300 câu hỏi đáp về Họa Mi

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi tranhung_td, 29/10/10.

1. tranhung_td

tranhung_td Thành viên Mới

Anh em bên abv đã dịch được đến câu thứ 7 mong bạn nào biết tiếng Trung vào cùng dịch
    300 câu thành ngữ về họa mi của Trung quốc (chưa dịch)
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=71161
    Bản dịch của các bạn bên abv
    Câu 1: Tại sao nói: "Họa mi không mở miệng, Thần tiên khó ra tay"
    Điều này có nghĩa là rất khó để xác định họa mi trống-mái, cách duy nhất là nghe họa mi hót-xùy, nếu không nghe thì Thần tiên cũng rất khó để phân biệt họa mi trống-mái nói chi là người bình thường. Mặc dù nhiều người không đồng ý với nhận định trên, nhưng không thể phủ nhận cách phân biệt bằng nghe hót-xùy là chính xác nhất.
    Câu 2: Tại sao nói: "Lưng gà, ức vịt, đánh chết không lui"
    Điều này có nghĩa là Họa mi có ngực giống như ngực vịt: Phẳng, rộng, vững chắc và có lưng giống như lưng gà: hơi cong, hay còn gọi là lưng tôm. Thực tế chứng minh rằng kết luận trên là chính xác. Do đó, khi lựa chọn họa mi, ngoài yếu tố nhanh nhẹn cũng cần chú ý chọn con chim có ngực nở, lưng cong.

Câu 3: Tại sao nói: Tại sao nói: "Đôi mắt thể hiện sự gan lì, bộ lông thể hiện cách chơi"
    Điều này có nghĩa là đối với hoạ mi chiến, quan trọng nhất chính là đôi mắt. Hoạ mi có cặp mắt đẹp thì thường hiếu chiến hơn hoạ mi có cặp mắt xấu. Quan trọng tiếp theo là bộ lông đối với hoạ mi chiến. Cho dù không phải là hoạ mi chiến thì cũng nên chọn con có bộ lông đẹp. Hoạ mi có bộ lông đẹp thì dễ chọi hơn con có bộ lông xấu. Đây là kết luận chính xác. Để biết thêm thế nào là cặp mắt đẹp hay không đẹp và bộ lông đẹp hay không đẹp, yêu cầu chung là gì? xin xem phần II, trong mục hỏi đáp liên quan.

4. Tại sao nói " Xem My nhất định phải xem dáng "
    Câu này có nghĩa là : khi chọn họa my và nuôi nhất định phải xem dáng của nó, đừng nên mua những con không có dáng, thế. Những con như thế không nên nuôi. Như vậy dáng và thế của họa my là như thế nào ? Dáng và thế của họa my như sau :
    (1):Thân hình tốt, các bộ phận phải tương xứng với nhau
    (2): Lông vũ phải tinh khiết, không có tạp lông, ...
    (3): Đầu bằng, mỏ thẳng và sắc, mắt thường xuyên mở, họa kỹ và thẳng, mắt nhỏ nhưng sáng, lông đuôi thẳng và nhiều, chân bò, móng mèo, không bị gãy móng ...vv
    7Tại sao nói :" Đầu như tre cắt, mỏ như đinh, thân tựa hồ lô, đuôi như tiễn ".
    Giải nghĩa : Câu này ám chỉ 1 em họa my thân hình tốt , hoặc có thể coi là 1 em họa my tiêu chuẩn phải có 4 đặc điểm sau :
    Phần đầu như dao cắt tre thành hình vát, mỏ gần giống chiếc đinh nhọn và thẳng. Thân dưới thì tròn giống như quả hồ lô, đuôi giống như đuôi tiễn,. Câu khẩu quyết trên không những chuẩn mà còn rất toàn diện, nhưng để tìm 1 em họa my như thế thì rất khó các bác ợ.

Mời các bác biết tiếng trung tiếp tục dịch nguồn
    http://www.hm169818.com/thread-384-1-6.html

2. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ðề: 300 câu hỏi đáp về Họa M

Đã vào đây rồi??. Cái này nghe khó nhỉ??. Bác Trần Ngoạn ơi dịch dùm bọn em đi

3. toilavu

toilavu Thành viên Mới

Up

4. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

bác Huy Hunter có trong này ko thì dịch hộ anh em với nào...

5. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Chúc mừng bác Vũ đã đến với chimcanhvn. Vụ dịch 300 câu hỏi đáp về Họa Mi hình như bác Vũ là người phụ trách bên ABV. Nếu được mong bác chia sẻ luôn với anh em bên này nữa thì tốt.

6. tungden

tungden Thành viên Mới

Ðề: 300 câu hỏi đáp về Họa Mi

các bác có thể vào google để dich ngôn ngữ của hơn 50 nước sang viết mà,nhưng em ko biết nó dịch có hết nghĩa ko?:-"vì em thấy lắm lúc trang google dịch tiếng anh sang tiếng việt nhiều câu củ chuối lắm

7. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Cái đấy mới là cái khó bác ạh. hehe không anh em đã dịch hết rồi

8. tungsd

tungsd Thành viên Mới

cám ơn các bác đã đầu tư mồ hôi công sức dịch giúp ae hiểu biết hơn về hạo mi. em chỉ biết mỗi tiếng mẹ đẻ nên ko giúp gì đc cacs bác

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé