Nuôi khuớu sinh sản

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Khướu' bắt đầu bởi Tài BDF, 26/1/18.

1. Tài BDF

Tài BDF Thành viên Mới

Hiện tại em đang nuôi riêng 1 cặp khuớu, con mái thì ngày nào cũng ro con trống thì ngày nào cũng hot. Bây giờ e muốn dựng 1 cái avi để bỏ 2 em nó vào chung sinh sản thì có được không. Anh em nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn cho em nó với, em xin cảm ơn trước ạ. Cảm ơn anh em đã đọc luôn ^^

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. Ngiện Nhân

Ngiện Nhân Thành viên Mới

được nhé b.. cứ làm avi rồi cho vào.

3. kibou

kibou Thành Viên

Trước mình đã từng làm, tuy nhiên vì công việc nên thất bại đam mê, theo ý kiến cá nhân của mình thì loài nào cũng đẻ được, chủ yếu là mình có nhận ra được tập tính, môi trường, thức ăn thúc, và điều kiện cho chim sinh sản, trong bài viết hạn hẹp về thời gian và điều kiện, mình chia Sẻ những gì mình đã làm, tuy chưa Ok nhưng mình nghĩ nếu tiếp tục sẽ thành công.
    Về khướu, đầu tiên phải ghép cho 2 cá thể gần nhau, quen nhau, không đánh nhau, mình trước đây kiếm mãi mới được 1 mái, trống 3 mùa mái 2 mùa, ghép 6-7 tháng vẫn oánh nhau ầm ầm,
    Thiết kế avi đủ rộng để được 1 cây như đa, si, ngũ gia bì bên trong - loại cây nhỏ, thiết kế có máng cát, chậu nước, thoát nước tốt.
    Nên để trên sân thượng nếu là nhà cao tầng nhưng đủ tránh nắng nóng, để tránh thiên địch không mong muốn như: chuột, rắn, chó, kiến, mèo.... và yên tĩnh tránh người soi mói nhiều,
    Nếu có diều kiện thì làm cái camera gắn chơi theo dõi.
    Hội tụ đủ tất cả thì cho chim vào, thúc mồi tươi mỗi ngày, thả rơm rác vào dịp mùa xuân (sau tết âm - hoặc tháng Chạp nếu thời tiết ấm) tổ khướu ưa thích là loại rễ của cây si, cây đa, và cây chổi chít, kèm Lông gà.
    Cặp mình nuôi đã tha rác vào tổ và em mái nằm đấy nhưng không đẻ, đúng lúc quan trọng mình phải đi biệt phái vài năm, nhờ người chăm nhưng để chim bay mất.
    Rồi mình bận bịu cs hàng ngày chấm dứt đam mê.
    Hy vọng bạn sẽ thành công

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé