cách phân biệt chào mào má trắng trống mái

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nêmô, 30/8/15.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Chuyện là lúc trưa đang ăn cơm trời thì âm u có thằng bạn gọi gấp.tưởng chuyện gì và nhanh bát cơm rồi xách xe đi vội.vừa đi thì trời mưa lâm thâm ẩm cả áo quần.sang đến nơi anh ta niềm nở tươi cười ra đón tiếp,thấy cũng lạ gọi sang gấp mà sao nó vui thế nhỉ(em thì nghỉ là có việc gì k may mới gọi gẫp thế).hóa ra lúc trưa nó đi làm về ghé tiệm hột được con má trắng ngta đi bẩy lưới dính được.gọi qua phân biệt trống mái dùm nhân tiện làm luôn một ly.nhìn qua thì em nó to con dài đòn dử lắm.phía sau ót có 5 6cọng tóc tơ dài lòi tòi phòi.mí mắt trên hơi hơi méo.lưỡi có hai đốm.mào mỏng te luôn(quả mào hơi xấu có mấy cọng à mà thấp tủn tùn tun).mồm có râu dài.màu thì hơi nhạt.qua nhận định sơ bộ em phán nó là trống vì có đốm lưỡi có tóc tơ mắt hơi méo và to con.thế nhưng một số đặc điểm về bổi bẫy đấu mà em nhận xét thì chim trống thường có màu đậm với má trắng lông mào cũng hơi dầy.em này ngược hẳn.để ý em thấy con trống có râu con mái không râu.với lại lục lọi khắp cái internet rồi mà không thẫy có bài nào nói về phân biệt má trắng mà toàn đề cập má đỏ.thế nên lập topic này mong ae vào thảo luận để có nhiều cách phân biệt chim má trắng thuận tiện cho ae chơi chim

2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Sau gáy có tóc thì 100% là trống khỏi suy nghĩ vì dấu hiệu đó tứ khi sinh ra nó vậy cụ ạ. Má trắng thì chim chưa định hình đầy đủ đâu vì thế cống khiếm khuyết mà

3. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Tai nhìn tướng không dữ dăn lắm nên em phân vân.các cụ có cao kiến cứ chém nát bét cái topic ra em nghĩ có rất nhiều người vẫn chưa rỏ về chim má trắng này

ngoctuan thích bài này.
  4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Theo kinh nghiệm bản thân em thì chim có râu miệng nhìn giữ chim vậy thôi chứ không ly chim đâu

5. Vuhongcuong

Vuhongcuong Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    Cái này khó. Vì giống như con người mình. Có người nhìn rất nam tính, cơ bắp cuồn cuộn, nhưng lại chỉ thích trai đẹp. Có người nhìn rất nữ tính nhưng lại rất hiểm ác!!!
    Hoặc như thực tế con mấ trắng của e, e nghĩ là mau mỏ, vì nếu treo ra thì gần như nó hót liên tục (trong đó có tiếng của CM đực), nhưng cũng có lúc e thấy nó Quýt wiu kiểu CM mái các cụ ạ

6. Thắng CM

Thắng CM Thành Viên

E đồng ý với bác Tuấn , e bẫy dc mấy chú má trăng cũng có lông sau gáy rùi

7. hiencmgl

hiencmgl Thành Viên

E thấy thường thì má trắng mới về khoảng 4,5 ngày thì hót chuyện r ..nên nghe hót chuyện thì trốg chắc...:D

8. Thanhiphone

Thanhiphone Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Thượng đế ơi bao giờ con mới khổ?
    theo em má trắng như bác kề là trống rồi, còn nhìn chim dữ hay ko dữ thì chỉ ra vẻ bề ngoài mà thôi, quan trọng vẫn là các đặc điểm chung của 1 con trống thì con má trắng bác kể đều có. còn lông thưa vì em nó còn là má trắng chứ ko phải chim trưởng thành nên thư vậy thôi,khi nào thay lông là ra lông dầy thôi.

Phó hồng tuyết and nêmô like this.
  9. Nam1403

Nam1403 Thành viên Mới

Co phai tu goc mao xuong ko bac

10. Kien mới chơi

Kien mới chơi Thành viên Mới

IMG_20221219_103712.jpg IMG_20221219_103650.jpg IMG_20221219_103616.jpg IMG_20221219_103048.jpg
    Giúp em phân biệt trống hay mái với các bác

Tất cả ảnh up lên :

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé