xanh tím mái

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi nêmô, 31/7/15.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Con xanh tím mái nó có hót đấu như xanh tim trống không.có thể dùng xanh tím mái làm mồi để bẩy canh tím trống không ạ

Bài viết mới
  2. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

XT mái cũng hót nhưng ko căng như trông -với chòe than mái thì chơi hay hơn nhiều trong số loài chim mái thì chòe than - ốc mít - XT mái đêu hót tốt nhưng XT mái chơi hay hơn tất cả có điêu mầu sắc xấu - làm mồi ok đi bẫy hay ,dở vào hết .. ko tuyển được con hay nhanh như bẫy bằng chim trống hay >

nêmô thích bài này.
  3. nêmô

À à.vậy là cứ để em mái này nuôi rồi làm mồi để bẫy cũng dính xanh tím trống hả cụ duongrau.đọc bài của bác em chỉ hiểu được phần nào thôi k rỏ ngọn ngành lắm ạ.mấy hôm trước mua về em xt trống 200k chưa vào cám về nuôi hơn tuần đã nhảy đậu lên tay ăn trứng kiến r mà nghịch dại nó bay mất.hôm nay phơi nắng cho khuyên lại thấy có mấy con khuyên bổi ve vãn treo cái lụp ra gặp đôi xanh tím này mò về thế nào con mái lại nhảy vào mà con trống lại không vô mới đau.cụ duongrau cao thủ loại này chỉ cho em cách nuôi con mái này căng lửa treo ra là hót để em làm chim mồi bẫy một con trống về chơi cộng chế độ ăn uống cám loại gì tắm nắng nước ra sao ạ

4. nêmô

Em đá cái cho tóp nó lên cao để tí bác duongrau onl diễn đàn chỉ cho em cách nuôi xanh tím mồi ạ.spam đó bác tuân đừng xóa bài em nha

5. duongrau01

*** Ha ha - sao máu làm sao vậy ??? mới mua về mà đã chơi dại rồi ... nhưng ko sao ! thế mới có kinh nghiệm .
    **** em mái cứ vô cám bình thường ( cụ biết cách vô cám rồi đúng ko ? ) - em mái nó chơi cũng ổn hơn các loài mái khác nhưng có điều mầu sắc xấu và ko căng biểu diễn vẩy đuôi như em trống lên lửa ... Nhưng để làm mồi cũng ok - chơi em mái làm mồi cụ sẽ bắt được tất cả già trẻ,gái trai .. ok hết . Về phải nuôi tuyển lấy con hay . còn dùng em trống hay làm mồi thì sẽ được em trống hay bằng mồi hoặc hơn chắc ăn luôn - còn những em tep tep thì chạy rẽ đất ( vì bọn XT nó hiêu chiến lắm ) ** tui có em trống mồi đỉnh lắm đá gương ầm ầm - đá cho một em trống ở nhà chạy rẽ đất bây giờ tòa phải treo xa gần 10m mới dám hót ) giá cụ ở gần tui cho mượn hi hi - khu nhà cụ có XT sướng nhỉ - ước gì khu nhà mình có hi hi - chúc cụ thành công - sớm bắt được nhiều - hồi âm nghe - thân !

nêmô thích bài này.
  6. nêmô

Rồi rồi cảm ơn cụ.xt em đang cho ăn trứng kiến.con mái này em bắt được k phải mua còn con trống bữa trước mua 200k về nuôi hơn tuần đút cho ăn trứng kiến bình thường dạn lắm nhưng bị sẫy rồi.chỗ em đã phát hiện ra lãnh thổ của 3em xanh tím trống cứ đi qua khu đó thì thễ nào cũng nghe tiếng bọn chúng nên tính dùng em mái này hy vọng bẫy đc em trống về nuôi.cụ cho hỏi thêm em cho xt ăn cám khuyên hay cám đậu trứng bình dương ạ.trưng kiến thì em nó ngày nào cũng sẽ đc ăn một cóng cho nhanh lên lửa vậy thì khoãng bao lâu để cho em nó ra mồi được ạ.loại này đặt ra rừng cái nó có hót ngay như mồi chào mào k hay phải kè kiếng ở lồng bẫy ạ

7. duongrau01

A Ha - vậy là ok - bọn này dạn cho luôn em mái vào lồng đi bẫy luôn kẻo trễ để chắc ăn thì treo thêm 1-2 cái bẫy ko hoặc cho em khuyên vào treo xung quanh là ok ngay ( Nhớ dương bẫy lên nhé ) - chắc ăn nữa bổ xung thêm file XT hót đảm bảo sau 20" bác có XT trống về nuôi liền - chúc thành công nghe !

nêmô thích bài này.
  8. nêmô

Con mái này vài hôm nữa vào cám xong thúc trứng kiến thệt nhiều cho lên lữa rồi sang lồng đi bẫy luôn nhà đang có 3con khuyên vàng chả biết trống mái thế nào lựa con siêng kêu ra đem đi bẫy luôn.sẽ có mp3 hỗ trợ.có chiến lợi phẩm báo bác ngay ạ

9. duongrau01

Thời cơ ko chờ ai - vài hôm nữa thì có người khác bắt mất trống rồi - con mai ko cần lên lửa bây giờ cứ cho vào bẫy là ok - vài giờ đồng hồ có sao đâu !

10. nêmô

Nhưng mái chưa vào cám mà cụ.vội quá làm gì khoản đó cụ k phải lo khu nhà em có ai chơi khuyên và xanh tím đâu.khuyên và xanh tím là do em đi làm nhìn thấy chúng mới biết là khu nhà em có khuyên và xanh tím thôi hai loại này mới thấy xuất hiện vào nkoãng năm ngoái thôi trước đây k bao giờ thấy và hiện tại số lượng không phải đàn lớn chỉ vài chục con nên em ít bẫy giờ phát hiện có xanh tím định kiếm một em trống về chơii thôi để cho chúng đẻ nhiều mình tha hồ mà bẫy cả chào mào cũng vậy giờ hiếm rồi nên em phải hạn chế.chơi thì phải biết bảo tồn đúng k cụ.giờ mà hỏi ngta có biết xanh tím k hầu hết là k biết nên em chả lo

11. nêmô

Mà mấy hôm trước bị sổng con xt trống em buồn quá nghe bảo xt hay đá bậy nên bắt con 5màu sang lồng bẫy đem đi.lựa được kèo ngon rồi bật file lên cái em trống to con về luôn đứng nhìn con5màu nhãy một hồi rồi bỏ đi.nản tập 1 cụ ạ

12. nêmô

Cụ duongrau nghe em kể nhé.khu vườn nhà em thì có một cặp xanh tím.khoảng 2tháng trước có thấy đôi bố mẹ này đang nuôi một em chuyền.tính bắt nhưng thôi vì lúc đó chuẩn bị về quê k mang theo được.thế là lúc vào tuyển một em trống về nuôi được hơn tuần thì bị sẩy.kể từ đó cặp này và con bị sẩy rủ nhau đi đâu mất tăm không thấy bóng dáng con nào nửa.buồn.sau này bắt được một em mái và đã nói đến trong topic này rồi đấy.chăm đến hôm nay ngày nào cũng trứng kiến.thế mà kè thử gương không chơi.buồn.lúc nãy đang nằm võng ở gốc cây mận hóng mát thì nghe mấy con hút mật chúng đấu nhau.ngước mặt lên xem một hồi lại thấy có em xanh tím đang tìm sâu.chạy vội vào móc con mái ra.bật file lên thì nó xuống nhưng không hót mà chỉ xòe cánh trông dử dằn lắm.cả em mái cũng vậy im re nhảy loạn.buồn.vào lấy cái lụp ra chon cành trống trãi chỉ đủ treo cái lụp và em mái thôi.vừa quay đi chưa bước được hai bước chân khoảng cách đến ngay lụp và em bổi đang đứng trên cành chỉ 2mét.nghe kêu éc một phát.nhìn lên chả thấy bổi đâu nhìn xuống lụp.ôi thôi rồi.đã nằm gọn trong lụp rồi.gở ra quan sát kĩ thì màu hệt như em mái lưng và cánh màu nâu nhạt bụng vàng.cổ em bổi vẫn còn vàng chứ chưa chuyển sang nâu xậm như em mái kia(chim trống cổ cũng nâu sậm mà bác).nghĩ lại buồn.bẫy em mái làm gì được đây.quan sát kĩ hơn thấy ở má chim có hai chấm lông màu tím.làm liều.bắt em mái ra không thấy có chấm này mà em trống trước lại có màu tím.
    hỏi cụ duongrau(vì con xanh tím của cụ là do toanoai tặng lúc còn non phải không nên chắc cụ biết về chim non và tơ).con bỗi này là trống tơ phải không ạ vì từ lúc nó chuyền đến giờ là khoãng 2tháng.chưa thay lông để trổ màu xanh được phải không ạ.cổ có màu tím mà em mái kia lại không có thì nó phải trống k.
    nếu là trống vệy cụ cho em biết bao lâu thì chim non sẽ thay lông để trỗ màu xanh.mà nếu trổ lông thì một lần là xanh hết hay từ từ vài đợt lông mới xanh hoàn toàn.
    xanh tím ăn cám gì ạ(bột đậu trứng bình dương hay ăn bavi).
    em cho ăn cám khuyên theo công thức một lạng đậu phộng hai lạng đậu xanh đồ chín thêm vào 10lòng đỏ trứng gà luôn khỏi mua cám có được không ạ.
    cụ trả lời rõ cho em từng phần nhé.
    cảm ơn cụ vì những tư vấn ở trên

13. nêmô

Nhanh nhanh cụ duongrau ơi

14. nêmô

Hix.đợi mãi không thấy cụ duongrau.up cái cho lên top 10 nhờ các ae cao thủ xanh tím vào giải đáp dùm câu hỏi ở trên ạ để đở ohải lăn tăn thắc mắc

15. duongrau01

Ka Ka - mấy hôm nay bận - ko điện thoại cho nhanh Tel : 0904678203
    theo như bạn nói thì em XT vừa bắt là em XT Trống chuyền - mai ban ngày đem ra nắng nhìn kĩ chỉ cần có cái lông xanh trên đầu hoặc gần mỏ khu trán là ok
    con chuyền trống, mái như nhau chỉ khi trổ lông mới phát hiện ra còn em vừa bắt có lông mầu tím thì cũng khả quan nhưng chắc ăn phải thấy vẩy( Nhỏ như vây cá ) lông xanh trên đầu mới ok - thường thì lông xanh trổ trước .
    ***** XT thay lông từ đầu xuống đuôi - ngực - bụng - cánh sau cùng- và thay rất từ từ - thay từ bây giờ phải gần tết mới xong
    **** ăn uống thì loại này mạnh - dễ nuôi - cám bã thế thêm mồi tươi là ok rồi
    *** Vậy là có XT - cho mái vào bẫy túc trực 24/24 ko cho chúng nó thoát - đã quá ha - chúc thành công !

16. nêmô

Cụ nói em yên tâm rồi.con này nhìn sơ qua thì toàn thân màu nâu nhạt.bụng vàng lục cổ cũng vậy nhìn hệt như em họng tím mái vậy đó nhưng hai bên cỗ có chùm lông tím.con mái già rừng kia bẵt ra xem thì cổ lại không có lông tím mà nhớ lại thì em trống bổi lần trước cổ đúng có lông tím thật.kết luận bừa em nó trống chuyền cụ nhỉ.mai em đi test thêm con nữa xem được k.nhân tiện kiểm tra lại con tơ luôn cho chắc.cảm ơn cụ nhé.có tin vui báo cụ liền

17. duongrau01

Ok - kể ra khu mình có mà bẫy thì khoái biết mấy ... ka ka - khi chuyền trống mái như nhau - như bạn tả thì con đó là trống chuyền rùi - đạt bẫy 24/24h kẻo khi em nó về ko kịp - mắt trước mắt sau hay bị sổng mất mồi lắm đấy - vậy lên cứ cho mồi vào bẫy sẵn - lên đạn chờ - mục tiêu về ... ẹc ... dính luôn ha ha .

18. nêmô

Thì mỗi nhà mỗi cảnh mà cụ.chỗ cụ k có xanh tím nhưng có xác pháo hút mật đuôi cờ rẻ quạt...chỗ em thì có xanh tím.mà cụ cho em hỏi rốn mấy câu nhé.xt nó thay lông từ giờ tới tết mới xong cũng mất 4 5tháng.lâu nhỉ.vậy lúc nó thay lông có cần kiêng cữ áo lồng nắng gió mồi mè như các loại khác k hay cứ để nó tự thay lai rai.rồi có thể đem đi bẫy lai rai trong lúc thay lông k ạ hay phải ở nhà.để lông luôn bóng mượt thì phải thế nào ạ.
    quy cách lồng nuôi thế nào cho lí tưởng.em có mấy cái lồng mây đường kính đáy khoảng 20cm cao 3 40gì đó.ổn k hay nhỏ ạ

19. duongrau01

XT Thì nuôi lồng khuyên cao cũng được mình nuôi bằng lồng đó -còn đang thay lông chim yếu - lông non dễ gẫy - thời gian này ko đấu đá gì hết để chim tĩnh ăn uống đều bổ sung mồi tươi - tắm táp bình thường - phơi nắng ít - còn bấy thì cứ dùng em mái làm mồi khi nao có em trống căng lửa thì thay thế chưa muộn - loài này cũng đè nhau như mi - nếu có 2-3-4- .. em thì treo xa ko nhìn thấy nhau để gần đè nhau chỉ con mạnh hót còn bọn kia nhẩy tung lồng hỏng hêt đuôi .

20. nêmô

Em bỗi trống tơ hôm nọ nay đã chịu ăn cám đậu rồi và sáng nay đã nghe hót hơi đầu tiên cụ duongrau nhé.không phá lồng nhưng cứ nhãy hoài k chịu đứng một chỗ đâu.nghịch lắm.đã đút trứng kiến ăn như em trước rồi.còn con mái.mãi mà k chịu ăn cám.sáng ra cho một cóng trứng kiến trộn cám ăn hết trứng là thôi bỏ cám.để cho đói luôn mà vẫn không ăn phải trứng liên tục,bực thật đó.nay thấy em nó xồm lông lên xíu sợ quá táng cho no trứng luôn.khỏe lại rồi.chắc đói đây mà,vẩn nhát cáy k như em bổi tơ kia và vẫn chưa thấy hót âm nào cã

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé