Cách ép giọng cho chào mào khoa học nhất!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Thaihoc108, 3/6/11.

1. Thaihoc108

Thaihoc108 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Studen
    Kính gửi các ae chơi chim!
    Trên thực tế mình thấy có nhiều ae chơi chim nuôi những chú chim non bắt tổ hay má trắng lên có dáng, tố chất rất tốt nhưng giọng thì chả ra gì nếu không muốn nói là qúa tệ! Nuôi chim non hay má trắng lên gọt chung là chim non có một ưu điểm là chim không nhát người vì thế khi chơi, thi đấu cũng tự tin hơn chim gốc bổi. Tuy nhiên gặp một số trở ngại là sức chơi của nó không bền và giọng của nó không hay bằng chim bổi nếu không có cách chăm sóc nuôi dạy hợp lí. Vậy mình lập topic này mong các ae có kinh nghiệm nuôi dạy chim non truyền lại cho các ae mới chơi để mọi người đều có những chú chim hay. Ở đây mình xin đưa ra một số câu hỏi chung về vấn đề này:
    * Về ép giọng:
    - Thời gian: Chim non khi nào (tuổi) thì bắt đầu ép giọng, ép giọng trong bao nhiêu ngày, thời gian học giọng một ngày là bao nhiêu?
    - Cách ép giọng: Ép giọng bằng chim thầy hay file tiếng có được không?
    Chim thầy: Khi ép giọng thì phải trùm áo lồng để gần hay xa, hay là để chim non thấy chim thầy để nó học luôn nước chơi của chim thầy. Để chim nge tiếng chim thầy hót một mình hay hót đấu.
    file tiếng chim thầy: Cho chim non nge file tiếng thế nào? yêu cầu file tiếng là gì: giọng hót một mình hay hót đấu, yêu cầu phải hoàn toàn không có tạp âm không...?
    - Giọng chim: Phải là giọng nơi chim non sinh ra hay có thể ép được các giọng chim hay ở vùng khác. Chỉ ép được một giọng của một vùng duy nhất hay có thể ép được nhiều giọng của nhiều vùng? Và để ép nhiều giọng thì phải làm thế nào?
    * Tập sức bền:
    - Thời gian: Tập từ khi nào?
    - Cách tập sức bền: Tập bằng cách nuôi lồng lớn, dợt dãi...?

Ngoài ra cò phải chú ý điểm gì khi nuôi dạy chim non nữa không, chế độ dinh dưỡng thế nào? Mong các ae đóng góp ý kiến nhiệt tình.
    Thân.

Last edited by a moderator: 14/11/16
  2. Chaomao HY

Chaomao HY Thành viên Mới

Ðề: Cách ép giọng cho chào mào khoa học nhất!

theo minh` thây' thi` khi e non thay đơt. nông đâu` tiên thi` ta ep' giong. la` ok nhât' cai' nay` minh` chi? nghe mây' anh co' kinh nghiêm. noi' vây. minh` cung~ đang lam` theo ..... con` theo minh` thi` cho chim nghe file va cho con chim thây` bên canh. cho chim non nhin` thây' luc' đo' thi` ca? file va` chim thây` cung` hot' chim non se~ hoc. nhanh hơn. con` chim non minh` nghi~ la` băt' ơ? đâu vê` đi lưa~ thi` nghe chim thây` dây. thi` se~ hoc. theo chim thây` vung` đo' .vd em non ơ? huê' ra băc' thi` se~ hoc. tiêng' băc'..... thưc' ăn cua? chim non cung~ đơn gian? chi? co'.CAM'. CHUÔI'.noi' chung la`` hoa qua?. CAO`CAO`. ko biêt' moi. ng` co' lam` ko nhưng minh` 1tuan` minh` cho em no' 2vien B1. minh` mao. muôi. co' j` ko pai? mong ae gop' y'

3. hung_hn2005

hung_hn2005 Thành viên Mới

Chủ đề này hay đây. Mình cũng đang nuôi 1 em má trắng đang thay lông (hiện tại đã rụng hết lông đuôi và lông đầu, chưa thấy rụng lông cánh), buổi sáng cho nghe file CM huế của anh Đại Linh nhưng nghe chừng 5 -10 phút thôi sau đó đi làm. Hôm nào về sớm thì cho nghe tiếp không thì thôi. Thứ 7 và CN thì cho tắm nắng và tắm nước rồi cho nghe tiếp. Không biết làm thế có ổn không các bác nhỉ ?

4. neverstop123

neverstop123 Thành viên Mới

chủ đề thời sự đây :D mong các cao thủ vào chỉ giáo

5. tintucqua9x

tintucqua9x Thành viên Mới

mình cũng toàn cho nghe file chào mào hót.

6. Thaihoc108

Nghề nghiệp:
    Studen

Up cái cho các cụ biết nào!

7. linhbeo

linhbeo Thành viên Mới

các cao thủ vào cho ý kiến nào

8. bacdaibang

bacdaibang Thành viên Mới

ép giọng chim má trắng theo minh là khi chim non mổ được khoảng 3 tuần là ok.vì khi đó chim non bắt đầu vỡ giọng và học hót.lúc đó đễ ép giọng nhất...........................

9. duykriss

duykriss Thành viên Mới

Đây là 1 chủ đề nóng bỏng và là sự wan tâm của ko ít ae mê cmào.
    Đối với mình thì có quan điểm thế này.
    -Đối với ae nào chơi chim giọng thì phải cho chim tập giọng càng sớm càng tốt, khi chim chưa có tách đỏ nào.
    - Đối với ae chú trọng đến nết chơi thì ko nhất thiết phải ép giọng khi nhỏ và chuyên đi theo 1 giọng của 1 chim thầy=> vì như thế chim sau này sẽ cứng giọng và ít đảo giọng.
    - Còn vấn đề ép cách ép như thế nào thì phải phụ thuộc vào điều kiện nuôi khác nhau thì sẽ có cách ép khác nhau. ví dụ:
    + Nếu bạn chỉ nuôi 1-2 con thì có thể thông lồng cho chim thầy dạy từ giọng đến nết chơi, nhưng chú ý là bạn phải theo dõi xem là có hiện tượng chim thầy cắn chim lứa hay là chim thầy sợ chim lứa ko thì phải tách ra liền. phương pháp này nuôi hiệu quả nhưng rất dễ hư chim thầy nếu ko có kinh nghiệm.
    + Cách 2 là có thể cho chim má trắng ở gần chim thầy để nghe giọng và tập nết chơi khi ta cho chim đấu.
    Các bạn nên chú ý là giai doạn chim thay lông là quan trọng nhất của việc hoc giọng, thời gian này tất cả chim sẽ tuột lửa và đi gió rất nhiều, đây là giai doạn chim học hình thành giọng. Đối với chim đã có mùa thì đây cũng là lúc chim dễ học lai giọng khác.
    Nếu đây là giai doạn quan trọng nhất vậy thì tại sao ae chơi giọng phải cho học giọng khi còn rất bé. Xin thưa rằng lý do đó là phải tách hoàn toàn cho e nó chỉ nghe 1 giọng duy nhất để khỏi bị lai 1 giọng nào khác ngoài giọng ta muốn ép, cũng như chúng ta vậy nếu khi bắt đầu học nói mà chỉ được học duy nhất 1 ngôn nhữ sẽ khác với người học song song 2-3 ngôn ngữ.

10. chaomao

chaomao Thành Viên

Theo mình lên chọn em chim chuyền mép vàng ép giọng là chuẩn nhất

11. Thaihoc108

Nghề nghiệp:
    Studen

Cảm ơn bác. Cho em hỏi thêm một tí, nếu em có một chú chào mào nghệ an, em muốn ép giọng chim vùng khác nó có khả năng học đc không ( Trung Mang chẳng hạn :D ) và em không có chim thầy có giọng tốt nhưng có nết chơi hay thế nếu em muốn nó có cả chất giọng tốt và cả nước chơi hay thì phả làm thế nào? :D cho nghe file tiếng đc không.
    Một lần nữa cảm ơn bạn.
    Thân.

12. dangtranchau

dangtranchau Thành viên Mới

Mình xin có thêm vài ý kiến:
    Theo mình thì để chim non học giọng, tốt nhất khi đã đi lông xong (trong time đi lông chim "ngủ đông" líu gió nhiều). Trong quá trình này mình để chim thầy kèm theo bên (ngăn ko cho thấy), thời gian để kèm tùy theo chim non học nhanh hay chậm, khi nghe chim non kêu đc vài tiếng giống chim thấy thì mình thử treo ra ngoài (vườn cây tốt nhất) ngồi tập trung nghe chim non đã kêu tới đâu nếu ok thì bạn treo cách ra còn ko thì vẫn kẹp lại như cũ.(Học giọng TM khó lắm đấy, đc thì chỉ có giọng sổ lai lai thôi, ko có wow trìu)
    Còn chế độ ăn, tắm như chim thầy chỉ khác tăng thêm cào cào và trái cây, siêng cho tắm nước và nắng(trong time đi lông chim yếu, bạn cho ăn thêm mật ong)
    Mình có vài ý kiến vậy, mong các bạn chỉ giáo thêm!

13. cuc_cu 123

cuc_cu 123 Thành viên Mới

minh có thể ép giọng bằng file ko vậy mấy bác . mình cũng muốn ép giọng cho một chú chào mào má trắng mà không biết chọn chim ra sao để khỏi bị nhằm là chim mái , mong các tiền bói chỉ giúp

14. mh211

mh211 Thành viên Mới

theo em nghĩ nếu để ép giọng thì nên nuôi chim non thì tốt hơn vì như thế chim non sẽ được tiếp xúc với chim thầy từ khi còn nhỏ và sẽ nhanh bắt trước giọng chim thầy hơn.
    việc này cũng giống như vieec dạy trẻ học ngoại ngữ vậy
    nếu cho tiếp xúc từ sớm thì cách phát âm sẽ chuẩn hơn
    và chim cũng thế
    lúc nhỏ khi chim nghe giọng chim thầy mặc dù nó chưa có khả năng hót theo nhưng nó sẽ ghi nhớ ngày qua ngày
    và khi đến thời gian nó học hót thì nó sẽ hót tốt hơn so với chim má trắng đấy
    còn vè vấn đề giọng chim có tiếng mái thì em nghĩ không quan trọng vì bổi già rừng nhièu khi vẫn có tiếng chim mái
    hnuw chim huế dòng Nam đông là 1 ví dụ
    em đã từng nuôi ép giọng chim bác non với chim thầy đà nẵng và thấy chim non học nhanh hơn so với chim má trắng vì nó được ở gần chim thầy từ nhỏ
    vài ý kiến cá nhân mong anh em góp ý thêm

15. longdh3c

longdh3c Thành Viên

mạnh ah!dạo này con truyền kinh nghiem cho ae cơ đấy.:D
    con hôm trước now cũng tạm ổn.ko dẫy mấy nữa và ra 6 7 âm rùi nhưng a thấy ít ăn cám lắm mà có con nào ok k?to con nhé mào lân :D.thấy chicken bảo có 2 e cộc đuôi ah.up thử clip gửi a cái xem thế nào.hehe

16. bvscocanh

bvscocanh Thành viên Mới

thaks các tiền bối chỉ bảo cho các môn đệ:):)

17. duckhoabg

duckhoabg Thành viên Mới

cho em hỏi một câu ngu ngu thế này nhé , em ko có chim thầy nhưng nhà em ở quê chim trời nhiều lắm thế có thể cho nó học giọng chim trời đc ko ?

18. thoailop2011

thoailop2011 Thành viên Mới

minh củng có 1 chú CM má trắng đang thay lông...len 1 ít tách đõ rùi ..nhà mình co 4 chú CM mồi nen việc cho chim hoc jong la quan trong,...minh se cho chu hoc jong cuc vip lun.. minh co 1 chú CM jong ầm ầm như suốii chảy vậy.. con 2 chú là sổ jong rất nhanh va to len vj the minh chi lo la nc choi cua chu CM ma trang thoi

19. hoanghaja

hoanghaja Thành viên Mới

chủ đề hay quá em cũng đang nuôi mấy em cm đang tập mổ mà ko biết ép cách nào.bác nào có fai chào mào hót cho em xin với nhé cảm ơn các bác nhiều.dịa chỉ mail của [email protected] bác nào có cho em xin nhe

20. duckhoabg

duckhoabg Thành viên Mới

bác lên youtube kiếm nhiều lắm download về rồi đổi đuôi sang mp3 cho nó nghe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé