Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Chủ đề: cách làm cho chim nhanh thuần người

Thành Viên Chim Mép Vàng maxdu_222's Avatar
    Thanks
    2
    Thanked 38 in 13 Posts

Mặc định cách làm cho chim nhanh thuần người

hum nay mình xin đưa lên cùng các bạn tham khảo về cách làm cho chim nhanh thuần người,sau đây là cách của mình cũng như tham khảo của các bậc tiền bối khác
    - bọc áo lồng treo nơi yên tĩnh.nhớ là phải chú ý thức ăn và nước uống luôn đầy đủ.theo dõi thời gian khi chim ăn hết 1 cóng cám là bao nhiêu lâu.từ đó rút ra được thời điểm chim đói.khi cho cám thêm vào cho chim ăn thì ta huýt sáo báo động chim,mở áo lồng cho chim ăn,dần dần chim sẽ quen với chế độ chăm sóc của mình,quen khi có người lại cho ăn>>> thuần chim ( chim sẽ thuần trong vòng 2-3 tháng)
    -khi nhà ko có chó mèo: ta để chim ngay lối đi lại>>>chim cũng nhanh thuần
    -để chim thật đói chúng ta mới cho nó ăn>>>thuần chim ( cách này hơi nguy hiểm) hehe
    Trẻ chơi Khuyên già nuôi Gáy.!

2. The Following User Says Thank You to maxdu_222 For This Useful Post:

xuantienqtkd (14-07-2012)

3. Bài viết mới nhất trong diễn đàn:

Thành Viên Chim Đấu Cội KtsBim's Avatar
    Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    251
    Thanked 287 in 192 Posts

Mặc định Ðề: cách làm cho chim nhanh thuần người

Địn giết chim hả??. Hehe. Đi làm cả ngày thì làm cách này sao được???
    Hội Họa Mi Hà Đông
    Nhất Mi Nhì Khuyên Tam Chòe Tứ Mào

Moderator kid.1412's Avatar
    Thanks
    6
    Thanked 140 in 25 Posts

- Theo mình thì ep chim vào lồng nhỏ càng nhỏ càng tốt và lồng làm bằng chất liệu mềm càng tốt ( bằng lưới dù ) sau đo treo gần chỗ người đi qua lại. Cho chim ăn chái cây thôi vì thời gian này mình đang muốn nó thèm đồ tươi vì thế chỉ chô ăn trái cây và khi nào rảnh thì lấy cây siên cvon cào cào dút vào trong lông cho chim ăn ( ban đầu chim xẽ nhảy tung lồng ) nhưng vài lần là nó quen và khi thấy cào cào là nó xẽ ăn ngay cứ đút như thế vài ngày là chim quen cách đút mồi tươi, sau đó mình cứ áp sát dần dần làm thế liên tục trong vòng 1 tuần thì mình có thể cầm cào cào đút vào lồng cho chim mà chim vẫn nhảy ra ăn chứ không con nhát nữa.
    - Nói chung là dục tốc thì bất đạt nuôi chim cũng thế nó đỏi hỏi người chơi phải nhẹ nhàng, kiên nhẫn chứ không thể thuần chim thuộc ngày 1 ngày 2 được chung quy lại thì vẫn phải để cho con chim nó tự nguyên con con người là bạn của nó

Thanks
    2
    Thanked 38 in 13 Posts

thế mới nói là nuôi chim để rèn tính người mà các bác.nó đòi hỏi mình phai tỷ mi,kiên trì,và cẩn thận
    chúc các bác có những chú chim tốt,thuần người

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,942
    Thanked 2,761 in 1,185 Posts

bác kid1412 nói chuẩn đấy dục tốc thì bốc dục mà ý nhầm dục tốc bất đạt chơi chim thì rèn cho mình tính kiên nhẫn

Thanks
    2
    Thanked 38 in 13 Posts

bất đồng ngôn ngữ 2 miền.hihi

Thành Viên Chim Đấu Cội KtsBim's Avatar
    Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    251
    Thanked 287 in 192 Posts

Trích dẫn Gửi bởi maxdu_222 Xem bài viết
    bất đồng ngôn ngữ 2 miền.hihi
    Không bất đồng lắm đâu mà. mỗi nơi 1 cách chơi. coi như đc chia sẻ thôi mà
    Hội Họa Mi Hà Đông
    Nhất Mi Nhì Khuyên Tam Chòe Tứ Mào

Thanks
    2
    Thanked 38 in 13 Posts

bác ơi.em, thấy 2 miền có nhiều cách chơi khuyên khác nhau đó anh ạ.em thấy trong đó lại thích chơi khuyên lộn cầu,giọng ko pha tạp.còn ngoài bắc thì ghét nhất tật ngoái lộn và chim có nhiều giọng mới hay

Moderator kid.1412's Avatar
    Thanks
    6
    Thanked 140 in 25 Posts

Trích dẫn Gửi bởi maxdu_222 Xem bài viết
    bác ơi.em, thấy 2 miền có nhiều cách chơi khuyên khác nhau đó anh ạ.em thấy trong đó lại thích chơi khuyên lộn cầu,giọng ko pha tạp.còn ngoài bắc thì ghét nhất tật ngoái lộn và chim có nhiều giọng mới hay
    - Thật ra em mới chơi Khuyên thôi nhưng em áp dụng cách thuần khuyên từ thuần chào mào và cũng có những thành công nhất định bác ah.
    - Tật lộn cầu thì miền nào cũng ghét chứ không phải riêng miền bắc, con khuyên của em thì không lộn cầu nhưng mặc 1 tật rất ghét là ngước đầu và đầu cứ xoay tít thò lò thêm 1 tất nữa là đu cầu tức là : đứng trên cầu trúc đầu xuống phia dưới quay 1 vòng rồi lại trở về vị trí cũ.

Thành Viên Chim Chuyền merci_lavie's Avatar
    Thanks
    0
    Thanked 62 in 38 Posts

Trích dẫn Gửi bởi kid1412 Xem bài viết
    - Thật ra em mới chơi Khuyên thôi nhưng em áp dụng cách thuần khuyên từ thuần chào mào và cũng có những thành công nhất định bác ah.
    - Tật lộn cầu thì miền nào cũng ghét chứ không phải riêng miền bắc, con khuyên của em thì không lộn cầu nhưng mặc 1 tật rất ghét là ngước đầu và đầu cứ xoay tít thò lò thêm 1 tất nữa là đu cầu tức là : đứng trên cầu trúc đầu xuống phia dưới quay 1 vòng rồi lại trở về vị trí cũ.

Chim của cụ kid bị tiện cầu rùi, cụ lắp thêm 1 cái cầu ở dưới cái cầu chính để 2 cái cầu sát nhau ấy, đảm bảo hết tiện, không thì có thể căng sợi dây mềm song song với cầu chính cách 1 đoạn ngắn là hết tiện.

Nhưng còn cái tật ngước đầu thì đó nan y rồi. Giờ muốn khỏi chắc chỉ có mang đi phẫu thuật thay cổ thôi hihi

Thân!
    Sống chậm lại, nghĩ khác đi.

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này