quang cao
quang cao

Thư xin lỗi thanh viên diễn đàn chim cảnh

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: MI sứt móng

Thành Viên Chim Mép Vàng winxp's Avatar
    Thanks
    1
    Thanked 133 in 105 Posts

Mặc định MI sứt móng

_ Xui quá đi , bắt 2 em mi bối ... em siêng miệng hót to thí bị sứt móng và đơ 1 ngón. Còn em kia nhát quá chưa chịu hót móng mỏ đầy đủ.
    _ Anh em chỉ mình cách trị bệnh ngón đơ ... móng bị sứt còn mọc lại không? Làm cách nào cho em mi nhát hót không ? Thanks Anh em trước nhé .

Thành Viên Chim Đấu Cội chaomao kimyaan's Avatar
    Thanks
    509
    Thanked 245 in 154 Posts

Mặc định Ðề: MI sứt móng

chuyển e mi siêng hót đi chỗ khác(xa nhé) và chăm tôt em kia thi e sẽ hót thôi mà........
    Cuộc Đời Thì Vất Vả...Chào Mào Là Tất Cả!!!
    Hội Chim Hót Tây hồ
    Phone: 094 21 9 1981

Thanks
    1
    Thanked 133 in 105 Posts

_ Nhà mình chật treo cho không thấy mặt ... nhưng em nó hót lớn quá làm em kia tắt luôn ... cho mình hỏi cách trị em nó bị đơ ngón nhé.

Thành Viên Chim Đấu Cội Coc Tia's Avatar
    Thanks
    14
    Thanked 481 in 194 Posts

Đơ móng như bạn nói thì có khả năng nó bị gãy ngón và vôi hóa mất rồi nên k thể chữa khỏi đc, chỉ khắc phục phần nào bằng cách bạn cho nó đậu cầu thật nhỏ khoảng 1,2 tháng để nó quắp ngón vôi hóa lại,trong tgian đó mỗi khi bạn tắm cho chim xong gần cửa lồng tắm để thêm ít dấm hoặc nước tranh tươi mục đích nó trở về lồng thì sẽ ngấm vào ngòn chân bị vôi hóa của nó...Lưu ý móng,mỏ HM tgian này sẽ mọc khá dài nên sau khi bỏ cầu bé thì bạn cho nó đậu cầu nứa tép non 1tuan để nó mài mỏ cọ móng nhé (Đây là kngh học lỏm của mấy bác dân tộc có nhiều tgian rảnh dỗi và quá yêu con chim của mình thôi bác ợ, các bác dtoc toàn bắt chim ra bôi thuôc gì gì đó hoặc chanh,dấm....bản thân chưa kiểm chứng thấy có lý thì bác làm nhé_và đừng đổ tội cho e????).

Thành Viên Chim Mép Vàng tungsd's Avatar
    Thanks
    59
    Thanked 20 in 10 Posts

Trích dẫn Gửi bởi Coc Tia Xem bài viết
    Đơ móng như bạn nói thì có khả năng nó bị gãy ngón và vôi hóa mất rồi nên k thể chữa khỏi đc, chỉ khắc phục phần nào bằng cách bạn cho nó đậu cầu thật nhỏ khoảng 1,2 tháng để nó quắp ngón vôi hóa lại,trong tgian đó mỗi khi bạn tắm cho chim xong gần cửa lồng tắm để thêm ít dấm hoặc nước tranh tươi mục đích nó trở về lồng thì sẽ ngấm vào ngòn chân bị vôi hóa của nó...Lưu ý móng,mỏ HM tgian này sẽ mọc khá dài nên sau khi bỏ cầu bé thì bạn cho nó đậu cầu nứa tép non 1tuan để nó mài mỏ cọ móng nhé (Đây là kngh học lỏm của mấy bác dân tộc có nhiều tgian rảnh dỗi và quá yêu con chim của mình thôi bác ợ, các bác dtoc toàn bắt chim ra bôi thuôc gì gì đó hoặc chanh,dấm....bản thân chưa kiểm chứng thấy có lý thì bác làm nhé_và đừng đổ tội cho e????).
    em công nhận ý kiến của bác. em cũng học hỏi kinh nghiệm của các bác dân tộc
    Mỗi năm hoa đào nở lại thấy ông đồ già
    Năm nay đào lại nở ông đồ già ở đâu ?

Thanks
    1
    Thanked 133 in 105 Posts

_ Thanks Anh em diễn đàn ...

Thành Viên choeluahn's Avatar
    Thanks
    0

con hoa my cua e cung bi gay mong ko biet co moc lai duoc ko.

Thành Viên Chim Mộc hoangtukulbin's Avatar
    Đang ở
    Sống không có tương lai
    Thanks
    129
    Thanked 86 in 60 Posts

Mi gẫy móng thì mọc lại được,nhưng bong móng thì không bao giờ mọc được nữa.Bong móng có nghĩa là mất hết cả phần bám vào thịt đó.Chim bị bong móng thường là mi non.Mi bổi mới bẫy về nuôi nhốt không cẩn thận.những ông dân tộc nuôi tốt lắm.vì người ta cho vào 1 cái lồng vuông nhỏ tí.chỉ vừa con chim quay người.đi chăn trâu hay làm nương đều đeo lồng chim bên người.bắt được con cào cào nào thì cho ăn.hay lắm đó.thế nên chim ko bị bong móng.sứt đầu và rất nhanh thuần.

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này