Ai bảo Chòe Than Nam hay hơn Chòe Than Bắc thì đó là 1 sự nhầm lẫn lớn...

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi chích chòe than86, 15/6/16.

1. tuhu11111

tuhu11111 Thành Viên Tích Cực

Nuôi làm cảnh thôi bác ah. Vài hom nữa sẽ thêm vài e nữa. Nuôi nhiều ngồi xem mới đã mắt

2. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Nhà em 2 chắu mà hõt cũg đău đầu rồu

3. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Cái này nói cụ đừng giận chim cụ đẹp bộ đẹp hót xoè nhưng chỉ đạt ở mức siêng mỏ hay hót thôi chứ còn giọng thì không hay. Chim không thấy có giọng dài và đảo giọng, mức độ luyến náy của chất giọng không có. Có thể đây là chim truyền nuôi lên nhưng không có chim thầy kèm giọng
    Cụ có thể tham khảo clip này chim này là than miền tây

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

4. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Chơi chim hay bất kỳ gì là một quá trình ta học hỏi vấn đề em đưa ra để mọi người thảo luận ko phải là vấn đề em khoe con chim của em mà là " Con Chòe Bắc hót hay ko kém con Chòe Nam ". Em đưa lên clip là một ví dụ nhỏ để minh họa cho anh em mới chơi Chòe đừng quá ham Chòe Nam vì bản chất con chim khi đã siêng mỏ và đã chịu chơi thì con nào cũng có thể chơi hay cả. Từ lâu em vẫn theo đuổi cách chơi chim mộc mạc ko kích chim theo kiểu cám công, cám kích. Em nuôi rất đơn thuần và những bạn ít điều kiện chắc sẽ thích kiểu chơi này. Con chim anh @ngoctuan đưa lên hót rất hay nhưng có chắc nó dc nuôi theo cách mộc mạc ko hay nó cũng dc ăn những thứ độc hại công kích vào người. Em yêu chim ko chỉ vì tiếng hót mà em còn muốn nó dc sống lâu với mình. Vậy nên em luôn muốn nuôi những chú chim hót tốt nhưng phải luôn khỏe mạnh. Chim phải ăn cám kích cũng giống như người phải ăn rau bẩn, thịt bẩn vậy. ( Theo cá nhân em là vậy ). Còn con Chòe của em nuôi là 100% chim bổi. Đây chỉ là 1 trong những clip em đăng mà anh @ngoctuan dc xem em nó. Nó còn hót giọng Chào Mào đó.... Em thấy với em vậy là cũng đủ chim có thể ko hay. Nhưng muốn hướng những bạn chơi Chòe Than đừng hắt hủi Than Bắc quá vì Than Bắc với em cũng quá tuyệt vời...

vinaincon, ngoctuan and Bá Tùng like this.
  5. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Em cũng vậy,quê ko có đk chỉ ăn cám gà hoặc ba vì thôi nó cứ hót lai rai là đc,quan trọng là tố chất em nó

chích chòe than86 thích bài này.
  6. chích chòe than86

Chim non nuôi có thể cần dẫn giọng mới hay. Nhưng đã là bổi thì cái chất hót khỏi nghĩ luôn. Mỗi con hay 1 kiểu nhưng tựu chung là đã dám hót sổng thì đa phần bổi đều hay. Mình luôn hướng tới cách chơi ko hại chim mà chim vẫn chơi dc. Với mình con chim chỉ cần chơi dc 70% nhưng nó luôn chơi thường xuyên và chơi kiểu tự nhiên nhất là mình khoái. Mình thấy nhiều người thi thố để có chút thành tích họ tăng cám rồi hạ cám rồi vần vò con chim đủ kiểu. Hót như một cái máy, bức đến mức phá lông rớt họa, nhược chim. Sau đôi ba cuộc thi con chim tã tời họ thanh lý. Và thế là chú chim yêu cũng coi như hết số. Đó là kiểu chơi theo mình là ko bền..... Bạn hãy cứ chơi như bạn đang chơi đó mới là thưởng thức....

vinaincon thích bài này.
  7. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Nha
    nhà em đag kẹp 2 chú già để dặy chú non 1thagrươĩ ko biết chú ý có tiếp thu đc gì ko

8. vinaincon

vinaincon Thành Viên Kỳ Cựu

Than của Thành chăm hót ghê. Suốt ngày dc nghe tiếng chim là sướng lắm rồi, hơn nữa nó là thành quả do công chăm sóc nên càng quý. Clip của cụ ngoctuan thì quá hay: Đúng chất giọng rừng. Mỗi người 1 cách chơi, miễn sao thấy thỏa mãn là ok.

chích chòe than86 thích bài này.
  9. chích chòe than86

Nếu để Than học tiêdng Than ạn phải để khuất mặt. Ban mà cho thấy nhau sợ em non chẳng học dc gì mà còn phát khiếp vì sợ. Bạn để khuất mặt mà thấy con già hót con non chuyện là bạn đang thành công đó.

10. chích chòe than86

Cháu chỉ cần vậy thôi... Chim khỏe mạnh, chịu chơi là tốt lắm rồi... Chim lên hoàn toàn tự nhiên bằng cám thường và mồi tươi. Cháu học theo kiểu của các Cụ ngày xưa chơi.... Chỉ khác một số cái về điều kiện chơi và tắm táp mồi tươi nhiều hơn thôi.... Còn đâu là bình dân mà chú. Không quá em buộc con chim vào cái khuôn khổ tu luyện nào cả......

11. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Vậy ạ bảo sao e nó chỉ kêu tiếg chim con.tách ra e nó mới líu lót

12. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Hôm qua có cái mắy khoan ồn týê là nó rít theo

13. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Than con của em nõ cũg tự nhiên lắm ko sợ sệt gì đâu.có điều em nó đag thừa năng lượng chặy nhẳy nhiều

14. chích chòe than86

Nếu chim cùng loài và là loại chim sống bản năng bảo vệ lãnh thổ cao như Than, Mi.... bạn muốn chim dẫn giọng bạn phải để khuất mặt thì mới học tốt ko là nó đè luôn chim non. Còn khác loài như bạn muốn Đất học tiếng Than thì bạn treo gần thoải mái vì dù Đất nhỏ nhưng nó cũng chẳng sợ Than.. Mình có con Đất đang thay lông dở vụ đầu tầm 50% rồi. Mình treo kẹp giữa Mi và Than nó vẫn chuyện ầm ầm...

15. chích chòe than86

Nuôi Than non được cái sẽ rất thuần nhưng tầm đang thay lông sẽ rất dễ mắc tật lỗi. Bạn phải thường xuyên lưu ý.. Chim hay nhảy nhiều bị xước chân hoặc bong vẩy. Chịu khó thay phân ko chim dẫm nhiều vào phân dễ bị rớt móng...

Bá Tùng thích bài này.
  16. tuhu11111

Bác coi chừng e nó lộn đó tốt nhất cắt cánh là an toàn thay lông báo. Xong là có chú chim OK ko tl

Bá Tùng thích bài này.
  17. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Mùa nằy mấy đứa nhỏ ở quê bắt đc nhiều than con quá trời,thấy thích muốn nuôi nhưng nhà có 3 em rồi phải kiềm chế thôi bác ạ

18. Bá Tùng

Bá Tùng Thành Viên

Em hỏi các bác nằy cái cu khiển họ bán 600 có mùa đc ko.nhà em mới bị chết 1 chú vì đău mắt năy em định mua lại

19. tuhu11111

Nuôi thêm di bác càng nhiều nghe hot mới đã tai. E có 7 em mà còn muốn nuôi them nữa nè. Mới tìm dc 1 tổ đang ấp nếu ko bị ai bắt trước mình nuôi luôn cho đã

20. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Ý của mình thế này một con chim hay thì hội tụ những yếu tố sau : thanh, sắc , bộ
    tức là con chim phải có giọng hót hay, sắc lông phải đẹp như chim rừng và bộ phải đẹp giống cái kiểu ( đầu xà cổ thắt múi thông...)
    - tại sao người ta lại yêu chim chòe miền Nam : vì chim miền nam bộ đẹp thanh thoát, mình mỏng cao cầu đôi dài mỏ dài và đặc biệt là tỉ lệ chim hót xòe rất nhiều , thêm nữa là chim miền tây khi xòe còn đập đuôi.
    - Giọng hót của chòe miền nam dài luyến náy đảo giọng nhiều.
    - Miền bắc cũng có loại chòe đấy anh em thường hay gọi là chòe cau đó và rất hiếm.
    ===> chính vì lý do trên mà anh em nghệ nhân vẫn muốn săn chim miền nam là vì vậy.
    - Và đep chim miền này ra so sánh với chim miền khác thì kiểu gì cũng khập khiễng, vì chính anh em miền Nam lại chuyên săn chim miền bắc vì chim to con háu chiế....
    - còn chim có bị thúc thuốc hay không ăn cám thúc hay không thì chỉ làm cho chim căng lửa thêm thôi chứ không thể nào làm cho giọng chim dài và hay hơn d0uoc75 đấy là thực tế các bác ạ

tuhu11111 and hoàngmicuibap like this.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé