làm thế nào để cu gáy nhanh nổi

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi ibm007, 10/6/11.

1. ibm007

ibm007 Thành viên Mới

mình có một chú gáy giọng thổ nhưng cả năm nay chưa mở miệng một tiếng nào, rất mong được sụ chỉ giáo của các cao thủ để em nó mở miệng cám ơn trước

Quan tâm nhiều
    Cu gáy tự rỉa lông
    Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07, 28/1/23 lúc 18:48
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
    Bài viết mới
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
  2. yêuchim

yêuchim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Information Technology
    Ðề: làm thế nào để cu gáy nhanh nổi

Thức ăn ngoài thóc là chính thì bác nên cho e nó ăn thêm ít vừng, lạc đậu xanh.
    Nếu có thời gian thì sáng bác nên đón bình minh với e nó khoảng 15p. Còn ko thì trưa bác ở trong bóng dâm còn e nó ra ngoài tắm nắng. Thi thoảng nên hạ thổ cho e nó ăn cát , sỏi nhỏ.
    Theo e thấy là vậy. Bác có thể tham khảo thêm ý kiến của bác phambatruong, thienfe, ali33 sẽ có nhiều thông tin hơn, e đang học nuôi nên chỉ biết thế.
    CHúc chú chim của bác gáy như hổ gù như sư tử.

3. DUCY

DUCY Thành viên Mới

chưa gáy sao biết giọng thổ? Nếu cả năm nay chưa gáy thì nhượng lại mình nuôi cho ( ĐT 0904 093 458(

4. ibm007

ibm007 Thành viên Mới

chưa gáy sao biết giọng thổ? Nếu cả năm nay chưa gáy thì nhượng lại mình nuôi cho ( ĐT 0904 093 458(

5. DUCY

DUCY Thành viên Mới

Nếu đúng như bạn nói thì con chim nó lâu nổi. Nhưng nếu nó nổi thì chơi bến lắm đó. Đó là con chim hay, bạn kiên trì nuôi nó. Nếu có ý định nhượng lại thì alo cho mình nhé.

6. ibm007

ibm007 Thành viên Mới

lúc đầu cũng muốn bán nhưng được anh em động viên nên lại thôi cám ơn bạn đã quan tâm

7. ibm007

ibm007 Thành viên Mới

lúc đầu cũng muốn bán nhưng được anh em động viên nên lại thôi cám ơn bạn đã quan tâm

8. dangngocvinh

dangngocvinh Thành viên Mới

mình cũng nuôi cu.trong lồng mình bỏ 4 cóng.1 nước,2 thóc,3 sỏi nhỏ,4 nước.bác thử chăm sóc kiểu vậy xem sao.

9. ibm007

ibm007 Thành viên Mới

để mình thử xem

10. zincu

zincu Thành viên Mới

minh cung nuoi cu boi nhiu nhunh chi 20 ngay la em no gay rui

11. zincu

zincu Thành viên Mới

ban nen nuoi long nho va co 1 em khac gay on dinh de kich em no gay.nho dung treo gan nhau nha

12. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Không gáy 1 tiếng nào suốt 1 năm nó khác với nuôi 1 năm không nổi . Cái này bạn cần phân biệt rõ. Nếu nó không gáy thì bạn kiểm tra lại các yếu tố sau:
    - Nhà bạn chỉ nuôi độc 1 e? ( chim cu đã nuôi thì phải nuôi 1 đôi mới chăm gáy)
    - Nuôi lồng rộng nó cũng ýt gáy
    - Chăm sóc không kỹ chim yếu hoặc bị bệnh >> không có sức mà gáy.
    Còn nếu nó chưa nổi thì nó là con chim lỳ bạn nên thay đổi chế độ dinh dưỡng giúp nó có thể lực tốt hơn. Mách bạn 1 mánh nhỏ bạn ra hàng bán chim mua 1 túi cám cho Hoạc mi ăn đó loại 10k/1 gói về trộn vào với thóc cho nó ăn trong 1 tuần, lúc đầu nó không ăn đâu nhưng khi hết thóc nó phải ăn > ko ăn chết đói. Sau khi no ăn rồi bạn cho no ăn cám đó thay thóc. Lưu ý nếu thấy chim đi ngoài phân chảy nước thì dừng chuyển lại cho ăn thóc tới ngày t3 mà thấy phân ổn định thì ok sau 3 hôm lại cho ăn cám tiếp.Còn ko ổn thì mua 1 liều thuốc đi ngoài loại dành cho gà con về cho vào nước cho nó uống.
    Chim ăn như vậy thường xuyên 4-5 tháng sẽ gù 7-8 tháng phải nổi. Chúc bạn vui vẻ

13. nxquan87_tn

nxquan87_tn Thành viên Mới

theo em bác cú cho än thóc sa.ch và cho än thêm vùng ,kê và dõ xanh và thi thoa?ng bác ha. Thô? Cho em nó là ôsòke em nói có jì k fa?i mong các bác bo? Wua

14. hung_suong_gio

hung_suong_gio Thành Viên

Mách bạn 1 mánh nhỏ bạn ra hàng bán chim mua 1 túi cám cho Hoạc mi ăn đó loại 10k/1 gói về trộn vào với thóc cho nó ăn trong 1 tuần, lúc đầu nó không ăn đâu nhưng khi hết thóc nó phải ăn > ko ăn chết đói. Sau khi no ăn rồi bạn cho no ăn cám đó thay thóc. Lưu ý nếu thấy chim đi ngoài phân chảy nước thì dừng chuyển lại cho ăn thóc tới ngày t3 mà thấy phân ổn định thì ok sau 3 hôm lại cho ăn cám tiếp.Còn ko ổn thì mua 1 liều thuốc đi ngoài loại dành cho gà con về cho vào nước cho nó uống.
    Chim ăn như vậy thường xuyên 4-5 tháng sẽ gù 7-8 tháng phải nổi. Chúc bạn vui vẻ[/QUOTE]

mai bắt đầu làm theo bác manhhahp cho 2 con cu nhà mình coi sao, quý 2 con này nhất nhà mà chúng nó quá lười gáyà quên bác hà ơi 1 gói nhỏ cám họa mi thì cho ăn hết trong 1 tuần phải k bác ?

Last edited by a moderator: 28/12/12
  15. hung_suong_gio

tình hình là hôm qua đã cho 2 em gáy ở nhà ăn chút cám mi của mình, không ngờ là chúng nó ăn quá nhanh quay ra quay vào đã nhặt hết.hôm nay cũng thế nửa thóc nửa cám nhưng mấy tên cu chỉ nhặt cám ăn.có lẽ bấy lâu chỉ ăn thóc nên thiếu protein trầm trọng.quá hay, phân hơi hơi nát như phân con khướu thôi.phen này thì cu em sắp nổi trương phềnh rồi các bác ơi. cảm ơn bác mạnh hà nhiều

16. chuot2611

chuot2611 Thành viên Mới

Tên cám Mi đó là gì Bác, đôi gáy non ở nhà e vẫn cho ăn cám ba vì, nhưng nó ăn cũng ít lắm, chủ yếu là gạo xay, hết gạo nó mới ăn thóc.

Daide256 thích bài này.
  17. hung_suong_gio

mình mua cám hoàng béo ở hà đông, cám này mình cho cả chòe ở nhà ăn thấy rất ổn.hiện tại ngày nào mình cũng cho khoảng 1 nửa chén con uống trà, chúng nó ăn hết cám mới đến thóc.hôm nay đến cơ quan trò chuyện với mấy ông anh họ cũng bảo có gì lạ đâu nó thiếu chất lâu ngày mà, như con ng ta chỉ ăn cơm không chả có thức ăn. ngoài thiên nhiên cu ăn cả giun, mối, hạt các loại quả đa dạng chứ k chỉ thóc. bạn cũng có thể lên google search " cu gáy ăn cám "chúc cu bạn sớm căng nhé

18. ThanhLong9039

ThanhLong9039 Thành viên Mới

E gi đo oi! hog biet phai e hon nua..?

E noi la e nuoi mot con chim cu ca nam chua gay..đau e lam cach nay cua a xem sao?
    E tim xem co con chim cu nao thay hien hon con đag nuoi..bo no vo long luon..cho cai con ko chiu gay cua e no can mo mot buoi..roi e bat con kia ra.
    Vay la con chim cua e mau gay ha!
    A chuc e thanh cong.
    Nhug vi a chi la su that.
    E ne! hon bua a mua mot con chim cu cug vog tho..chan mog rong.Nguoi ta nuoi hai nam..it gay. a biet chim đep va hay nen a mua ve. khoag 10 ngay nhug no ko gay. a bo vao cho no mot e..the la no can mo ng ta het mot buoi..roi a bat e kia ra..va bat đau no gay ban ngay va ban đem đot đen đien sag la no gay suot. thi a mua khoag hon nua thag nay. Nhug hom qua a đa ban no cho ng ta luon roi.
    Noi that ngay truoc a choi chim cu..va a nghi choi nam 2005. Va hom nay a vua choi lai. a chi nuoi vai con thoi..nhug a chi tim nhug con chim cu hiem a nuoi.
    Nay chi đag nuoi mot con giog chơn..va mot con co cap chan giao long.(co nghia la vãy chan cua no xem giog nhu chan con ga đa ma ng ta goi la hai hag chon vay.)
    a chuc ae luyen chim cu mau thanh cong.
    va nho la lo cv hag ngay la chih. đug me chim cu ma that thoat cv nha.
    Mih cug me chim voi đai bag..nhug bo roi..gio chi đat biet choi cu thoi.

Chỉnh sửa cuối: 15/7/17
    Daide256 thích bài này.
  19. luuvanquynh

luuvanquynh Thành viên Mới

Bạn cần quan tâm đến chế độ ăn cũng như luyện tập cu gáy nếu muốn chúng nhanh "mở miệng":
    Thức ăn cho cu gáy
    • Các loại đỗ tương, đỗ xanh giúp tăng cường sức đề kháng cho chim.
    • Bổ sung hạt kê nhằm cải thiện khả năng tiêu hóa, giúp giọng hót của chim "trầm, ấm" hơn.
    • Hạt vừng giúp lông mềm mượt.
    • Hạt cải cũng là một trong những loại thức ăn cho chim mau nổi.
    • Thỉnh thoảng cho chim ăn mùn giun hoặc giun đất.
    Bật các âm thanh các đoạn nhạc giả để chim tập gáy.

Daide256 and ngoctuan like this.
  20. Daide256

Daide256 Thành Viên

20 ngày gáy thì quá lâu trung bình con bổi vào lồng ,ko quá 10 ngày là gáy rồi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé