Nhật ký sáo nâu

Thảo luận trong 'Nhồng-Yểng - Cưỡng - Sáo.' bắt đầu bởi chimtataxoa, 2/11/15.

1. chimtataxoa

chimtataxoa Thành Viên Tích Cực

Sáo giả giọng chào mào bạn ơi :D

2. chimtataxoa

Các bác chiêm ngưỡng em nó nhé! :D

Lssldemateu thích bài này.
  3. Lssldemateu

Lssldemateu Thành viên Mới

Nhìnthichs quá

chimtataxoa thích bài này.
  4. chimtataxoa

CỨU CỨU

Em sáo nhà mình bị sưng 1 chân (ống chân), em nó đau quá hay nằm cầu hoặc làm quỷ 1 giò, hic

Hôm kia, em nó đau quá nên tự mổ cho bể vết sưng, chảy máu tùm lum. Mình cũng đã thoa thuốc tím (thuốc sát trùng) mỗi ngày 1 lần rồi

Ae nào có kinh nghiệm vụ chân giò này thì giúp mình với!!!

5. Lssldemateu

Làm sao mà ra nông nổi vậy bác... Coi nguyên cứu lấy vải gạt băng vết thương lại bác ak....

chimtataxoa thích bài này.
  6. chimtataxoa

Chắc do lồng không vệ sinh nên mới bị vậy, hiện chân nó lại sưng dọc theo ống chân, trước đây nó tự mổ chảy máu, giờ lại sưng lại, ca này khó.

7. Lssldemateu

Uh... Chia buồn cùng bác... E thuần dc chú sáo nhà e rồi... Nhưng hiện tại chưa giám thả e nó ra... Đang tập nó nói... Nó chịu khó nghe mà ko thấy nói lại... Hihi

8. chimtataxoa

Rồi một hôm, tôi quyết đi thật xa...

Cả đêm qua ngủ cứ chập chờn, bên tai vẫn thỉnh thoảng nghe tiếng nó nói CÓ KHÁCH hoặc HẮT XÌ. Gần sáng cũng chờ nó nói để tỉnh dậy đi làm.

Số là chiều hôm qua, trời nhập nhằng tối, nó nhảy điên cuồng như mọi bữa do thấy mấy con én lượn qua lượn lại. Mình đã thả nó ra, không như những lần trước, nó vụt 1 phát lên không trung, rẽ trái và khuất sau những tòa nhà cao tầng. Mình cũng vác xe đi tìm nó ngay, chỉ hy vọng nó đậu ở ban công nhà nào đó như lần trước thì có thể mang nó về được. Nhưng lần này vô vọng, chẳng thấy bóng chim tăm cá đâu cả.

Thế là xong, chim cho dù thuần phục nó thì nó vẫn là chim, nó vẫn còn bản năng của nó, sai lầm của ng nuôi là thả nó ngay lúc bản năng nó quá mạnh mẽ.

Hic, thằng cu con chứng kiến cảnh tượng, lập tức vào phòng đóng cửa, mắt đỏ hoe. Mình phải chở ku con đi tìm, mặc dù đoán là lần này khó mà còn hy vọng. Ku con mình gần như chẳng chơi với sáo, hiếm khi cho ăn... tuy nhiên, khi sáo bay thì lại khóc, trách mình, sợ sáo cô đơn lạc lõng bị bắt nạt giữa bầu trời và thiên nhiên bao la. Mình phải trấn an, nó sẽ không sao, có ai bắt được ng ta sẽ nuôi nó vì nuôi nó không quá khó chỉ cần cho chuối là nó cũng no bụng rồi, ngoài ra, trong quá trình nuôi mình cho ăn uống đa dạng: từ lá cây, cơm nguội, thịt, cá, tôm v.v... nên về môi trường thiên nhiên nó vẫn có thể thích nghi tốt (hic, chỉ nghĩ vậy thôi chứ không chắc lắm)... Nghe vậy ku con mình an ủi: khi nào nó lấy vợ, nó sẽ dẫn vợ con nó về nhà ra mắt. (huhu)

Mẹ mình cũng buồn khi mình dt báo chuyện chim sáo xổ lồng bay xa. Cả nhà cùng buồn. Gấu thì trách mình thiếu kinh nghiệm khi cho nó thấy cảnh mấy con én chao lượn, thay vì nên trùm lồng cho nó ngủ sớm.

Thế là hết, chắc không nuôi thêm con chim nào nữa. Chim đẹp, hót hay phải ở thiên nhiên, mình dù có nuôi nó chăm sóc nó kỹ lưỡng cỡ nào thì nó cũng như ở tù thôi.

Chúc nó tìm được chim mái và xây tổ ấm cho gd nó.

p/s: chưa kịp dựng tìm vợ cho nó thì nó đã tự đi tìm hp cho riêng mình rồi...

Bye.

Chỉnh sửa cuối: 11/7/16
    ngoctuan thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé