6 đặc điểm hay khi chọn cu gáy...!

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi nethungan178, 7/12/11.

1. nethungan178

nethungan178 Thành viên Mới

Như ông bà ta ngày xưa thường lấy 6 đặc điểm hay khi chọn cu gáy như sau...!

1 _ Nhất huỳnh Kiên ( Liên )

2 _ Nhì liên giáp

3 Tam quá khóe

4 _ Tứ chân khô

5 _ ngủ liên hoàn

6 _ Lục cườm rựng ( dựng )

Một trong 5 đặc điểm trên tôi đã nhìn thấy , chỉ có một đặt điểm là tam quá khóe là tôi chưa nhìn thấy bao giờ rất mong ACE nào đang sở hữu con chim tam quá khóe thì xin poos lên cho ACE được chim ngưỡng. chất có lẽ CAE củng như tôi rất mong các bạn chia sẽ để ACE ta cùng bàn luận nha ... Thân chào..

Quan tâm nhiều
    Cu gáy tự rỉa lông
    Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07, 28/1/23 lúc 18:48
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
    Bài viết mới
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
  2. thienfe

thienfe Thành Viên

Ðề: 6 đặc điểm hay khi chọn cu gáy...!

Cái khía niệm quá khóe nó hãy mơ hồ Bác ạ!Có người cho rằng quá khóe là cái chỉ dàm nó đi qua mắt ra cả đằng sau(cái này thì đúng như Bác nói chưa nhìn thấy bao giờ)!.Nhưng theo ý kiến cá nhân tôi thì quá khóe ở đây là cái chỉ dàm nó chỉ đâm thẳng vào mắt đến sát tròng mắt đấy cũng có thể nói là quá khóe mắt trước!
    Vấn đề thứ 2 là huỳnh kiên(cườm vàng).Cườm vàng mà đóng nửa chừng thì nhiều lắm Bác ạ nhưng chắc ý các cụ muốn nói là cườm vàng toàn bộ(Nên các Cụ mới ưu tiên số 1) những em như thế này thì tôi cũng chưa có duyên nhìn thấy Bác ạ!Rất vui được giao lưu với Bác!

3. kakanami_vip

kakanami_vip Thành viên Mới

bác chủ topic có thể giải thích rõ hơn từng tiêu chí để chọn một em gáy hay kô vì em mới vào nghề kô rành lắm....nhân tiện nhà em có một chú gáy khi gù chim giở cánh lên trời...theo bác có phải là chú gáy hay kô vậy???

4. thaikaca

thaikaca Đang Nghỉ Mát

bác giải thích kĩ xem em mới chơi chưa biết hôm nọ mua 1 con thằng bạn em bảo mua làm gì ông ấy toàn bán cu thịt là sao hả bác

5. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Tam quá khoé ... ấy là các cụ nói về chiều dài của cái "CHỈ DÀM"
    Chỉ dàm nhỏ và thẳng, dài quá khóe. Tức là vệt đen đi qua cái khóe của con mắt thì anh này bền bĩ, bài bản, kèm ngoài cũng như kèm trong đều như nhau. Điểm đặc biệt của anh này mà mọi người thường không để ý đó là khi nó cất tiếng chiêu bổi sẽ bay đáp ngay vào tàn cây, chứ không bay vòng vòng rồi mới đáp vào tàn, nên nó đã được rất nhiều nghệ nhân chọn nuôi.
    Chỉ dàm to và thẳng, dài quá khóe. Anh này cũng bền không kém anh ở trên nhưng giọng gáy không nhanh bằng vì loại chim có chỉ dàm to thường là sấm thổ hoặc thổ và rất già mồm, để bổi treo gần nó thì lâu mới nổi vì khi bổi vừa mở miệng là nó đè ngay.
    3. Chỉ dàm chỉ có một chóp ở ngoài, cách một khoảng trống nữa mới đến con mắt. Anh này kèm ngoài khỏi chê nhưng khi bổi nhập tàn thì thèm dật cho nên loại này nuôi thành mồi người chơi dễ “mang bệnh tức”
    4 . Chỉ dàm chỉ có một vệt sát con mắt còn phía ngoài trống trơn. Con này nước ngoài không phóng không rước nhưng hậu tạm chấp nhận được... nhìn chung là không hay.
    5 . Chỉ dàm hơi cong xuống dưới. Anh này thích hợp làm mồi đánh đất. Ta để ý khi bắt được những anh bổi này thường thì khi đấu với mồi một lúc thế nào ảnh cũng xuống đất sau đó mới lên cây, hoặc ở dưới đất ăn bay lên cây.
    6. Chỉ dàm hơi nở về đuôi. Chơi rất bền bĩ, không bao giờ bỏ bổi ....

Hình ảnh cu chỉ dàm ( chỉ dàm là cái vệt đên chạy từ mép mỏ đến khoé mắt )

6. le_nam

le_nam Thành viên Mới

thanks anh Mạnh!!những bài viết kiểu thế này xem ra như mò kim đáy bể, hôm nay may mắn mò được 1 cái ở đáy biển!!

7. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Bác chủ Pic làm cái treo lơ thế thì ai hiểu : Xin cắt nghĩa có 6 mục trên như sau :
    - Nhứt Huỳnh kiên: Tức là chim có cườm màu vàng. Cườm này phải xuống tận vai, nhưng không đóng ở trên lưng. Loại này hiếm khi gặp được.
    - Nhì Liên giáp: Tức là hình dáng của chim giống như một cái bắp chuối, hai đầu nhỏ, giữa phình ra, trông rắn chắc, gọn chặt.
    - Tam Quá khoé: Có cái chỉ màu đen chạy dưới khoé mắt, dài quá khoé mắt một chút mới tốt.
    - Tứ Chân khô: Có nghĩa là chân chim phải vuông cạnh, và khô. Vảy đóng hai hàng trơn, đóng chặt, nổi mốc lên.
    - Ngũ Liên hoàn: Cườm phải đóng giáp vòng hết cổ mới thật tốt. Thường thì chim chỉ có cườm đóng ở phần trên cổ mà thôi, phần ức không có cườm.
    - Lục Cườm rựng: tức là có cườm lót. Chim mà có cườm rựng là chim có gù hậu, tức là gáy dai dẳng.

8. killing_anger

killing_anger Thương gia

Ông bạn già ơi thế con gáy đầu gấu tôi lấy của hiếu dự thuộc loại nào vậy

9. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Cụ cứ cho tôi xin cái ảnh, tôi sẽ làm thày bói xem voi cho cụ :)):)):)):))

10. thangmk1973

thangmk1973 Thành Viên

Em đang cười méo mà cụ cứ bảo cười đẹp...Em gáy ở nhà đang bị đau mắt đã nhờ Bác thienfe giúp. Đang nín thở chờ kết quả.

11. nguyen_tu_linh9

nguyen_tu_linh9 Thành viên Mới

chào các bác e cũng có con cu nhung hn muon roi ko up dc len mai ranh up len cho cac bac chem nhe

12. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

6 đặc điểm nói trên là niền mơ ước của bao thế hệ đam mê cái ngu t3 của đời may lắm mới có dịp được sở hữu. Và em chắc là 1 trong số đó bởi e đang sở hữu 1 bé mà tương lai chỉ quãng 1 tháng nữa là lông cườm lên hoàn chỉnh em nó mang tên LIÊN CƯỜM QUANH CỔ + CHÂN SON, MỎ VẸO. Em này e mới vồ được của 1 người chuyên đánh bổi người ở Vũ Thư - Thái Bình. Vào ngày CN tuần vừa rồi tài chợ hàng Hải Phòng quê e lúc 6h30 sáng. Mai mượn được cái máy ảnh tốt e sẽ chụp hình e nó gửi lên để các bác các a chia vui cùng e

13. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

[​IMG][/IMG]
    đây là hình ảnh của em nó

14. kaiser

kaiser Thành Viên

có thấy hình j đâu bác..........................................

15. huy_tm

huy_tm Thành Viên

Để đánh giá một chú gáy hay có rất nhiều bài vè hay các câu thơ của các cụ truyền lại .
    Nhưng đối với một chú gáy hay các bạn cũng nên hiểu rằng không phải cứ có 1 trong những đặc điểm này là sẽ hay .
    Em xin ví dụ : 1 chú có đặc điểm ưu tiên nhất là Huỳnh kiên ( tức là cườm vàng đóng nhiều ) nếu chỉ có mỗi đặc điểm này liệu chú gáy đó có hay không >> em xin thưa là không đâu ạ . NẾu chú Cu chỉ có cườm vàng nhưng bản cườm hẹp không đóng và hạt cườm không nhuyễn và cấp mình ngắn thì chắc chắn chú chim đó sẽ yếu gù - đấu một vài hồi là sa cầu máy cánh .
    Và nếu 1 chú chim có cườm Liên hoàn và có cấp mình liên giáp ( hội tụ được 2 điểm đẹp rồi nhé ) nhưng lại sở hữu cặp mắt lộ màu nhợt và cặp chân lòng tôm cao như người mẫu thì liệu có đáng để chơi không ạ . Chắc chỉ để nuôi cảnh thôi vi có bộ cườm độc còn để làm con chim có thể chinh chiến thì xin thưa là loại ngay từ đầu ạ .
    Vậy nên : những đặc điểm được các cụ đúc kết lại chỉ là một cách để đánh giá chú chim hay . Nhưng chú chim hay phải hội tụ nhiều đặc điểm cộng lại . Và một chú chim hay còn phụ thuộc vào yêu cầu của ngừoi chơi nữa ạ .
    Một vài lời tham gia góp vui nếu chưa vừa ý các cụ thì mong các cụ lượng thứ cho .
    Em là chim mép vàng đang học hót nên hót lung tung thôi hịc .

16. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Để đánh giá một chú gáy hay có rất nhiều bài vè hay các câu thơ của các cụ truyền lại .
    Nhưng đối với một chú gáy hay các bạn cũng nên hiểu rằng không phải cứ có 1 trong những đặc điểm này là sẽ hay .
    Em xin ví dụ : 1 chú có đặc điểm ưu tiên nhất là Huỳnh kiên ( tức là cườm vàng đóng nhiều ) nếu chỉ có mỗi đặc điểm này liệu chú gáy đó có hay không >> em xin thưa là không đâu ạ . NẾu chú Cu chỉ có cườm vàng nhưng bản cườm hẹp không đóng và hạt cườm không nhuyễn và cấp mình ngắn thì chắc chắn chú chim đó sẽ yếu gù - đấu một vài hồi là sa cầu máy cánh .
    Và nếu 1 chú chim có cườm Liên hoàn và có cấp mình liên giáp ( hội tụ được 2 điểm đẹp rồi nhé ) nhưng lại sở hữu cặp mắt lộ màu nhợt và cặp chân lòng tôm cao như người mẫu thì liệu có đáng để chơi không ạ . Chắc chỉ để nuôi cảnh thôi vi có bộ cườm độc còn để làm con chim có thể chinh chiến thì xin thưa là loại ngay từ đầu ạ .
    Vậy nên : những đặc điểm được các cụ đúc kết lại chỉ là một cách để đánh giá chú chim hay . Nhưng chú chim hay phải hội tụ nhiều đặc điểm cộng lại . Và một chú chim hay còn phụ thuộc vào yêu cầu của ngừoi chơi nữa ạ .
    Một vài lời tham gia góp vui nếu chưa vừa ý các cụ thì mong các cụ lượng thứ cho .
    Em là chim mép vàng đang học hót nên hót lung tung thôi hịc .
    =D> Bác nói hoàn toàn chuẩn xác. Bác nói là học hót nói lung tung là bác đã quá khiêm tốn rồi . 1 con chim hay là con chim hội tụ được nhiều nhất những đặc điểm cơ bản chứ không phải là chỉ có 1 đặc điểm nổi trội còn các đặc điểm khác không có. Điều này được minh chứng bằng rất nhiều chú chim hay những không hề có các đặc tính nổi bật như 6 điểm đã đúc kết của các tiền bối xưa để lại.
    Rất cảm ơn ý kiến của bác

17. huy_tm

huy_tm Thành Viên

Chúc mừng bạn có chú chim đẹp - chim siêng mỏ giọng Thổ nhỏ pha Đồng . Nhưng khả năng chú chim này sẽ chòi lồng đây .
    Bô cườm này cũng đáng để xuống nhà bác Sóc hay bác Chiển để thửa cho em nó một chiếc lồng Bán nguyệt đẹp lắm chứ nhỉ .

18. nguyen_tu_linh9

nguyen_tu_linh9 Thành viên Mới

e ko biết up hình bác nào chỉ e với e có con cu gáy muốn cá bác chỉ giáo mà e chẳng bít up hình

19. Lucas

Lucas Thành viên Mới

Bác manhhahp này có con cu gáy quá đẹp luôn. Em thì ko phải dân chơi cu gáy, nhưng mà nhìn con chim ấy có cá tính đó, độc đáo phết, hàng xóm nhà em cũng nuôi cu gáy nhưng nó ko đẹp bằng chim bác ^^

20. MinhVL

MinhVL Thành viên Mới

Khó quá, kiểu này bói đâu ra con có 5 yếu tố trên

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé