Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 44

Chủ đề: Hỏi về cách cho chào mào tắm hiệu quả

Thành Viên Chim Mộc zNavy's Avatar
    Đang ở
    Flame flower city
    Thanks
    1
    Thanked 53 in 32 Posts

Mặc định Hỏi về cách cho chào mào tắm hiệu quả

Những chú CM của mình chỉ đứng trên thành chậu và tắm mỗi phần đầu, ko chịu nhảy xuống chậu tắm nên lông lá và nhất là phần lông bụng lúc nào cũng nhem nhuốc.
    Các bác có kinh nghiệm giúp mình cách để CM xuống hẳn chậu tắm nhé
    ??? Xin cảm ơn!
    Mistakes are an important part of life!

2. Bài viết mới nhất cùng Box:

Thành Viên Chim Chuyền merci_lavie's Avatar
    Thanks
    0
    Thanked 66 in 38 Posts

Mặc định Ðề: Hỏi về cách cho chào mào tắm hiệu quả

BẠn thử xem lại chậu tắm có vấn đề gì ko nhé. Thường thì có thể do chim chưa quen lồng tắm và chậu tắm mới thì có thể sau một thời gian nó sẽ tự phi xuống tắm như vịt con thôi.

Hoặc chậu tắm của bạn để nước quá cao làm chú chim sợ ko dám xuống tắm, cách tốt nhất là bạn nên thay chậu tắm khác có thành cỡ 2 đốt ngón tay là phù hợp nhất.

Hoặc do nền chậu tắm khi cho nước vào trơn, chú chim phi xuống rũ mạnh bị trượt chân ngộp nước nên nó sợ ko dám xuống nữa mà chỉ đứng trên thành thôi. Nếu vậy thì bạn nên thay chậu khác là tốt nhất.

Thân!
    Sống chậm lại, nghĩ khác đi.

4. The Following User Says Thank You to merci_lavie For This Useful Post:

duychuan85 (15-10-2012)

Thành Viên Chim Chuyền Hiền Cô Nương's Avatar
    Thanks
    0
    Thanked 24 in 11 Posts

Trích dẫn Gửi bởi zNavy Xem bài viết
    Những chú CM của mình chỉ đứng trên thành chậu và tắm mỗi phần đầu, ko chịu nhảy xuống chậu tắm nên lông lá và nhất là phần lông bụng lúc nào cũng nhem nhuốc.
    Các bác có kinh nghiệm giúp mình cách để CM xuống hẳn chậu tắm nhé
    ??? Xin cảm ơn!
    Khi tắm, anh nen cho ít nước vào máng tấm thôi, do chim sợ nước và bị "ngợp" nen nó mới đứng ở máng tấm và tấm phần đầu đó. Máng tấm anh cho khoảng 1/2 nước thôi, hoặc ít hơn 1/2 nước, sau đó vẩy nhẹ nước cho ướt lông chim và lùi lại phía sau. Nước ít nó vẩy cái đầu không đến thì sau một lúc sẽ "đáp" xuống máng tắm để tấm thôi!

Chúc chim anh sớm tắm toàn thân!

ChimCanhVn - Kết Nối Những Cánh Chim.

Đang Nghỉ Mát
    Thanks
    0
    Thanked 32 in 23 Posts

Anh thử đợi thêm thời gian xem sao anh, hồi đó em có con má trắng nó cũng chỉ toàn đưa đầu xuống tắm như tắm cóng trong lồng áh, nhưng về sau nó nhảy thẳng xuống đó luôn.

Chúc anh thành công còn 2 con bổi nhà em gần 1 tháng rồi chưa chịu tắm

7. The Following User Says Thank You to Inferboy For This Useful Post:

ero_14 (01-09-2012)

Thành Viên Chim Mộc zNavy's Avatar
    Đang ở
    Flame flower city
    Thanks
    1
    Thanked 53 in 32 Posts

Hi. Cám ơn các bác! Mỗi lần tắm mình vất vả lắm. Vừa phải chuẩn bị nước tắm vừa phải chuẩn bị cái bình tưới hoa Lan, phun sương mù cho các em ý tắm. Để lần tới mình sẽ áp dụng cách này, thực ra mình có áp dụng 1-2 lần cách trên rồi nhưng đợi các em ý mãi ko chịu nhảy xuống nên mình lại mang bình ra xịt.
    Cám ơn các bác!!!
    Mistakes are an important part of life!

Thành Viên Chim Thuộc dungseven's Avatar
    Thanks
    41
    Thanked 87 in 63 Posts

bạn cho em ko tắm đứng gần em tắm rồi em tắm rồi vảy nước lung tung bắn lên người em kia vài lần như vậy em đó sẽ tắm liền à

Thành Viên Chim Chuyền ÂuSìGòn's Avatar
    Đang ở
    Sì Gòn
    Thanks
    3
    Thanked 42 in 29 Posts

Trích dẫn Gửi bởi dungseven Xem bài viết
    bạn cho em ko tắm đứng gần em tắm rồi em tắm rồi vảy nước lung tung bắn lên người em kia vài lần như vậy em đó sẽ tắm liền à
    cách này hợp lý nè, cho chim vô chỗ tháng mát ít người, tướ ckhi tập tắm 2- 3 tiếng lấy cón nước em nó ra (có thể phơi nắng tí xíu cũng được), cho một em tắm, em kia đứng nhìn, nếu có nhiều em thì tốt , hoặc sắm 2 cái lồng tắm không có cũng k sao , em nó nhìn vài lần là quen à , chào mào cũng hay bătchuoswsc lắm + thêm khát nước nó sẽ tắm thôi. mình toàn áp dụgn cách này , chẳng bao giờ phải xịt nước cả.
    Làm gì thì làm cứ nhấn nút THANK rồi hãy đọc bài

Thành Viên Chim Chuyền merci_lavie's Avatar
    Thanks
    0
    Thanked 66 in 38 Posts

Về cách tắm chim thì mình thường để lồng những chú chưa biết tắm cạnh lồng tắm của khuyên hihi khuyên thích tắm lắm, nhất là khuyên lồng tập trung nhà mình, sang là tranh nhau tắm, mình để chú cm chưa biết tắm bên cạnh để nó nhìn và học theo, chỉ cần chú ý một số điểm sau:

Khi cho bổi tập tắm ta nên lánh ra chỗ khác, để chim nơi yên tĩnh vắng người, tránh chim hoảng.

Nếu mùa đông lạnh thì tốt nhất kiếm đc chỗ vừa có nắng vừa kín gió chim sẽ tập tắm nhanh hơn là để trong nhà tắm.

Khi tập cho chim tắm ko nên xịt nước vì nếu nước vào mũi chim gây sặc-> chim hoảng lần sau rất khó lùa sang lồng tắm vì sợ. Mà đã sợ thì càng lâu tắm. Cách tốt nhất ở đây là trc khi cho chim sang ta hắt nước cho ướt hết lồng tắm, đặc biệt là cầu đậu ở lồng tắm, chân mà bị ướt thì chim thường ngứa ngáy và nhanh chịu tắm thôi.

Khi tắm thì ko nên kê 2 lồng cm cạnh nhau để dạy tắm trừ 2 chú đều cùng tình trạng mộc dở chứ nếu để thuộc dậy bổi chưa biết nó có dậy đc ko hay lại đè cho bổi nín luôn hoặc 2 chú quay ra cự nhau đòi chiến quên tắm thì càng mất thời gian.

Đó là chút ít kinh nghiệm tập tắm chim của mình muốn chia sẻ cùng mọi người.

Thân!
    Sống chậm lại, nghĩ khác đi.

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    2,014
    Thanked 2,878 in 1,250 Posts

có 1 điều hết sức quan trọng là chậu tắm nhiều khi chậu tắm quá to khiến cho con chim hoảng không dám tắm bác lên mua chậu tắm nhỏ loại dành cho chào mào, hồi mới nuôi mình cũng dùng chậu tắm mi vì thế không con nào dám tắm hết nhưng sau khi đổi chậu tắm nhỏ và đặt lồng tắm ra năng và lùa chim qua thì chỉ 10 phút sau con nào cũng tắm và tắm đựoc 1 lần thì lần sau cứ kê của lồng là tự động nhảy qua thôi không phải lùa chim nữa

Thành Viên Chim Mép Vàng Mi Kòi's Avatar
    Đang ở
    Sydney
    Thanks
    2
    Thanked 13 in 7 Posts

Nhà mình luyện tắm cho CM bổi nhanh lắm bạn à. CHủ yếu là cái đựng nước ấy. Lên hoàng hoa thám mua mây cái đĩa sành sứ sau 1 tẹo hình tròn ấy Mọc tinh vào vài bữa là tắm luôn bạn à. Dàn CM mộc tinh nhà mình h tắm ùm ùm

14. The Following User Says Thank You to Mi Kòi For This Useful Post:

chim cucu (22-09-2012)

Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này