Xin kinh nghiệm thả chung các loại chim vào AVI

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi ngoctiendha, 10/3/14.

1. ngoctiendha

ngoctiendha Thành viên Mới

Mình mới làm xong cái AVI: Diện tích cụ thể như sau: cao 3m, chiều sâu 1m3, bề ngang 2m. mình đổ đất và trồng cây nguyệt quế, phía dưới thì trồng cỏ. 02 mặt giáp tường. Vấn đề là mình muốn thả 01 cặp chớp mào trống mái, 01 cặp chòe lửa và 01 cặp khướu như vậy có được không? mình đang băn khoăn là chim khướu thả vào nó có chiến với mấy em đó k? nếu hên thì chim chớp hoặc chòe lửa sẻ đẻ vậy mấy em khướu có cắn chim con không. Ai có kinh nghiệm xin giúp mình với. cám ơn nhiều!!!

2. chimcanhxl

chimcanhxl Thành Viên

tùy con khướu bác à , có con cắn con k , nhưng vấn đề ăn cám sao bác , mỗi lần cho chòe lửa ăn sâu gạo thì khướu đến dành hết làm gì còn con nào cho lửa

3. ngoctiendha

Ðề: Re: Xin kinh nghiệm thả chung các loại chim vào AVI

Em đã test thử rồi sâu gạo mình bỏ 1 ngày 1 gốc cống thủy tinh em nó ăn đến 2 ngày vấn đề đó cũng không lo lắng lắm. Em chỉ sợ nó phá mấy con kia thôi. chắc thả thử xem thế nào. Cám ơn bác đã cho ý kiến. mà bác nào có kinh nghiệm diệt trừ kiến không chỉ em với. Thanks các bác nhiều!

4. hoanggiamc

hoanggiamc Thành viên Mới

Mình cũng đang nuôi những loại chim mà bạn dự định thả chung vào 1 lồng to. Tất cả không sao bạn à, tuy nhiên, chim khướu cũng khá ghê ghớm, nó hay đuổi đánh chim khác, đặc biệt chim nhỏ hơn nó, nhưng rồi tất cả cũng quen. Mình có sở thích giống bạn, thích nuôi chim sinh sản, vừa thú vị, vừa bảo tồn giống loài cho chim. Hj. Chúc bạn vui vẻ bên lồng chim nuôi tổng hợp nhé. Bạn chú ý đừng để chuột đào đất từ dưới lên nhé. Hj hj

5. ngoctiendha

Bạn đã có kinh nghiệm thả chung rồi thì chỉ giùm mình cho chúng nó ăn cám như thế nào với. mình cũng đang phân vân chưa biết ntn đây. sâu và dế thì dễ rồi chỉ mỗi có cám thôi. Cám ơn bạn nhiều nhé!

6. hoanggiamc

hoanggiamc Thành viên Mới

Re: Ðề: Re: Xin kinh nghiệm thả chung các loại chim vào AVI

Hj, từ chim to đến chim nhỏ, từ chim ăn thịt đến chim không ăn thịt. Tất cả đều cho ăn cám gà con. Ngoài cám ra, mình thỉnh thoảng bổ sung thêm hoa quả các loại (ra chợ mua hoa quả bị dập, vì nó rẻ mà chim mình ăn thì vẫn ngon lành), sâu và dế. Chim vẫn hót và vẫn bóng mượt như thường. Hj. Thật thiếu sót khi không góp ý cho bạn là nên cho 1 vài chậu cây cảnh vào trong lồng. Đặc biệt, cho 1 lớp cát mỏng lên các gốc cây cảnh đó. Tác dụng của lớp cát mỏng là khi chim ăn cát vào giúp tiêu hóa tốt hơn, chim chóc hay gà cũng vậy, chúng thường ăn thêm cát và sỏi nhỏ để tiêu hóa thức ăn. Hj, hj. Bạn đừng sợ nhé, mình hiện đang nuôi như vậy. Hj

Last edited by a moderator: 13/3/14
  7. ngoctiendha

Ðề: Re: Ðề: Re: Xin kinh nghiệm thả chung các loại chim vào AVI

Cám ơn bạn nhiều lắm. mình vừa hoàn thiện xong AVI đang thực hiện các giai đoạn trồng cỏ và diệt kiến. dự tính xong xuôi cuối tuần này ở nhà thì tranh thủ thả mấy em đó vào rồi theo giỏi diễn biến xem có oánh nhau không mà. hj. nói chung chim của mình cũng khá thuần rồi giờ chỉ đợi kết quả thôi. AVI nhỏ nhưng trong đó 1 trồng nguyên 1 cây nguyệt quế cao 1m5 và thêm 1 gốc cây khô cho chim đậu. xung quanh thì mình treo mấy quả dừa khô đã được xẻ đôi và không quên treo thêm mấy cái giỏ làm bằng tre mà người ta hay cắm hoa sát phía trên nóc AVI. như vậy đã được chưa bạn? có gi góp ý cho mình với nhé

8. gaututi

gaututi Thành viên Mới

Ðề: Xin kinh nghiệm thả chung các loại chim vào AVI

chòe lửa và khướu ko oánh đôi chào mào mới là lạ,
    mà nuôi trống mái chào mào chung mấy con chim dữ thế kia,chào mào ko sinh sản đc

9. ngoctiendha

Mình có ông bạn cũng làm cái AVI nuôi 1 cặp chào mào, chòe lữa, choèo than và cu gáy mà thấy chào mào vẫn đẻ ầm ầm 1 năm mấy lứa. khi mấy em chào mào đẻ nó còn đánh mấy con kia nữa chứ. Nói vậy chứ khi chọn mấy con chim thả chung thì mình cũng chon mấy em hiền hiền mới giám thả chung vào. mấy em có biểu hiện ở lòng nhỏ muốn đánh nhau thì không giám thả. mà cũng theo kinh nghiệm của người ta thả chim càng thuần thì càng dể đánh nhau. hj

10. vucada

vucada Thành viên Mới

theo kinh nghiệm của mình, nếu muốn nuôi chào mào đẻ, phải nuôi riêng 1 mình nó thôi, ko thả chung vs bất kỳ loại nào, nếu thả chung phải có ngăn cách riêng ko cho nhìn thấy nhau hoặc AVI phải thật rộng, rộng như sân vườn. hết.

11. ngoctiendha

Tình hình là mình đã thả 2 em chào mào và 1 em chòe lửa vào sống chung rồi. theo giỏi mấy ngày thì chưa thấy hiện tượng gì đáng lo ngại giờ chưa giám thả em khướu vào chắc phải đợi kiếm em chim mái rồi thả vào luôn. hj

12. zhuge liang

zhuge liang Thành Viên

Bác thả khướu chưa có oánh nhau ko nhanh pót cho ae học houi3 kinh nghiệm nào

13. ngoctiendha

Hix mấy ngày đầu thì không sao mình thả cặp khướu đến nay là 1 tuần: Hiện tượng: nó đuổi mấy em kia chạy quanh lồng. Đang theo dõi tình hình xem thế nào đây. có gì mình cập nhật thường xuyên cho a e rút kinh nghiệm

14. congminhfs

congminhfs Thành viên Mới

Chào mào nuôi sinh sản có thể thả khuyên vào được không nhỉ..!

15. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

Mình cũng có cái avi cao 5m sâu 2m ngang 2m
    mình thả 1 đôi chòe than 1 đôi mi và 1 đôi chào mào vào mới đầu thì cũng thấy đôi chòe than đuổi 2 đôi kia nhưng dần quen thì không thấy chúng đuổi nhau nữa thân!

16. baole

baole Thành viên Mới

Mình sắm 1 chiếc lồng cao 3m , rộng 3m dài 5m , lúc đầu thả 1 sáo, 3 khướu mái và ra tiệm bán chim cảnh chon 1 con khướu hót rất hay về thả vào nó im luôn .

Có ai biết cách làm cho nó hót bày mình với.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé