Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

Chủ đề: Cách chế biến cám cho chích chòe

Thành Viên Chim Mép Vàng
    Thanks
    1
    Thanked 134 in 106 Posts

Mặc định Cách chế biến cám cho chích chòe

_ Anh em có công thức làm cám chim tại nhà không , xin chỉ cách làm và công thức nhe... THanks Anh em nhiều

Thành Viên Chim Đấu Cội KtsBim's Avatar
    Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    257
    Thanked 300 in 199 Posts

Mặc định Ðề: Cách chế biến

Bạn làm cám chim gì tại nhạ nếu làm cho tất cả các loại ăn thì dùng cám ba vì cũng ok lắm chứ
    Hội Họa Mi Hà Đông
    Nhất Mi Nhì Khuyên Tam Chòe Tứ Mào

Thành Viên Chim Mép Vàng
    Thanks
    1
    Thanked 134 in 106 Posts

Mình định dùng đậu phộng, trứng ... bạn có công thức khác không

Thành Viên datma's Avatar
    Thanks
    0

khuyên các bác 1 câu: chỉ có dân chơi nghiệp dư mới cho chim ăn cám thôi . Dùng cám để nuôi gà đẻ, gà thịt thì ok. Chim ăn cám lâu lên lửa, phân hôi, chất lượng ko ổn định . Nên tự làm bột theo từng loài chim, vd họa mi thì gạo rang với tròng đỏ trứng, chích chòe thì bột đậu phọng rang với tròng đỏ, khoen thì với đậu xanh....

Quy ẩn giang hồ Chim Chuyền butchi's Avatar
    Thanks
    18
    Thanked 272 in 74 Posts

Công thức của em như sau Vành khuyên thì chỉ đậu xanh và lòng đỏ trứng gà :
    100g đậu xanh luộc chín phơi khô
    5 lòng đỏ trứng gà luộc chìn phơi khô
    - Bỏ 2 thứ đó vào máy xay sinh tố say nhiễn thế là cho Vành khuyên ăn được rồi

Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    257
    Thanked 300 in 199 Posts

Trích dẫn Gửi bởi datma Xem bài viết
    khuyên các bác 1 câu: chỉ có dân chơi nghiệp dư mới cho chim ăn cám thôi . Dùng cám để nuôi gà đẻ, gà thịt thì ok. Chim ăn cám lâu lên lửa, phân hôi, chất lượng ko ổn định . Nên tự làm bột theo từng loài chim, vd họa mi thì gạo rang với tròng đỏ trứng, chích chòe thì bột đậu phọng rang với tròng đỏ, khoen thì với đậu xanh....
    Mình chơi chim để nó phục vụ mình giờ mình lại phục vụ nó ah. Anh em làm cám thì ok. nhưng mà vó thể đơn giản với 1 số loài như....................
    Hội Họa Mi Hà Đông

Thành Viên Chim Mộc Overstar's Avatar
    Thanks
    6
    Thanked 81 in 45 Posts

Trích dẫn Gửi bởi datma Xem bài viết
    Bạn nói thế này thì k đúng rồi . "Thú chơi chim tao nhã lắm công phu" . Đã là thú chơi thì bất kể mọi người trên nhiều vùng miền thế giới đều k phân biệt tuổi tác , giàu nghèo , sang hèn , nghề nghiệp ...v.v . Thì có gì phải phân biệt " dân chơi nghiệp dư " .
    Trích dẫn Gửi bởi KtsBim Xem bài viết
    Mình chơi chim để nó phục vụ mình giờ mình lại phục vụ nó ah...

Moderator
    Thanks
    6
    Thanked 159 in 37 Posts

Trích dẫn Gửi bởi Overstar Xem bài viết
    Bạn nói thế này thì k đúng rồi . "Thú chơi chim tao nhã lắm công phu" . Đã là thú chơi thì bất kể mọi người trên nhiều vùng miền thế giới đều k phân biệt tuổi tác , giàu nghèo , sang hèn , nghề nghiệp ...v.v . Thì có gì phải phân biệt " dân chơi nghiệp dư " .
    ý bác đạt nói là nếu đã chơi thì phải chơi cho tới vì thế mà nếu đã quyết định chăm chim thì phải làm bột đáng hoàng cho chim ăn cho mau lên lửa đó mà

Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    257
    Thanked 300 in 199 Posts

Anh em ai có công thức gì thì chia sẻ luôn đê. cho anh em học hỏi và rút kinh nghiệm
    Hội Họa Mi Hà Đông

Thành Viên Chim Mộc Overstar's Avatar
    Thanks
    6
    Thanked 81 in 45 Posts

Cái này nói thực mình cũng k rành về chất dinh dưỡng lắm . Tùy mỗi hoàn cảnh , môi trường tự nhiên mỗi vùng khác nhau . Cái quan trọng là phải ép nó theo mình . Con chim trong lồng khác với con chim ngoài ở chỗ nào . Cốt yếu vẫn là chất dinh dưỡng cả thôi . Muốn lên lửa nhanh hay chậm thì nó lại phụ thuộc vào thời tiết , chế độ ăn uống hợp lý , chế độ tập luyện chăm sóc hàng ngày ntn . Đối với Chòe Than . Luôn thiên về tính nóng . Cái đó lại phụ thuộc vào cách chơi của mỗi người . Người thích đấm đá , người thích hót hét , người thích múa xòe làm đẹp ...v.v . Vì thế chế độ dinh dưỡng cũng từ đó mà ra . Chỗ này chưa nói tới cái tố chất của từng con chim . Theo cá nhân của Overstar , thì việc làm cám chim chỉ là phương án ổn định thể chất con chim thôi . Còn ngoài ra muốn bổ sung dinh dưỡng thêm thì mình cần quan sát kỹ tý ngoài thiên nhiên , nó thường ăn cái gì nhất vào mỗi thời điểm . Nếu k có thời gian theo dõi thì bạn thử cách này nhé . Chỉ là ý tưởng của riêng mình thôi . . Bạn thử làm mấy loại cám chim cho chim nhà bạn ăn . Bỏ riêng từng hũ để trong lồng . Rồi mồi tươi từng loại . Tôm , tép , giun , dế , gián , cào cào , châu chấu , nhái nhỏ , đôi khi có tý sâu bọ , hoa quả ...v.v. Thử xem nó ăn cái gì nhiều nhất . Thì mình cho nó ăn thôi . Còn k thì chỉ có bạn mới làm cám để chim bạn ổn định trong điều kiện nuôi nhốt nơi nó đang sống .
    Vài lời góp ý chia sẻ vui đùa cùng bạn . Còn cách làm cám cá nhân của mình vẫn là : Cám + lòng đỏ trứng + Tép . Xong . Thể trạng chim ổn định . Nhưng con Khướu nhà mình thì khoái Ba Vì hay cám cò hơn hẳn . Rõ khổ cho cuộc đời sống khổ của nó . Ăn sướng cũng k chịu ăn mới ác .
    Thân !

11. The Following User Says Thank You to Overstar For This Useful Post:

thienphu (25-11-2012)

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này