HN. Cách thuần họa mi mộc nhanh nhất

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi ônglão_vườnchim, 8/9/13.

1. ônglão_vườnchim

ônglão_vườnchim Thành viên Mới

Ông chú mình thuần mi rất phu : Tức là cứ măcj cho mi nhảy toét cả mặt chứ chẳng sót xa gì cũng nhanh thuần. Nhưng mà sau 1 thời gian nhìn con chim xấu lắm. còn mình cứ che kín mít, sốt ruột bao giờ mới thuần, chỉ lúc nào cho ăn mới mở nhưng có lẽ cũng lâu. Còn ae dùng cách nào đây

2. nguyenkien

nguyenkien Thành viên Mới

Ðề: HN. Cách thuần họa mi mộc nhanh nhất

tốt nhất bạn để chim chỗ đông người qua lại dễ thuần nhất

3. vn01063693

vn01063693 Thành Viên

Cách thuần của chú bạn có hại nhiều hơn lơi. Để nó nhảy chẳng may gãy móng gãy mỏ là vứt luôn con chim, chưa kể còn sinh tật ngoái lộn... Chắc cốp nhất là cứ che áo chữ A vứt dưới đất cho ăn cám nhạt mồi tươi chia nhiều lần trong ngay. 6 tháng là đứng lồng rồi.

4. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Đồng ý kiến với bạn này. Dù dùng cách nào để thuần chim đi chăng nữa thì quan trọng nhất vẫn là làm sao để con chim có được sự thư giãn và thanh thản. Chưa nói đến các tật về bóng bộ như mất móng, sứt mặt,... nhưng tật ngoái lộn là rất dễ xảy ra bởi nguồn gốc của tật đó là do thần kinh, khi mà thần kinh luôn căng thẳng, hoảng loạn rất dễ gây ra ngoái lộn. Mình rất thích một câu nói của chú Lâm Kiệt trong cách thuần mi: "Không có phương pháp nhanh, chỉ có phương pháp bền".

5. mai_linh

mai_linh Thành viên Mới

bác cứ kiếm một em mái thuần và để chỗ đông người qua lại là ok

6. mptb85

mptb85 Thành viên Mới

-theo e nghĩ, nếu là ng buôn bán kinh doanh cần chim thuần nhanh thì kg bàn đến, còn đối với người nuôi chơi, thuần chim cần nhất là thời gian và tính kiên trì, một con chim để đạt đến độ thuần ưng ý cần phải có thời gian, không thể đốt cháy giai đoạn đc.
    -còn thật sự đối với ng hay nóng vội, hoặc kg có tg chăm sóc, bận công việc thì nên mua chim đã thuần hoặc mộc dở về chơi, rùi tiếp tục chăm sóc và huấn luyện cho chim theo ý mình, nếu nói về giá cả thì để mua một con chim thuần về chơi là kinh tế hơn mua một con chim mộc, thời buổi đồng tiền mất giá như bg, để bỏ ra 1tr mua một con mộc và mất 2 năm khổ ải thuần 1 con chim thì thật là mệt mỏi, chưa kể các loại chi phí khác nữa, ngoài ra còn nhiều rủi ro như chim sinh tật, hoặc khi thuần rùi thì chơi không ưng. Nếu mua 1 con thuần dở hoặc thuần giá từ 3-4tr bạn có rất nhiều sự lựa chọn, bạn có đc con chim chơi ngay, chỉ cần bỏ chút công ra chăm cho chim chơi đúng ý mình là ok, như thế nhàn hơn nhiều, nói thật với thời giá như bây giờ thì với 3-4tr hầu như bạn kg làm đc gì lớn lao cả, thậm chí chỉ là số tiền tiêu vặt với một số ng, nhưng để mua 1 con chim, bạn đã mua đc công chăm sóc của 1 ng trong suốt 2-3 năm trời, một thứ mà kg phải ai cũng làm đc...

7. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

đã thử qua cách mà mấy ông nói trên thì thuần 10 em HM đến 8 con là sinh tật nhảy vắt ngoái ngửa. và nhiều bệnh nữa. tôi nói thẳng kể cả em thuần đét mà để chỗ đông người cũng sinh tật luôn. đừng tưởng hm thuần đét không bi tật nhé

Last edited by a moderator: 9/9/13
  8. mi79

mi79 Thành Viên

Bỏ ra 1-2tr hay 3-4trịu với một số bạn có thể ko là gì,nhưng với một số khác thì ko đơn giản đâu bạn ơi.Hơn nữa thuần chim nó cũng là một cái thú đấy.
    Còn việc thuần như thế nào nó còn phụ thuộc vào bản tính từng con chim một,chứ ko thể áp dụng giống nhau hết dc.Túm lại chỉ có phương pháp từ xa đến gần là có vẻ hợp lí

9. cuongbacgiang11

cuongbacgiang11 Thành viên Mới

Mình có một đòn nhỏ trao đổi nhé......... thời gian thì không thể vội - tiền nhiều người thích nhưng ít vd như minh ------------ vậy làm thế nào để đỡ xót con chim mới mà giá thành vừa phải ai biết nó lại là em có tương lai........... nhảy toét đầu là điều đâu tiên và cấm kỵ vì con chim sẽ yếu vi đau vi mất máu em nó sẽ sinh bệnh .. cách khắc phục đầu tiên là để em nó không bị mất máu và đau. Thứ nhất chạy đua với thời gian là tập cho em nó ăn đúng bữa và cảm giác có bạn em nó sẽ có ăn.......... giống nuôi cá ao bác hồ. thứ hai: để em nó không chảy mau bạn mua một cái lồng có nan rộng như lồng cu gáy .. tiếp theo bạn cắt rẻ hoặc vải mềm quấn cho khắp các nan lồng .......... che kín 70% lồng lại theo nguyên tắc mở dần dần. em nó không bị chảy máu không hỏng mỏ móng . còn chế độ ăn là điều tối quan trọng mà chơi chim ai cũng phải biết ..... hãy tặng cho em nó mồi tươi khi bạn xuất hiện bên lồng.......... ok đó là kinh nghiệm nhỏ của cá nhân mình nếu bạn muốn chi tiết hơn hãy điện thoại cho minh mình nhiệt tình hết minh.

10. bjnhchimmoc

bjnhchimmoc Thành viên Mới

Theo em thì thuần chim không thể nhanh được.

11. baotq

baotq Thành viên Mới

e có 1 c0n mua của bọn mông hg đã gần 2 năm mà vẫn lo như điên :D hót thì chả ăn thua. cứ để chơi vậy. chơi chim là phả kiên trì và có sự yêu thương chăm sóc nó bác ạ :)

12. dungda

dungda Thành Viên

hai cách của bác chả có cách nào ổn cả.cách thứ nhất nếu thuần đc cũng vứt con chim đi cách thứ 2222222 thì chim của bác luôn là chim mộc.thân
    p/s:bạn nên tìm cách khác phù hợp hơn

13. Mr Canh

Mr Canh Thành viên Mới

Bạn cho mình xin sdt trao đổi với bạn chút.thanks

14. chimcanhdatviet

chimcanhdatviet Moderator Ban quản trị

>>> 16 điều lưu ý thuần dưỡng chim Họa Mi Mộc <<<
    01. là ưu tiên chọn những em nhảy khôn ( tức là biết giữ mặt giữ lông ngay từ đầu . Hoặc những chú chim đã qua nuôi dưỡng từ 2 - 4 tháng rồi. ( Cá biệt : Có những ae chơi chim chọi thì mặt sứt toét cũng chẳng sao có khi lại là chuyện thường ).
    02.là sử dụng loại lồng thổ dân tộc ( Mẫu lồng này có nhiều điểm ưu việt khi nuôi mi ) Hoặc mẫu lồng giả côn minh size 30 -32-34 .
    Nếu vẫn sử dụng lồng to 36 -38cm như bình thường thì chú ý dùng áo lồng vải nhẵn tối màu che nửa kín nóc, đặc biệt là che mặt sau của lồng để chim cảm thấy yên tâm - có điểm tựa.
    03 là Chim mộc chỉ cần cho ăn cám cò, gà, vịt, bavi .... và mồi tươi .Sau vài tháng cho ăn cám ngon cũng được Nhưng chú ý đảo cám để phân chim đẹp bình thường vì cám ngon nhiều chất chim chưa quen dễ lỏng phân.
    04. là nên cho chim đi ngủ che áo lồng kín từ 17h ( 5h chiều ) để tránh , hạn chế trường hợp lỗi với chim mộc.
    05. là cứ 5 - 7 ngày ốp mái 1 lần mỗi lần 15p.
    Lưu ý : Mi mái chọn ốp có thể là mộc hoặc thuần nhưng phải đảm bảo biết rích titi ( Lưu ý riêng mái mộc phải để ý cách ốp ko sẽ gặp hại ). Đặc biệt tối ngủ nên treo 2 lồng trống -mái gần nhau ( cách nhau khoảng vài cm thôi nhé )
    06. là nên đặt lồng chim dưới đất hoặc 1 góc tường hoặc treo ngang tầm ngực người ( lưu ý : ko nên treo quá cao, treo vổng cao lên chim sẽ nhìn thấy điểm sáng , trời xanh rộng lớn chim sẽ bay loạn vì Có lẽ chúng nhận ra rằng gian ngoài kia là nhà của chúng :):):)
    07. là khi mở áo lồng nên huýt sáo đánh thức chim trước tránh chim giật mình hoảng loạn.
    08. là mỗi ngày cho tắm 1 lần ( che 1 nửa lồng tắm trên nóc lại và để tĩnh 1 góc cho chim yên tâm tắm.
    09. là đừng xót ruột hoặc nâng niu chim quá nhưng cũng ko nên quá phũ phàng.
    10. là có thời gian nên mở file nhiều loài chim khác cho chim nghe ( bằng cách coppy nhạc mp3 các loài như yến, chích chòe, khướu...) các bạn có thể file tiếng chim rừng này trên youtube hoặc trên face của mình khá nhiều.
    11. Cho chim nghe thêm nhạc ( nhạc vàng, nhạc xanh, rock....). Điều này nghe hơi buồn cười nhưng các bạn cũng có thể thử xem nhiều điều thú vị đó . Ví như chim chích chòe thấy trời mưa, nghe tiếng nhạc, tiếng nước chảy ...là nó hót chuyện chẳng hạn ...
    12. là mỗi lần dùng tay hoặc cái đũa kẹp gắp 1 con sâu hoặc 1 con dế thả vào lồng cho chim ăn ( Để cho mi nó hiểu mỗi lần chủ đến là được ăn ) dần nó sẽ ít nhảy hơn và quen mặt chủ. Mình đã và dang làm và hình như là chúng hiểu như vậy thật :):):) hi
    13. là chủ chim tập gọi – tập sùy miệng như 1 số clip m vẫn làm như ( pâp pập, túc túc, tắc kè … Mà đơn giản là các bác có thể coppy các file gọi này đã có m làm nhiều trên youtobe lắm) kiểu như mấy cậu thanh niên gọi gái ấy hihihi. Bản thân mình bán chim 1 thời gian cũng gặp khá nhiều các chú, các anh rất có kĩ thuật khéo léo trong việc gọi dụ chim họa mi và còn có khi khéo hơn cả họa mi mái ấy chứ.
    14. là chim để ở chỗ có người qua lại tuy nhiên ko nên để nơi quá nhiều người hoặc trẻ con nghịch sẽ làm chim thúc mạnh gấp gáp dẫn đến hoảng , mất móng, mờ mắt…
    15. là móng chim quá dài có thể dùng cầu nứa, cầu mài, đá cuội nhám, lồng lực sàn bê tông chạy ít ngày có mà vuốt móng đẹp như gái 18+… có thể bắt ra lấy bấm móng tay cắt nhưng lưu ý bắt tay là trường hợp chim mộc và hãn hữu lắm mới bắt, khi bắt phải dứt khoát tránh lùa làm chim hoảng sợ.
    16. Điều 16 là nếu có điều kiện chủ chim nên thuê 1 em xinh tươi chăm sóc chim biết làm cho chim thoải mái phấn khởi là chim sẽ nhanh thuần ( Cái này vui :)
    – Chúc các bạn có được những chú chim hay được vực lên từ chính đôi tay của mình đó là sự trải nghiệm cực thú vị. Với tôi con chim – thú chơi chim cảnh không chỉ là sở thích mỗi cá nhân giải trí xua tan mệt mỏi mà con chim cảnh còn là phương tiện để con người chúng ta gần gũi nhau hơn – chia sẻ và giúp đỡ nhau trên nhiều lĩnh vực trong cuộc sống.
    ( Chim Cảnh Đất Việt – SĐT 0944114410 – Hà Nội ) .
    > BÀI VIẾT MANG TÍNH CHẤT CÁ NHÂN - THAM KHẢO - RẤT MONG AE ĐÓNG GÓP CHIA SẺ THÊM CHO AE MỚI CHƠI + ĐÃ CHƠI + ĐANG CHƠI GIAO LƯU HỌC HỎI LÀM VUI VẺ RỰC RỠ HƠN CHO THÚ CHƠI NÀY .
    THÂN ÁI !

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

15. Lịch hoạ mi

Lịch hoạ mi Thành viên Mới

Dục tốc bất thành

16. danghuunam

danghuunam Thành Viên

đông ý với bác này ạ