Trang 1 của 14 1 2 3 11 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 140

Chủ đề: Công Thức làm cám Chim Chào Mào

Quy ẩn giang hồ Chim Chuyền butchi's Avatar
    Thanks
    18
    Thanked 265 in 74 Posts

Mặc định Công Thức làm cám Chim Chào Mào

Mồi người chơi mà tự làm cám cho chim của mình thì đều có công thức riêng, vì cám làm bao giờ cũng an tâm hơn cám bán sẵn vì người chơi biết được con chim quý của mình thế nào mà điều cám cho nó thích hợp, nên nói là ăn cám để căng thì vô vàn lắm, ăn để xung thì dễ mà cám ăn để vừa căng,chim vừa khỏe ,lông đẹp, chơi vừa bền thì khó. Cho nên khi đã có được mấy tiêu chí trên với vị cám tự làm thì khó nói ra lắm.
    Mình thử VD giúp bạn một vị cám cơ bản nhé
    - Một nửa gói Ba Vì
    - 10 lòng đỏ trứng gà - 1 lòng trắng trứng
    Sau khi rang đều hai vị trên với nhau cho khô hẳn thì cho thêm :
    - 1 bát con đậu phông để vỏ ( đậu phông phơi nắng cho khô ) => Xay nhuyễn
    - nửa bát tôm khô để nguyên vỏ, ( xay bột )
    - 1 bát châu chấu khô ( hoặc dế khô - không dùng sâu khô nhé ) => xay nhuyễn
    - 1 bát đậu xanh xay nhỏ
    - 1 nửa bát tinh bột ngô
    - 1 nửa bát đậu đỏ
    - 1 hộp thức ăn azzo dành cho cá cảnh
    Tất cả xay đều và rang khô để nguội rồi đóng hộp, vậy là có một bài cám ổn dành cho chim rồi

Cũng xin nói thêm là tùy vào thể trạng của tưng chú chim mình thường tăng giảm hoặc thêm vị sao cho phù hợp với chú chim đó, vì vậy mình nuôi 4 con thì có 4 hộp cám khác nhau để điều chim,
    VD mình có một chú mê hoa quả hơn cám, nhưng do thời gian không nhiều để suốt ngày chăm hoa quả nên cho thêm vị hoa quả vào cám cho nó, cách làm như sau
    - Chuối khô ( loại đóng bao màu xanh hay bán ở ngoài cửa hàng bánh kẹo- 25k một gói 500g) - đem về dùng máy xay sinh tố xay nhỏ rồi rang đều, sau đó phơi nắng 2 ngày hoặc sấy để chuối bớt dầu, sau đó trộn thêm vào cám cho chim ăn, rất ổn đó mình đã dùng lâu rồi
    Hoặc có thể bổ xung canxi giúp chim khỏe chân thì ngoài việc để lồng cao có thể bổ xung thêm vỏ trứng gà xay nhỏ theo tỷ lệ 3 vỏ trứng/1kg cám, hoặc có thể dùng mai mực xay nhỏ.
    Các tỷ lệ dùng trong cám có thể thay đổi theo thời kỳ của chim , thay lông, mùa nóng , mùa lạnh, khi thúc căng,..............
    Còn mình có để ý các a e nuôi chào mào khi đến mùa thay lông thường bị quá lâu hoặc thay lông dở chừng rụng không hết, tất cả đều là do cách chăm và chất cám

*** Cũng xin chú ý thêm là dùng sâu khô trong cám có thể giúp chim căng lửa và hót nhiều , nhưng sau một mùa lông sẽ bị xoăn lông đó nha

( Sưu Tầm )

2. The Following 7 Users Say Thank You to butchi For This Useful Post:

Baohan161209 (30-10-2012), chimsanhdieu (13-02-2013), hoichaomao (23-07-2012), khuyenys1987 (01-10-2012), longchimcanh (15-01-2013), tamtommy (12-01-2014), trunga (30-12-2012)

3. Bài viết mới nhất trong diễn đàn:

Thành Viên Chim Đấu Cội KtsBim's Avatar
    Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    251
    Thanked 287 in 192 Posts

Mặc định Ðề: Công Thức làm cám Chim Chào Mào

Cám là một vấn đề khá muôn thủa của những anh em chơi chim. Mình trước cũng hay đi làm các công thức cám để cho các chú chim ở nhà, Nhưng rất vất vả và tốn kém . Công thức trên cua bác admin thì theo mình trộn cám ba vì vào sau cùng thì hay hơn. Vì cám ba vì có hóa chất mà trộn ướt thì sẽ làm mất tác dụng hoặc có hại cho chú chim cua mình . Mình giờ thì chỉ chơi cám ba vì cộng mồi tươi hoa quả
    Hội Họa Mi Hà Đông
    Nhất Mi Nhì Khuyên Tam Chòe Tứ Mào

5. The Following User Says Thank You to KtsBim For This Useful Post:

longchimcanh (15-01-2013)

Quy ẩn giang hồ Chim Chuyền butchi's Avatar
    Thanks
    18
    Thanked 265 in 74 Posts

- Cám chim của em thì em cũng tự chế biến nhưng em có cho thêm 1 it bột ngọt (ngoài bắc gọi là mì chính) không biết có hại gì cho chim không ? mong anh em chỉ giạo
    - Hoa mi thì em cho uống nước dừa em theo dõi thấy cho họa mi uống nước dừa thì giọng của chim rất thanh và hay (cũng tùy con có con uống không sao nhưng có con uống là tiêu chảy vì thế ai bắt trước thì cẩn thận hi hi hi hi ).

7. The Following User Says Thank You to butchi For This Useful Post:

Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    251
    Thanked 287 in 192 Posts

Trích dẫn Gửi bởi admin Xem bài viết
    - Cám chim của em thì em cũng tự chế biến nhưng em có cho thêm 1 it bột ngọt (ngoài bắc gọi là mì chính) không biết có hại gì cho chim không ? mong anh em chỉ giạo
    - Hoa mi thì em cho uống nước dừa em theo dõi thấy cho họa mi uống nước dừa thì giọng của chim rất thanh và hay (cũng tùy con có con uống không sao nhưng có con uống là tiêu chảy vì thế ai bắt trước thì cẩn thận hi hi hi hi ).
    Theo mình thì loại gì chả đc. miễn là mấy em nó không sao:d. Trước mình còn thấy ong em bao trên chỗ nó có ông chỉ nuôi bằng cơm nguội thì có sao đâu vẫn chơi bt đấy
    Hội Họa Mi Hà Đông

9. The Following User Says Thank You to KtsBim For This Useful Post:

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,942
    Thanked 2,761 in 1,185 Posts

Trích dẫn Gửi bởi KtsBim Xem bài viết
    Theo mình thì loại gì chả đc. miễn là mấy em nó không sao:d. Trước mình còn thấy ong em bao trên chỗ nó có ông chỉ nuôi bằng cơm nguội thì có sao đâu vẫn chơi bt đấy
    - bác có vẻ theo trường phải thuận thiên nhỉ ( thuận theo tự nhiên) em thấy có 1 số anh em cho chim ăn gián, dun đất , thằn lằn ( mà toàn chim quy không chim sơn ca với chích chòe đất ) thế mà chim vẫn chơi tốt em thì chua dám thự nhưng bột ngọt thì em thử rồi nguyên nhân sâu xa của vụ bột ngọt là mẹ em rất hay thả chim của em đi vì thế em phải tìm cách cho chim của em nghiện 1 món gí đó mà tự nhiên không có thế là em thử với bột ngọt và kết quả là sau này con chim nào bị sổng hay bị thả đều biết đường quay về nhà và bắt lại dễ dàng hơn ( tuy biết là hơi phi nghệ thuật 1 chút vì cho chim nghiện ngập hi hi hi hi nhưng biết sao được mình cũng ăn bột ngọt chứ có phải mình không ăn đâu vì thế nó ăn cũng chả sao ) nhưng không biết nó có ảnh hưởng gì đến chất giọng không thì em không biết

11. The Following User Says Thank You to ngoctuan For This Useful Post:

Đang ở
    ***Hà Đông***
    Thanks
    251
    Thanked 287 in 192 Posts

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan Xem bài viết
    - bác có vẻ theo trường phải thuận thiên nhỉ ( thuận theo tự nhiên) em thấy có 1 số anh em cho chim ăn gián, giun đất , thằn lằn ( mà toàn chim quy không chim sơn ca với chích chòe đất ) thế mà chim vẫn chơi tốt em thì chua dám thự nhưng bột ngọt thì em thử rồi nguyên nhân sâu xa của vụ bột ngọt là mẹ em rất hay thả chim của em đi vì thế em phải tìm cách cho chim của em nghiện 1 món gí đó mà tự nhiên không có thế là em thử với bột ngọt và kết quả là sau này con chim nào bị sổng hay bị thả đều biết đường quay về nhà và bắt lại dễ dàng hơn ( tuy biết là hơi phi nghệ thuật 1 chút vì cho chim nghiện ngập hi hi hi hi nhưng biết sao được mình cũng ăn bột ngọt chứ có phải mình không ăn đâu vì thế nó ăn cũng chả sao ) nhưng không biết nó có ảnh hưởng gì đến chất giọng không thì em không biết
    Có mấy loại thức ăn như bác lêu ra thì còn gì bặng Giun đất cung cấp canxi cho chim mà và một số chất khoạng Thằn lằn thì nó cung cấp đạm nhưng đùng cho nhièu vì nó nóng gần như mồi công . Có thể cho ăn thạch thùng cũng đc đó anh e. Quá chuẩn luôn đó
    Hội Họa Mi Hà Đông

13. The Following User Says Thank You to KtsBim For This Useful Post:

Thành Viên baoquoc_kg's Avatar
    Thanks
    0

cho ăn cám viên (cám vịt ăn )được không ta?, em cho cưởng em ăn cám này đó, hehe. chưa nuôi chào mào mà hỏi trước chắc ăn lỡ sau này có nuôi.

15. The Following User Says Thank You to baoquoc_kg For This Useful Post:

Thành Viên Chim Mộc Overstar's Avatar
    Thanks
    6
    Thanked 80 in 45 Posts

Trích dẫn Gửi bởi baoquoc_kg Xem bài viết
    cho ăn cám viên (cám vịt ăn )được không ta?, em cho cưởng em ăn cám này đó, hehe. chưa nuôi chào mào mà hỏi trước chắc ăn lỡ sau này có nuôi.
    Được quá đi chứ bạn . Chả có hại gì đâu . Chim vẫn Sống Bình Thường mà . Chí ít tuổi thọ của nó cũng ngang con Vịt đấy .

17. The Following User Says Thank You to Overstar For This Useful Post:

Đại Bàng ngoctuan's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,942
    Thanked 2,761 in 1,185 Posts

Trích dẫn Gửi bởi baoquoc_kg Xem bài viết
    - Em không biết có được không vì chưa dám thử bao giờ nhưng nếu điều kiện khó khăn không mua được cám thì bác có thể lấy 300g cám con cò trộn với 5 lòng đỏ trứng gà sau đó ràng đều lên cho chín rồi cho vô máy say sinh tố say nhiễn cho chim ăn cũng được chứ bác cho ăn cám sống chim dễ đau bụng ỉa chảy.
    Anh chỉ ước một thảo nguyên đầy Chó,
    Một nông trường bát ngát lá mơ xanh
    Một dãy Trường Sơn trồng đầy xả, ớt
    Một dòng sông chứa đầy rượu pha cồn.
    Hồ mắm tôm hàng ngàn hũ vây quanh.
    Để nơi ấy tháng ngày anh tu luyện,
    Xa bụi trần và quyên lãng bóng hình em.

19. The Following User Says Thank You to ngoctuan For This Useful Post:

Thành Viên Chim Mép Vàng chaomao_gialai's Avatar
    Đang ở
    gialai-hcm
    Thanks
    0
    Thanked 26 in 8 Posts

Theo em vấn đề cám cho chim không phải là quan trọng nhất, nên cũng không cần cầu kì gì cho lắm, có người nuôi chim bằng cám thường mà chim vẫn chơi vẫn ché ầm ầm, chủ yếu là có trái cây đầy đủ cộng với mồi tươi, có chế độ tắm nắng với nước giống như chim trời là tốt lắm rồi.

21. The Following 3 Users Say Thank You to chaomao_gialai For This Useful Post:

longchimcanh (15-01-2013), toivachim (12-07-2012), vietduoc (09-12-2012)

Trang 1 của 14 1 2 3 11 ... CuốiCuối

Bình Luận Từ Facebook

Tag của Chủ đề này