giàn sơn ca cùi

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi jix, 15/9/12.

1. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Ðề: giàn sơn ca cùi

chưa vào nhà anh chơi được phát nào cũng phí, em chưa nhìn thấy chim Quảng Yên nó khác chim SH với chim Huế như nào cả...he he/

2. thanhhaa

thanhhaa Thành Viên

UppppppppppppppppppppppPpppppppppp

3. lanchimbb

lanchimbb Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    edu

Tâm sự về nuôi sơn ca.
    Tôi đi dạy học ở ĐB năm 1988 mê chim cảnh và bắt đầu nuôi CM (ở ĐB có khi ăn chục con CM, ngói, gáy...). 1994 về HN nuôi Chòe than, Yến. Bây giờ là khuyên, các loại Chòe, Gáy, Mi. Năm 2006 tôi mua sơn ca. Chế độ chăm sóc : Cám Bavi, mai mực, kê(thỉnh thoảng phải đổ cả cóng vỏ đó. Lúc đầu tưởng là vẫn còn kê), 1 tuan mới phải cho cám, nc và ko bao h trùm áo lồng mặc dù treo ở sân phơi(lạnh 8oC tôi cho vao tum vẫn hót) Một năm thay cát 3, 4 lần. Sau 6, 7 tháng Sc hót, năm sau thì hót cả ngày (5h đến 18h) và hót từ T10 đến T8 năm sau. Khi Sca hót thì ko nghe tháy tiếng Gay, Khuyên, CM nữa vì hót to và rất nhiều giọng. Ta tưởng như có 3, 4 loại chim hót. Ko đứng nấm, chỉ dựng mào, xòe cánh vẫy và chạy quanh lồng hót. Sca là chim rễ nuôi nhất, it phải chăm sóc mà lại dc nghe nhiều tiếng thiên nhiên. Nhiều anh em nuôi lồng cao, nấm đẹp để chim thăng nhưng tôi lại nuôi lồng thấp. Tôi mua thêm 1 con nữa thì hơn một năm mới hót, đứng nấm, xòe cánh múa quay tròn rất đẹp mắt nhưng chỉ hót như Khuyên + Yến và hót ít, ngày chỉ dc 2, 3h. Như vậy Sca có "ca si chuyen nghiep", "nguoi mau +can si". Còn chim vừa thăng vừa hót thì chưa gặp bao h. Phải có duyên mới mua dc.
    Kết : Khó ngủ trưa, vợ và hàng xóm phê bình. Tôi phải trùm áo lồng. Họ lại yêu cầu để chim hót như cũ.

Last edited by a moderator: 5/10/12
  4. jix

jix Đang Nghỉ Mát

chà...nhà bác giờ không nuôi sơn ca nữa à?
    năm thay cát 3-4 lần có nghĩa 1 quý bác mới thay 1 lần :)) bá đạo thật

5. ichhuynh

ichhuynh Thành viên Mới

bác ơi nhường lại em 1 con nữa chơi đi bác hihi em máu quá mà chơi mộc oải quá.bác để lạ em con để em chơi nhé

6. deduhmong

deduhmong Thành viên Mới

Bác lắp cóng bên ngoài, chẳng có cóng mà đứng :)

7. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Nhà anh cũng chỉ có 1 con chơi được thôi mà. Em muốn chơi được ngay đăng mua thì đầy ấy mà. Còn chim mộc dở thì nếu cần call anh anh giới thiệu có ông anh đang muốn thanh lý nhưng ngại đăng bán. Còn mấy con của anh thì không muốn chia tay em nào cả.
    Tks e.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé