi là theo cá nhân của từng người mình ko thể ép buộc. Nhưng em nghĩ tại sao Than Bắc cũng có những ưu điểm rất tốt mà mọi người lại cứ tìm Than Nam để nuôi ko phải là quá tốn công hay sao.
    Còn vấn đề anh nói chim miền Nam có luyến láy đảo giọng hơn. Em cũng đồng tình với anh nhưng là Chòe Lửa. Vì em nghĩ chỉ có Lử và Mào là 2 loại chim trội hơn chim Bắc. Còn Than thì ko có sự khác biệt về luyến láy và đảo giọng đâu anh.
    Còn về chuyện công kích em nghĩ. Một cái gì khi nó ko tự nhiên em cho rằng nó đều mang đến một cái ko Có lợi cho con chim. Tại sao ta có thể lên điện cho chim bằng cách dãi dợt tắm nắng tắm nước, bổ xung mồi tươi và vitamin,..... Tại sao phải dùng thuốc và cadm kích. Đó chính là điều mà em sẽ ko bao giờ làm và cũng muốn nhiều người chơi sẽ làm vậy. Những con chim vậy là những con chim "xổi"..... ko có độ bền.
    Đây là Than gốc Thái Nguyên các bạn nge thử có những cái mà Than Nam chưa chắc đã có đâu.

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

6. tuhu11111

tuhu11111 Thành Viên Tích Cực

Em này với con của bác tuan đưa lên vẫn còn khoảng cách.

7. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    thật ra mình chỉ nói đến sự khác nhau giữa 2 loại chòe than ở 2 miền thôi không cổ suy cho than miền nao hết nhưng nói về độ thanh thoát, vế giọng và cách chơi thì mình vẫn thấy than miền nam có nhỉnh hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

tuy 2 cái clip mình đưa lên không phải là đại diện cho chòe than miên Nam nhưng mọi người xem và so cách có sự khác biệt hoàn toàn trong nết chơi của chim từng miền

chích chòe than86 thích bài này.
  8. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Đây là hót gì bác.chim nhà em đó

Chỉnh sửa cuối: 18/6/16
  9. chích chòe than86

Em cũng vậy em cũng chỉ là muốn có chút thảo luận cùng anh em thôi . Và muốn xem anh em diễn đàn sẽ bình về chủ đề này thế nào nhưng xem ra giờ cũng ít người tham gia. chỉ em và anh @ngoctuan là có tham gia thực ra việc này cho chúng ta kiến thức và học hỏi chứ ko phải cuộc cãi lộn nói chung cứ nói đến Chòe là em mê rồi bất kể vùng miền. Nhưng em thấy có chút bất công cho Than bắc nên tìm lại cho Than bắc chút công bằng thôi.....

NGUYỄN VĂN HẠNH thích bài này.
  10. NGUYỄN VĂN HẠNH

NGUYỄN VĂN HẠNH Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Bác Sĩ
    Anh em chắc bận bịu con nhỏ, vợ quấy, lại chăm nhiều chim hihi, còn em rảnh rỗi nhưng lại không am hiểu lắm nên chỉ biết kê gạch ngồi hóng thôi ah ka ka

11. chích chòe than86

Bác xem ra lại khiêm tốn rồi. Những người lắm chuyện nói nhiều như mình chưa chắc đã biết bằng bác đâu.....

NGUYỄN VĂN HẠNH thích bài này.
  12. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    bác yên tâm là anh em miền Nam lại đi tìm mua chim bắc chơi không chứ it chơi chim miền nam, nói thật là nó tạo ra cái gọi là thèm vùng miền ha ha ha ha người miền nam săn chim bắc còn người miền bắc lại săn chim miền nam nó cứ một vòng luẩn quản như thế đó

13. NGUYỄN VĂN HẠNH

NGUYỄN VĂN HẠNH Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Bác Sĩ
    Như thế mới đúng với câu ham của lạ đấy ah hi hi

ngoctuan thích bài này.
  14. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Xin phép chủ topic cho mình phát cái biểu tý: Giờ thì mình chưa có ý kiến gì, chờ một thời gian nữa con than Gia Lai ( do chú em mình tặng) lớn một chút xem nó thế nào, lúc đó mình sẽ có ý kiến.

15. chích chòe than86

Bác thì có ai tặng mà tặng....kâkakakak.. Nhưng cũng rướn cổ mà đợi xem sao....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé