thắc mắc cám khuyên

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi dendrotrang, 2/3/16.

1. dendrotrang

dendrotrang Thành viên Mới

mình làm cám theo công thức lượm trên mạng gồm
    4 lạng đậu xanh
    2 lạng đậu tương
    3 lạng bắp
    1 lạng đậu phộng
    2 lạng thịt bò
    6 thìa mật ong
    40 lòng đỏ trứng
    6 vỏ trứng
    2 lạng tôm
    lần đầu tiên mình cho 2 lạng sâu quy khô , nó nóng quá rớt họa , thằng em sợ quá bỏ không cho ăn nữa , lần thứ hai làm y chang trên ko cho sâu khô nữa thì phân chim cứ ướt ướt ko đc khô mà chim cũng ko sung nữa ít hót hẳn , bạn nào rành làm cám cho khuyên cho mình hỏi , với thành phần như trên có cần thêm sâu khô không và nếu có thì cho bao nhiêu ah ? tuy chim không sung nhưng lông lá đẹp lắm , vẫn ôm lông và họng vẫn đen nhưng không hiểu sao chỉ bật tiếng khuyên mái thì nó mới chiu chiu đc vài tiếng , còn không thì cứ câm như hến vậy
    thanks all

Bài viết mới
  2. dendrotrang

hóng hóng hóng hóng hóng

3. thanhbnvn

thanhbnvn Thành Viên

Phân ướt có 2 định dạng:
    1: Cám thay đổi mà cám mới quá nhiều chất nên chim chưa thích ứng được.Bạn đã làm thì nên làm lâu dài chim sẽ rất khoẻ nếu chim chịu được.
    2: Cám làm phải sấy chuẩn độ.Bởi có nhiều chất đường,bột,dầu,tôm.... tiêu hoá chim rất yếu và nhạy cảm.
    1+2 có rất nhiều cao thủ đã và đang làm cám riêng nhưng cũng nhiều người chọn những loại cám bán sẵn.Chim ăn rất căng và thi đấu tốt ko nhất thiết phải làm vì thời gian,máy móc,chế độ liên tục theo thể lực chim.Bạn nên tham khảo nuôi cám Hiển bảo khánh hoặc thuý tuấn nếu mua cám chuẩn nuôi rất ok nhé.
    Note:Khi thay đổi cám bạn nên bỏ cám 1-2 ngày cho chim ăn chuối ương sau đó vào cám mới.Đó là cách tốt nhất để thay cám bạn nhé.

dendrotrang thích bài này.
  4. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

nhiều thịt bò quá dư chất đấy.cám tốt quá chim ăn không tiêu được nên phân nát và ướt.đậu phộng phải rút dầu.tốt nhất bạn nên bỏ thịt bò đi với lượng tôm và trứng đó đã đủ rồi nha

5. dendrotrang

úi thế không phải cám thiếu sâu khô => thiếu chất chim không căng hả các bác . thế thông thường thời gian để cho chim thích ứng với cám mới khoảng bao lâu các bác , em cho nó ăn từ hôm mùng 8 tết tới giờ

6. nêmô

èo
    lượng đó dư chất rồi ở thiên nhiên chim chỉ cần ít đàn từ sâu và trái cây thôi trong cám lượng đạm tôm đạm trứng và đạm từ các loại tinh bột đậu thì gấp nhiều lần rồi thế nên chim lồng mới căng mới đẹp chơi quanh năm chim rừng chơi theo mùa.sâu khô nóng để giử lửa và làm ấm trong khi trời lạnh thôi.tùy từng thể trạng và cơ địa của chim có con sẻ thích ứng được có con thì không nên có ăn lâu củng thế ăn lâu dài mà chim không thích ứng đướcco khi còn làm hại đường ruột

7. thanhbnvn

thanhbnvn Thành Viên

Chơi khuyên khó ở chỗ đó.Bạn không nóng vội được chim cần tuổi lồng,cần chế độ chăm đều và hợp lí.Với người chơi khuyên việc thay cám coi như xác định là bỏ vụ đó chơi vụ sau ( khác với việc lên cám số để phù hợp với việc tăng chất giúp chim căng hơn). Bạn phải hiểu tính nết chim của mình để chăm.Không vội được.Cám tốt nhưng phải phù hợp thời điểm thể lực của chim.Đa phần thay cám là chim dễ đổi lông.
    Phần bạn thắc mắc thì mình chia sẻ chút kinh nghiệm về sâu.Đa phần người nuôi khuyên kĩ ít dùng sâu bạn ah.Sâu nóng chim nhanh căng nhưng cũng dễ và nhanh xuống lửa chưa kể chim rực dễ tự cắn phá lông hay nhảy loạn.Vụ sau chăm chim cũng rất khó.Để điều sâu với khuyên thì khi khuyên thay lông xong 100% thì cho ngày 2 con.Nếu nắng ấm khi điều sâu nhất định phải có hoa quả để dịu nóng.Chơi vậy sẽ bền chim.Chim đã căng chỉ cần cám và 2-3 ngày 1 chút hoa quả.

8. dendrotrang

thế hiện tại cám không có tí sâu quy khô nào ngày em đang cho 2-3 con sâu sữa , loại to hơn sâu quy tí nhỏ hơn con super sâu , việc này cũng ko cần thiết phải không các bác

9. thanhbnvn

thanhbnvn Thành Viên

Việc bạn làm cám vậy mình không tham gia được bởi công thức và cách thức của mọi người khác nhau.Cái khác của người chơi chim khuyên đấu là họ cho kì tử chứ không cho sâu khô bạn nhé.Công thức của bạn thì bạn nên cho khoảng 3-4 viên thuốc chống đi ỉa giã nhỏ trộn khi làm cám luôn nhé.Sâu thì bạn nên tìm hiểu tính cách nết chim của mình để điều chứ ko có công thức nào hoàn hảo.Chim phân ướt đôi khi ko phải chim yếu nếu chim vẫn líu căng bạn nhé

10. nêmô

mình củng không rành về khuyên nên không dám bàn sâu nhưng khuyên bạn thế này khuyên là loại khó chăm phải chăm kỉ lưởng hơn nửa để đúc rút ra một công thức cám riêng không phải dể dàng không phải cứ nhiều chất là tốt phải tăng giảm đong đếm sao cho các thành phần phù hợp mới ổn nên thôi mua cán cho lành bạn ạ đở mất công làm và đau đầu vì phân chim

11. dendrotrang

Thanks các bác đã cho ý kiến 2 con đang rớt lông. Sau khi thay lông xong em định sẽ thêm nửa lạng sâu khô vào công thức trên xem thế nào. Tụi nó ăn côg thức trên mấy tháng nay thấy lông lá cực mướt nhưng lại kém lửa. Chủ yếu chỉ thấy đi gió mà ít bật líu. Em làm cám cho vui để thoả cái tính tò mò chứ thực ra e chỉ nuôi có 2 con khuyên bổi tố chất bình thường do em tự bẫy thôi ah. Làm cũng cực mất cả ngày trời rồi còn phải mua máy ép cám mày mò tự làm tủ sấy nữa. Tốn kém hơn 75k cho 2 lạng cám hiển nhiều ah. Nhưng chủ yếu là để cho vui nên lại triển tiếp thôi. Em đưa chim ra cfe mấy đứa bảo sao ko cho cám hiển cho nó căng vì chim của em nuôi cũng hơn 2 năm rồi cũng thuần rồi em chỉ cần vào cám hiển số 2 là nó bắn ầm ầm. Cơ mà em nói mình chỉ nuôi chim cho vui. Có cái thú vui chăm sóc cái j đó chứ có phải nuôi chim thi đấu hay để mua bán j đâu nên kệ nó. Nó hót thì nghe ko hót thì thôi tao để ngắm vậy. ^^

12. linhoang110235

linhoang110235 Thành viên Mới

Cảm ơn bạn đã mang lại thông tin hữu ích...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé