Trang 1 của 11 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 103

Chủ đề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa cơ bản

Thành Viên
    Thanks
    0

Mặc định Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa cơ bản

Nói về nuôi chòe lửa lửa thì thạt sự ko khó bạn chỉ cần cho nó ăn những thứ mồi tươi mà bạn có thể mua được về cho nó an là ok.vấn đề là chơi chòe lửa là bạn ko nên tiếc tiền vì chế độ dinh dưỡng của nó đòi hỏi phải có chất tanh và mồi tươi như cào cào,dế,sâu superwoom va` đặc biệt luôn có cóng sâu quy 24/24 như vậy chim bạn sẽ rất sung mà bộ lông luôn mượt.bạn có thể cho ăn thêm thằn lằn <thạch sùng> loại nhỏ hoặc liu điêu.có nhiều người ko thường xuyên cho ăn sâu quy vì sợ chim bị nóng và sẽ rụng lông nhung điều đó là sai lầm lớn bạn đừng bao giờ làm như vậy.còn về phần cám cho chim an thì bạn có thể cho an tùy thích vì đối với chòe lửa ăn cám chỉ là chuyện bắt buộc khi ko có sâu hoặc cào cào mà thoi bạn có thể làm cám theo cách sau... 0,5 kg lươn,1lon bột bắp,0,5lon đậu phộng,0,5lon đậu nành,5 quả trứng gà bỏ lòng tráng càng tốt.hấp lươn lên và rang các loại đậu lên sau đó trộn đều với nhau.cũng có thể dùng tôm thay lươn nhung khi bạn cho quá nhiều tôm và đậu phộng thì chim bạn sẽ bị táo bón phân chim sẽ vón thành cục ko tiêu hóa được.

2. The Following 2 Users Say Thank You to coky For This Useful Post:

Duynhat (03-12-2012), pthphuong0907 (29-05-2014)

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    2,041
    Thanked 2,904 in 1,265 Posts

Mặc định Ðề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa

- Theo kinh nghiệm cua mình thì, cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần tắm xong phơi nắng ( nắng sáng thì phơi 30 phút cho khô lông còn nằng gắt khơi khoảng 20 phút thôi vì chích choe lưa không cần thiết phải phơi nắng nhiều
    - Còn thức ăn thì tốt nhất là : đậu xanh , đậu phộng ( lạc) rang chín say nguyễn trộng với lòng đỏ trứng gà sau đó phơi khô và cho chim ăn dần
    - Đồ ăn tươi thì : cào cao 2 ngày cho ăn 1 lần cách 2 ngày thì cho an sâu cho ăn như vậy thì chim xẽ căng và hót suốt ngay.
    - Chú ý : nếu chim cua bạn mập quá thì phải ep lại chỉ cho ăn cao cao 1 thời gian để chim lấy lại phong độ nhé chứ mập quá là nó lười hót ngay

4. The Following User Says Thank You to ngoctuan For This Useful Post:

Duynhat (03-12-2012)

Thành Viên Chim Đấu Cội KtsBim's Avatar
    Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    259
    Thanked 300 in 199 Posts

Bác BSmai hình như chơi chòe lửa nghiền lắm ạh??
    Hội Họa Mi Hà Đông
    Nhất Mi Nhì Khuyên Tam Chòe Tứ Mào

Super Moderator bsmai's Avatar
    Đang ở
    Kiên Giang
    Thanks
    18
    Thanked 54 in 24 Posts

Mình thích nuôi lửa hót và chòe than đá nhưng nghiện lửa hơi bị nặng. Mình thích lửa từ lúc đi bẫy cho đến thuần hóa, và đi thi. Mục tiêu của mình:
    "Thà mất tất cả chứ không được mất lửa"
    Lần sửa cuối bởi bsmai, ngày 24-11-2011 lúc 11:01 PM.

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    2,041
    Thanked 2,904 in 1,265 Posts

- Bác BSMai là dân nghiện Lửa mà em cũng nghiện lửa nhưng em chỉ có 1 con thôi và chim mới đi gió chứ chưa hót có điều luôi lửa thì yêu cầu nhà phải rộng vì lồng của nó rộng quá nhà chật như nhà em cố lắm thì cũng được 1 con thôi

Thành Viên Chim Mép Vàng leonardo's Avatar
    Đang ở
    hà nội
    Thanks
    0
    Thanked 0 in 0 Posts

em thấy có người giới thiệu về các biện pháp phòng bệnh cho chim mộc mới bắt về, trong đó có sử dụng 1 số loại thuốc tây, theo mọi người có thực sự cần thiết cho lửa không ạ? vì em sợ động đến y học mình không có kiến thức, không khéo chữa lợn lành thành lợn què
    Lần sửa cuối bởi leonardo, ngày 18-10-2010 lúc 02:32 PM.

Thành Viên Chim Mộc leo25788's Avatar
    Thanks
    20
    Thanked 114 in 81 Posts

một em bổi thường thuần bao lâu là đuơc vậy bác,em thấy chòe than phải từ 1 đến 2 năm thấy phát nản,còn lửa em nuôi thì chi khoảng trên dưới 1thangs là...

Thành Viên Chim Mép Vàng nttlove's Avatar
    Đang ở
    Bình Dương
    Thanks
    1
    Thanked 15 in 11 Posts

Anh bsmai oi,
    Em có chú chòe lửa mới vừa thay lông xong mà sao mấy bữa nay em thấy nó rớt lông nữa, nhìn vào phía dưới cộng lông trắng ở đuôi em thấy nó có màu đen, ko biết có fải nó bị strees ko anh?
    Còn 1 chú thì gần tháng nay chưa rớt hết lông đuôi nữa, sao nó thay lông chậm vậy?:41:
    NGÀY MAI CHẲNG BÍT RA SAO NỮA
    MÀ CÓ RA SAO CŨNG CHẲNG SAO

xạo ghê chưa, hehe

11. The Following User Says Thank You to nttlove For This Useful Post:

pthphuong0907 (24-05-2014)

Thành Viên Chim Đấu Cội mavanz's Avatar
    Thanks
    185
    Thanked 339 in 215 Posts

Thay như vậy mới là chuẩn chứ ! Bác cứ nghĩ xem rụng lông thì nhanh mọc lông thì chậm nếu ở tự nhiên mà vậy thì nó thành con chim mình trần không lông lấy gì mà bay mà nhảy mà tránh kẻ thù >> thành chim cánh cụt ah ?? Đối với chòe lửa cứ yên tâm chờ từ 3 ~ 4 tháng ( nhanh 3 tháng chậm còn hơn 4 tháng mới hoàn thiện tất cả ) yên tâm nhé chơi chim là phải "tỉnh quảng bình sát nhập với hà tĩnh " thành tỉnh " BÌNH TĨNH"

13. The Following User Says Thank You to mavanz For This Useful Post:

Thành Viên
    Thanks
    0

em có 2 con cl,1 con thì chỉ thay lông ở phần đầu rồi ngưng kg thay nữa,bây giờ hót rất ít,em đang lo lắng cho khả năng con này,trước đây nó là 1 con mồi được cậu em mua về nhưng kg biết chăm sóc nên đã tàn tạ và mất hết công lực rồi.còn 1 con đang đổ lông,em chỉ mới nuôi được mấy tháng thôi,không biết con mà chỉ thay lông đầu thì có thể thúc cho nó lên lửa hay có cách nào cho nó thay lông toàn bộ kg vậy các anh?
    Lần sửa cuối bởi bahung_dn, ngày 25-10-2010 lúc 10:30 AM.

15. The Following User Says Thank You to bahung_dn For This Useful Post:

Trang 1 của 11 1 2 3 ... CuốiCuối

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này

benh chim chich choe lua, cach cham chich choe, cach cham chich choe lua, cach cham chim choe lua, cach cham choe lua, cach cham choe lua gia, cach cham choe than, cach cham choelua, cach cham soc cheo lua, cach cham soc chich cheo, cach cham soc chich choe, cach cham soc chim lua, cach cham soc chit cheo, cach cham soc choe lua, cach chan chim choe lua, cach choi chich choe lua, cach chon chich choe lua, cach chon chim cheo lua, cach chon chim choe lua, cach chon chim lua hay, cach chon choe lua, cach chon choe lua hot, cach hcam soc choe lua, cach lam cam chim lua, cach lam cam choe lua, cach lua chim chich choe, cach luoi choe lua, cach noi chich choe lua, cach nuoi chech choe lua, cach nuoi cheo lua, cach nuoi chic cheo lua, cach nuoi chic choe lua, cach nuoi chich che lua, cach nuoi chich cheo lua, cach nuoi chich choe, cach nuoi chich choe de, cach nuoi chich choe lua, cach nuoi chim cheo lua, cach nuoi chim choe lua, cach nuoi chim lua, cach nuoi choe lua, cach nuoi choe lua boi, cach nuoi choe lua con, cach nuoi choe lua hay, cach nuoi choe lua moc, cach nuoi lua, cach nuoi lua hot hay, cach thuan chim choe lua, cach thuan choe lua, cach thuan choe lua boi, cachnuoichichchoelua, cachnuoichimchichchoelua, canh nuoi chich choe lua, cham choe lua hot, cham soc chic choe lua, cham soc chich choe lua, cham soc chim chich choe, cham soc chim choe lua, cham soc choe lua, chamsocchimchinhchoe, chích chòe, chích chòe lửa, chích chòe lửa con, chich choe, chich choe lua, cho, chon chich choe lua, nuoi chich choe lua, nuoi chich choe lua hot, nuoi chim chich cheo lua, nuoi chim chich choe lua, nuoi choe lua, nuoichimchichchoelua

Xem Nhóm Tag