Bệnh và cách chữa trị cho chim yến hót!

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi Than Dieu, 30/11/10.

1. Hưng GC

Hưng GC Manager

Ðề: Bệnh và cách chữa trị cho chim yến hót!

Bài viết của bạn rất hay, cám ơn đã chia sẻ!
    Mình góp ý một chút: Nên thay Clorocid-H bằng Gentrisone (bán ở hiệu thuốc tân dược); trong Gentrisone có thêm thành phần chống nấm nó sẽ có ích cho chỗ tổn thưởng ở chân yến; vì chỗ tổn thương thường tạp nhiễm trong đó thường sẽ có nấm. Còn so sánh tác dụng trên vi khuẩn của clorocid/cloramphenicol trong clorocid-H và Gentamycin trong gentrisone mình ko chắc cái nào đạt hiệu quả cao hơn nhưng theo hướng dẫn của bạn thì có dùng clorocid bột rồi nên nếu chuyển qua dùng Gentrisone nó có thêm tác dụng ngăn ngừa nấm.

2. taolaty

taolaty Thành viên Mới

A Hưng sửa dấu dùm e nha(e online bằng ip)nhà e cũng nuôi rât nhiu yến khỏang gần 50 cá thể.nói thật bệnh này e nghiên cứu cũng nhìu bác tiền bối rồi thâm niên tòan rất nhìu năm.kể cả chú Cừong dola bên q7.hỏi cách trị bệnh đau chân này rồi chú nói bó tay.chú có kể hồi xưa chú chơi đôi nào bị bệnh nay???kể cả it ve sinh lồng chú cũng k hiểu tại sao yến giờ hay đau chân quá.e cũng có qua thăm đàn chim của chú.chim nhập khá nhìu thế mà cũng có vài e đau chân chim Việt Nam cũng vài e bị.thử hỏi kinh nghiệm mấy chục năm trời như chú còn trị không dc thi làm sao???Em đã áp dụng rât nhìu cách cho dàn chim nha ngâm methyxanh xông xai gentristore (định nói Gentrisone phải ko?) kết quả ngày càng nặng(lúc đầu thì hầu như hết hẳn).có e còn cui cả chân(bi chan nay chua nhu nhug cach tren xog thanh 2 chan)
    ------->theo e nghĩ cách trị tôt 1 la đừng đụng đến chân e nó, cứ cho tẩm nước muối, giảm bớt trứng vệ sinh lồng sạch sẽ con nào hết là hết con nặng quá thì giải phẫu ngón chân.e đang áp dụng cho bầy chim nhà cũng có vẻ khả quan.

Last edited by a moderator: 6/2/13
  3. Hưng GC

Hưng GC Manager

Hôm nay tớ quỡn nên sửa hộ bạn rồi nha; ko biết có đúng ý bác chủ ko; hạn chế viết ko dấu nhé.
    Có thông tin gì bác cứ chia sẻ đi, đừng vội đầu hàng căn bệnh này. Kinh nghiệm của các bậc tiền bối về yến là cực kỳ quí báu nhưng bệnh tật bây giờ ngày càng oái oăm; đôi khi phải nghĩ đến những giải pháp mới để đối phó.

4. taolaty

taolaty Thành viên Mới

anh Hừng cho e hỏi có phải a là Tuấn Hưng bên cao thắng không???thăm niên của anh cũng thuộc hàng bậc thầy nguyên cái Sài Gòn này chưa ai chơi hàng độc như anh.chỉ thích mua những loại chim nhập mà ít người dám chơi đúng là hàng dữ :-*

5. Hưng GC

Hưng GC Manager

Ko phải đâu bạn ơi; mình ở ngoài HN cơ.

6. Mi Tân Thanh

Mi Tân Thanh Thành viên Mới

Nhà bác Nuchuarungxanh có nhiều yến k ạ. em muôn một con hoàng yến để chơi. nếu bác có để cho em một con được k ?Cho em địa chỉ cụ thể hôm nào về Hà nội em sẽ tìm đến.

7. Nuchuarungxanh

Nuchuarungxanh Thành viên Mới

He he!
    Em thấy rất là vinh RỰ được đón bác. Bác đến ngõ Mai Hương-phố Bạch Mai ngay chỗ cây xăng ấy, hỏi nhà Lý Thu Mai nuôi chim yến thì ai cũng biết. Cửa nhà em có vẽ một con chim yến to hơn con gà mái rất nhiều.mời bác...hí hí

8. Hoang_anh

Hoang_anh Thành viên Mới

Mai e qua e nhờ bác xem hộ em hồng của e bị làm sao đc không ak. Tiện thể e mua ít đo ăn cho yến luôn đc không ạ

9. luongphuong1801

luongphuong1801 Thành viên Mới

Chị ơi cho em hỏi,em cũng vừa tập chơi yến,mà em thích nuôi từ nhỏ nên có bắt 1 ổ chim non về nuôi.nuôi được gần 2 tuần rồi.mà sao hôm nay có 1 con nhỏ nhất bị ị ra dính phân,không biết có cách nào trị không,mong chị trả lời sớm giùm em.

10. congminh24h

congminh24h Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    cám ơn các bác đã cung cấp thông tin.

11. ptduonghn

ptduonghn Thành viên Mới

Chào mọi người. Mình có nuôi 1 con hồng, khoảng gần 2 năm. Trước thì hot rất căng, lắm khi phải cho vào tollet cho nó đỡ hot. Nhưng nửa năm nay tịt luôn ạ, cứ xù hết lông lên. Thức ăn gồm: Kê và cám trứng( mua trên tăng bạt hổ- hà nội) thi thoảng trứng chim cút, rau xanh gồm cà rốt hoặc cải rau muống linh tinh, tắm đều, phơi nắng đều. Hiện đang thay lông (rụng đầy nhà luôn). Vậy Làm thế nào để nó hót lại ạ?

12. vanduc1102

vanduc1102 Thành viên Mới

cảm ơn bạn nhé

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé