1 số câu hỏi chung về chim săn mồi !!!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi NickPOO, 8/2/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Ðề: 1 số câu hỏi chung về chim săn mồi !!!

Nó ko vương giả như bác nghĩ đâu , như em đây có gì gọi là giàu có đâu mà cũng chơi đc đó thôi, em là tầng lớp .......bình dân , thế mà vẫn chơi đc thì ko có gì gọi là vương giả hết .:-$

2. hungbv

hungbv Thành viên Mới

có gì đâu anh thich, em chỉ bằng nửa bác thôi, ở nước ngoài nó là môn thể thao dành cho quý tộc, bây giờ ở các nước trung đông, mỹ, châu âu thỳ gần như chỉ những người cực giàu và những người nuôi chim chuyên nghiệp mới chơi đc, nhưng ở Việt Nam vẫn chưa có luật lệ gì và chi phí khá rẻ ( so với nc ngoài) nên ai cũng chơi dc chỉ cần có đam mê, kiên nhẫn và nhất là yêu chim là có thể chơi dc, so với bên trung đông hàng triệu đô 1 con cắt còn ở việt nam thì cùng lắm là 1tr VND thì khác biệt bao nhiêu lần

3. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

vâng, tại em thấy các bác toàn cho chim ăn nào là cút, gà, chim bồ câu kg, em đây chơi chim nhỏ thì chỉ toàn cám cò và sâu quy nên thấy hai cái này khác xa nhau quá, vả lại e cũng kg có đk để chơi mấy thứ ăn uống khó khăn như vậy nên nghĩ là nó thuộc tầng lớp vương giả, hehe!

@hungbv: Hưng nhá máy cho a cái nhé, mất số e rồi, hjhj!

4. le_nam

le_nam Thành viên Mới

khi nào nó cắp gà nòi về anh alo em nhé.đáp máy bay vào ăn miếng gà nòi SG chắc là thú vị lắm.

5. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Rảnh chút lên mạng kiếm được cảnh mấy em đánh nhau ngoài thiên nhiên vui vui . Em chim cắt nhỏ bé mà tấn công em diều với tốc độ bay đáng nể thật :)
    http://www.youtube.com/watch?v=e-EA-1Tam6c

6. khuyenhanoi

khuyenhanoi Thành viên Mới

thật sự chi phí thức ặn cho 1 con chim săn mồi rẻ hơn rất nhiều so với chim cảnh vì trước khi chơi chim săn mồi mình đã có hơn chục năm chơi chim cảnh và chi phí phụ kiện chơi cho ra hồn còn đắt hơn gấp nhiếu lần 1 con chim săn mồi! thân!

7. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

oái, sao nhiều pro trong này nói chơi dòng này phải mất thời gian và tiền bạc nhiều lắm, ai biết nên tin ai đây? thông tin kiểu này mấy ng mới tập chơi như e rối mù luôn, hix!

8. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Thức ăn cho chim săn mồi thì mỗi nơi mỗi giá . Ví dụ Chim cút có nơi chỉ 4-5k / con có nơi lại 15k / con , chim sẻ nhiều nơi bẫy vô tư hoặc chit 2k / con có nơi lại 18-20k / con .
    Muốn đào tạo thành công 1 chú thì mất ít nhất 1-2 năm với loài lớn như Hawk-eagle hay eagle nên tiền thức ăn cũng khá .
    Phụ kiện nếu mua loại tốt đủ tiêu chuẩn thì tất cả khoảng 6 mil ( riêng cân điện tử đã 1mil2 )
    Theo mình nhận thấy cái tốn nhất của FC chính là : Công sức chăm sóc đào tạo đúng bài bản , cái này đòi hỏi cực kỳ chính xác và tốn rất nhiều thời gian :) . Ngày phải dành tối thiểu 3-4 tiếng cho 3 lần ăn + bài tập nhẹ , chưa kể rất nhiều bài tập và tập với mồi giả , săn ... Nên với 1 con chim đã được đào tạo bài bản đúng chuẩn thì với người không theo FC nó chỉ là con chim ăn thịt giá chả hơn con chào mào hót tốt ! còn với những người theo FC thì nó là vô giá :) Phải theo mới hiểu :D

9. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

"Nên với 1 con chim đã được đào tạo bài bản đúng chuẩn thì với người không theo FC nó chỉ là con chim ăn thịt giá chả hơn con chào mào hót tốt ! còn với những người theo FC thì nó là vô giá Phải theo mới hiểu "
    Rap nói rất đúng phải theo mới hiểu, mới biết yêu quí nhưng gì mình đang có. có thời gian mình và Shikra(xomtinh) đi bẫy con chim mà theo bóng nó hơn tháng giời, hết cách này đến cách khác, từ cánh đồng bao la đến bìa rừng heo hút và đến tận bây giờ vẫn theo bóng nó mà chưa bẫy được, bật mí nhỏ con chim đó là con cắt lớn per.

Last edited by a moderator: 21/2/11
  10. Raptor

Raptor Thành viên Mới

theo mình Peregrine Falcon là loài chuẩn nhất trong FC còn hơn cả Goshawk , chúc Hải sớm bẫy được nhé nhìn chú ta trông thật tuyệt đặc biệt với cú chộp mồi như nhanh như Tomahawk mà không loài chim nào sánh được

11. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Nói cái này hy vọng anh em đừng cười Nick nhé. hiện giờ tài sản chưa có con nào hết nên ko dám lên tiếng , chỉ dám viết bài tiên phong để kick động anh em tham gia đánh chém thôi :)):))
    Nếu có đc nhiều bài viết kinh nghiệm 1 thời gian nữa Nick sẽ tích hợp những cái hay đó lại thành 1 bài viết tiêu biểu , dạng như đóng thành 1 cuốn sách. để anh em sau này còn có cái mà tham gia học hỏi :D

12. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Từ mai Rap chuyển công việc mới , trưa cố gắng tạt về cho con Cres ăn đủ 3 bữa / ngày . Nó khá khỏe mạnh cho vuốt ve thoải mái rồi , nhưng vẫn xấu lắm :D . Hy vọng chuyển vào cho nick an toàn :) chờ em nó nhé :)

13. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Hix , thường thì người đc tặng chim luôn vui , mình cũng ko ngoại lệ, nhưng ko hiểu sao lại thấy buồn buồn , Rap đưa nick con Cres rùi sau đó chuyển công tác, vậy là FC VN mất đi 1 supper mem đầy trách nhiệm , tiếc quá !!!
    Rap có thể nói công việc sắp tới của Rap là gì ko ? làm có vất vả ko ? time làm việc căng thẳng lắm hay sao mà ko chơi đc vậy Rap ?

14. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Hi thanks nick công việc cũng nhẹ lắm nhưng không đi đâu được thôi đành vác 2 chú khuyên với 1 chú cu gáy và con Cà Cưỡng treo ở chỗ làm cho đỡ buồn , tối về rảnh mình vẫn vô trao đổi với ae về FC mà , thú vui chim cảnh sao bỏ được ! Nick cố gắng gột em Cres lên và nuôi lấy kinh nghiệm thực tế luôn . Em này không hề kén ăn như em Mer , thịt gì cũng bụp no : Gà , Ngan , Vịt , bò , lợn .. chén tất mình bận cũng chả đi kiếm thức ăn tốt nên thôi ra chợ có gì mua nấy :)

15. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Nick thì ko có điều kiện nhiều để cho em nó dùng cao lưong mỹ vị, chắc chỉ là heo, bò , gà .
    Nếu hôm nào có bán cút thì bổ sung , chứ ở đây toàn cút thịt làm sẵn ko có cút sống .
    còn về Rap , có nuôi hay ko nuôi cũng phải lên 8 cùng anh em FC nhé, bỏ luôn là nhiều ngừoi buồn lắm đó . hix hix

16. Raptor

Raptor Thành viên Mới

:D Rap đã nói rồi mà thú vui chim cảnh không thể bỏ được , Hôm nào mệt bồ bịch cũng hoãn chứ chim thì ngày nào cũng chăm :D Xem ae thảo luận chia sẻ FC là mình cũng thấy vui lắm rồi :)

17. hienthinghiem

hienthinghiem Thành viên Mới

em ở Sài Thành . mới tham gia diễn đàn. Dạo này thành phố bán wa trời chim cắt gia cung chỉ 5-6 tram khìn. Hôm bữa em cũng mới dước 1 em về đang tìm hiểu về cách nuôi và huấn lyuện cho em í. em cung đã đọc nhiều từ sách tây cho tới ta nhưng nói chung là vẫn còn mơ hồ lắm. Nhưng em thiết nghĩ chim có khôn hay không là do mình biết cách dạy thôi.em thấy cứ cho em nó đói cầm thức an ở tay la em nó duổi quanh vườn. em tháy cũng có tươn lai mà kho biết có dủ kiên trì không
    hi vong anh em se chia se kinh nghiệm anh em nào ở sài gòn thì minh gạnh nhau nhe; sdt 0979797878

18. hungbv

hungbv Thành viên Mới

đói cầm thức ăn nó đuổi quanh vườn vậy còn lúc no??? có ăn thì đến mà ko có thì thôi à??? tất nhiên vẫn phải dựa trên quan hệ thức ăn và phần thưởng, nhưng phải biết cách vận dụng nó thôi,tây thì mình chưa dc đọc sách nào, Việt Nam thì hình như ko có sách nào dạy cách huấn luyện chim săn cả, tất nhiên mọi thứ người ta nói trong sách bạn đọc chắc chỉ là những điều căn bản để bạn tham khảo và tìm hiểu để tìm ra cách tốt nhất cho chú chim của mình, giống như kiểu câu chuyện cho con cá thì chết cho cần câu thì sống vậy, theo mình mỗi quyển sách hay mỗi cách huấn luyện của từng người đều có cái hay và cái dở, ta nên lấy những cái hay nhất cảu người ta và thích hợp nhất với mình để thành cách của mình, mình làm như vậy, ko biết anh em thế nào???

19. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức

Nếu có thời gian bạn có thể đọc qua bài của tôi tại đây => http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=1874&page=5

*Chim săn là loại máu lạnh không có tình cảm vì vậy nó cần một tin sự tưởng và đảm bảo thực phẩm, 2 cái này luôn song hành, khi nó được ăn no sẽ rất khó để nó nghe lời bạn.
    Và để làm được điều đó thì cân nặng là rất quan trọng (cân nặng lý tưởng)
    - Có một Master nước ngoài đã nói thế này và tôi đã kiểm chứng và rất tin tưởng "Đừng bao giờ bạn đi săn với một con chim đã được ăn no vì có thể đây sẽ là lần cuối cùng bạn nhìn thấy nó". Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator: 8/3/11
  20. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Câu nói nảy quả là 1 câu đáng đc gọi là : Danh ngôn FC :)):)) Chỉnh ko cần chuẩn :-*

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé