Sơn Ca hay Dã Ca

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi chimdauden, 17/4/12.

1. chimdauden

chimdauden Thành viên Mới

tình hình là em mới mua 3 em sơn ca, về được hơn tuần nay thì có 2 em dựng mào rồi:
    1- Trong hai em dựng mào có 1 em chân đỏ au móng hậu dài nhưng hơi cong,lưỡi có 3 đốm đen, con này đầu to, mình ức to, lông bụng dầy, tiếng kêu rất đanh, chân đứng thì hơi thấp gối đuôi lúc nào cũng vểnh lên như chim căng lửa. Các bác cho em hỏi em này có khả năng là đực ko.
    2-Còn 1 con thứ 3 ko thấy dựng mào, mình nhỏ, cao dài, chân cao dáng đẹp, chân ko được đỏ như 2 con trên, móng hậu dài, thẳng, lông bụng dầy, lưỡi có 3 chấm đen ,con này lúc nào mồm cũng hót choét ...choét...choẹt ....choẹt....choẹt....chíu.....chíu..... chíu....... Mỗi lần nó hót là đoạn cuối thêm 1 tràng như kiểu khuyên líu nhưng nhỏ thôi. Vậy các bác cho em hỏi liệu con này có phải là dã ca hay là sơn ca. Nếu là sơn ca thì liệu em này có phải là đực ko.
    Em mới tập chơi sơn ca nên chưa có kinh nghiệm mang các bác chỉ giáo thêm.

2. Tuan-KM

Tuan-KM Thành viên Mới

Ðề: Sơn Ca hay Dã Ca

Bạn ko up cái ảnh lên để xem nói thế sao mà pân biệt đc bởi chúng rất giống nhạu

3. chimdauden

Chim bổi mà bác, em chụp mà nó cho em tắm cát nên em ko chụp được!

4. thichnuoichim

thichnuoichim Thành viên Mới

chim bổi về nhanh thuần lắm không vậy? bạn. lúc bạn mua về thì nó đã vào cám chưa vậy?
    mình vừa bẫy đựoc 2 em nhưng không biết sơn ca hay dã ca nữa

5. chimdauden

chim bổi về thì lâu thuần nhưng giọng hót thì chất hơn chim nuôi non lên, chim bẫy về bạn phủ áo lồng nhưng nhớ chọn áo lồng sáng mầu một chút để chùm nên nhưng chim vẫn đủ ánh sáng để ăn. Bác cho một ít kê đỏ, loại nhỏ vào cóng, rải 1 ít xuống đáy lồng, cho thêm ít cám bavi, và một ít sâu tươi để cho ăn thêm khỏi chim kiệt sức. Bác cứ bỏ thức ăn vào là chim ăn được thôi mà, bọn này vào dễ lắm!

6. thichnuoichim

oh. thanks bác nhiều, mình bẫy được 2 em khoảng 4 hôm rồi, toàn cho ăn sâu gạo không ah.
    Mà mình bỏ hạt kê laọi cho chim cu gáy phải không vậy bác.

7. chimdauden

không phải loại kê cho chim cu gáy đâu, loại nhỏ hơn ấy, loại người ta hay nấu cháo kê hoặc làm bánh đa kê ấy, bác cho cát vào đáy lồng nhé, rải ít kê lên cát cho chim tự tìm ăn vì loại này tìm ăn dưới đất mà, bác có thể bỏ thêm ít ,lúa, gạo thêm vào nhưng ít thôi. Sâu bạn cho ăn thêm ít thôi, sáng và chiều bạn cho một muỗng là được!

8. thichnuoichim

vậy là thức ăn chính của sc lúc này vẫn là kê và thóc hả bác. còn cám bavi thì mình cũng rắc chung với kê luôn hả. hay là mình trôn chung cam bavi vào trong cóng sâu tươi

9. chimdauden

bạn nên có 1 cóng kê, 1 cóng cám ba vì, 1 cóng nước, sâu bạn rắc xuống cát, gạo và thóc bạn rắc it thôi vài ngày rắc 1 ít. Khi chim vào cám thì bạn mua cám chim chích chòe cho ăn cũng được, mình chưa có thời gian làm cám nên toàn cho ăn cám chòe thôi. Bạn có thể tham khảo 1 số công thức làm cám cho Sơn Ca như sau:
    1--/ Thức ăn
    Ngoài thiên nhiên chim Sơn Ca thường ăn các loại côn trùng như sâu bọ, dế , gián và các hạt cỏ, hạt thực vật khô trên mặt đất. khi nuôi nhốt trong lồng ta nên làm thức ăn cho chúng như sau. Xin đưa ra 2 công thức để các bạn lựa chọn

a/ 200g hạt kê đã lột vỏ ( loại kê để nấu chè )
    5 lòng đỏ trứng gà
    1 lon sâu khô
    50g tép khô lạt (nhạt )
    1 phần nhỏ vitamin tổng hợp danh cho gia cầm loại nhỏ (gà con )
    Tất cả được chế biến ở dạng sống và phơi hoặc sấy khô (riêng tép và sâu khô phải say nát rồi trộn với hạt kê )

b/ 200g cám tổng hợp (cám Ba vì)
    5 lòng đỏ trứng gà
    1 lon âu khô
    1 phần vitamin
    Ngoài thức nói trên nên cho chúng ăn bổ sung cào cào non và sâu gạo

---- Tổng quan về thức ăn của sơn ca:
    + Kê bóc vỏ trộn lòng đỏ trứng gà
    + Gạo (tấm) + Lòng đỏ trứng gà + bột nhộng tằm + moi hoặc tép
    + Rau xà lách, cà rốt, dưa chuột, mướp đắng...
    + Cho ăn bổ sung: sâu, châu chấu...
    - Chế biến thức ăn: Tôm tươi (không phải tôm khô ngoài chợ) rang cho hết nước, phơi khô rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn, kê bóc vỏ, rang cho thơm, cứ 1 kg kê các bác cho giùm 10 lòng đỏ trứng gà, 3 trứng còn nguyên lòng trắng, 0.5 kg tôm (tính theo trọng lượng tươi) đã xay nhuyễn rồi trộn đều, sau đo phơi vài nắng và rang cho chín. Nếu có điều kiện thêm khoàng 1/2 muỗng cà phê premix loại cho gà. Với cách này các bạn có thể để khoảng 3 tháng mà không bị mốc. (Bạn nào không tìm được kê có thể lấy thay bằng cám gà loại cám bể cho gà con).
    mỗi lạng kê bóc vỏ cho hai lòng đỏ trứng trộn đều phơi dưới trời nắng to( lưu ý nếu sao thì phải thật nhỏ lửa)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé