Vẹt Bổi khó Thuần

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi kikahary, 13/12/12.

1. binbin759

binbin759 Thành viên Mới

Ðề: Vẹt Bổi khó Thuần

chịu khó đọc mấy cái cmt ở tr6n đi chú không chịu đọc gì hết

2. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

kg hiểu bác chủ thớt đã tìm đc tiếng nói chung cùng con chim của mình chưa nhỉ, sao dạo này có nhiều bác lập top hỏi xong rồi kg thấy vào thông báo kết quả thế nhỉ? :bz

3. cao_di_di

cao_di_di Thành viên Mới

e cũng mới mua phải một chú như thế này

4. playgame99

playgame99 Thành viên Mới

Bạn thử mua ngô loại mà người ta hay nấu súp, cậy từng hạt xiên vào que rồi đút cho nó ăn xem nhớ cho nó nhịn đói nhé. Còn muốn nó không cắn thì làm cái bình xịt nước, mỗi lần nó há mỏ định cắn bạn xịt thẳng vào mắt nó rồi nói câu lệnh "no" hoặc "không", về sau mỗi lần bạn nói lệnh là nó sợ ngay :D ( nhớ đừng nương tay nhé, nó chỉ ghét cái bình nước thôi chứ không ghét bạn đâu :).
    Muốn nó dạn nhanh nữa thì đeo găng vào 1 tay cầm xích, một tay cầm bình xịt bắt nó đậu trên tay bạn nó mà phi thì cứ phụt thẳng vào mặt, nó bay hoài cũng mệt nên sẽ bò lên tay bạn đậu mà thôi, cứ ngọ nguậy là xịt -->nó đứng im một chỗ thì bạn đưa tay chạm nhẹ vô mỏ nó rồi cứ thế mà làm tới thôi :>. Sau 3 ngày mà nó còn chống phá được thì phải thay nước = dầu ăn thôi =))

5. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Xin cảm ơn các thím đã chia sẻ hết khả năng của mình hehehhe
    Đang chờ chở thớt báo cáo kết quả để ae mới xem đây :-"

6. ong cham chich

rồi lỡ khi kg mang theo cái găng thì sao nhỉ, tại sao cứ phải phụ thuộc vào nó nhỉ?

7. playgame99

Ý mình là đeo găng trong quá trình bắt nó đứng yên trên tay mình thôi không thì nó cắn và móng cấu vào đau lắm :( Mình cũng mới bắt đầu nuôi vẹt được gần 1 tháng nay, lúc mua về chủ hàng bảo được 9 tháng rồi. Nó cũng ghê gớm và cắn đau lắm, áp dụng pp bỏ đói đến ngày t5 thì nó đã chịu lấy thức ăn trên que mình đưa rồi hơn 10 ngày nữa cho nó ăn bằng tay mà nó cũng không cho mình rờ 1 tí lại còn cắn chảy máu nữa =(( thế là điên quá làm theo cách trên.
    Sau 2 lần tra tấn em nó đã sợ xanh mắt mèo, đến ngày thứ 3 thì đã đứng im rồi bắt đầu cho ăn trên tay thỉnh thoảng chạm nhẹ vào mỏ, nó định cạp thì hô lệnh phát sợ luôn, cái bình nước để bên cạnh thôi chớ không nỡ xịt :D. Rồi mua bắp và clicker về luyện ít trò,nó hiểu khi mình giơ tay ra là chạm mỏ đòi ăn rồi và biết leo lên tay nữa :D và giờ thì dạn tí không thấy mình để ý là leo trèo nghịch ngợm lắm, quát cho phát lại lò dò về cầu nhìn tội thế =))
    Tất nhiên vẹt của chủ thớt là vẹt bổi lại già chắc khó thuần hơn và đây chỉ là kinh nghiệm rút ra từ con vẹt nhà mình, mong giúp được ít nhiều :D
    Mong đến mùa xích non quá, nhìn ảnh mấy ẻm mà vật tung người :), rất ghen tị với anh em trong HCM chim cá rất nhiều, khí hậu lại ổn định nuôi gì cũng được :( chẹp chẹp .... HN bao giờ mới có đây T_T
    Vài tấm em nhà mình :D

Last edited by a moderator: 18/12/12
  8. ong cham chich

chắc là cậu chưa gặp tình huống: chim chỉ chịu leo lên đúng cái găng mà nó thường tiếp xúc, và chỉ chịu làm trò khi đứng ở vị tr1i quen thuộc, và như thế, ng nuôi bị mất cơ hội khoe chim ở bên ngoài chỉ vì tạo cho nó một thói quen....

9. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Cầu chuẩn rồi,
    Báo giá mình mấy cái đồng hồ luôn nhé =)) =))

10. kikahary

kikahary Thành viên Mới

Tình hình chú giống y như mềnh :) mà vẹt chú 9 tháng mà mõ chưa đõ ? chắc là chim mái rùi :-*
    Mình thì thuần theo cách này : hôm bữa cắt cánh nó nhốt trong phòng ngũ dễ chơi đùa với nó . tới gần nó cứ hoãng chạy vòng vòng
    xong điên wá bỏ đói 2 ngày :-?? ngày thứ 3 mang chút bắp tới nhữ nó là nó chịu tới gần ăn /:) nhưng vẫn chưa vuốt ve dc chĩ tới gần chơi thui . nhưng tất cả cũng cùng 1 cách thuần . kô wên tks forum đâu nha ! %%-
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Vẹt Mình chắc > 2 năm tuổi . nhưng ko làm cho nó nói dc , chĩ bít ăn bắp kô bít ăn ớt , kê nói chung ko bít ăn gì ngoài bắp . 1 ngày mỡ điện thoại cho nó nghe : Xin Chào . 5 lần từ 10-20' /lần . mà bữa giờ nó cứ đứng yên . tới cũng ko chạy nữa rồi :) nhưng chắc chĩ làm cãnh còn nói thì.......(mơ) thui.....[-(

11. playgame99

Hix, cái găng của mình xem chừng bị anti ghê quá :D. Mình chỉ nói là đeo găng trong những lần đầu để thuần nó thôi, con vẹt nhà mình giờ thì đưa tay không hay cái que bảo lên là nó lên mà, cầm nó đi loanh quanh trong nhà chỗ nào đậu được là thả, lúc đi nhanh ngón nó bám chặt móng cắm vào da đau lắm :|. Khi cho ăn nhờ cả người khác đút hộ vài bữa cho nó hòa đồng :D
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    :-??
    Thấy mọi người bảo NH thì 6 tháng là chuyển đen 1,5-2 năm con nào là trống mỏ chuyển sang đỏ, mái thì vẫn thế :(, lạ là mình ra ngoài hàng chim thấy mấy con già toàn mỏ đỏ ngực hồng, thế mấy con mái người ta không trưng ra vì xấu quá hay sao ta :-??
    Thông tin là vẹt chỉ nói được từ 2 năm đổ lại, sau đó người ta mang ra train trò thôi :(. Tập cho nó ăn cái khác đi, đói là phải ăn hết :D. Để bắp train trò cho nó,bạn mua bắp hơi già chút về, lấy cái nhân ở trong, rồi dùng clicker train, chứ đưa nó cả hạt nó nhằn lâu thấy pà lun :|
    Sao phải mơ, sắp đến mùa vẹt non rồi còn gì, làm 1 con rồi tha hồ mần :D

12. nhandiem1998

nhandiem1998 Thành viên Mới

Con này ở tiệm chim gần chỗ mình giá : 200k , loài này già rồi không biết nói chỉ nuôi làm cảnh . Nói chung nên nuôi mấy con non

13. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

vẹt là loài tuơng đối cứng đầu và lỳ lợm , nhiều con nó lỳ đến nỗi nó cứ trơ trơ như cục đá , cho nên train nó cần có thời gian , đừng nên nóng vội , chỉ cần thấy có tiến bộ là ok ,

14. binpro776

binpro776 Thành viên Mới

em cũng có con vẹt Nh bỗi nè, y chang như chủ thớt , nhưng nghe ý kiến các huynh thấy hay thiệt để áp dụng thử , nuôi cũng 4 tháng rồi mà mình đến gần là nó bỏ chạy và bay , mình chưa cắt cánh nó vì ko ai hỗ trợ ,đang đợi đến tháng 1 xem có vẹt non ko làm vài em nuôi thử , mong ngày này lâu quá ,tiện thể cho hỏi nút thank nằm ở đâu để e biết mà thanks mấy anh%%-

15. kikahary

kikahary Thành viên Mới

chịu khó thuần nó như cách mọi người xem <:p có hi vọng đó . con vẹt mềnh bây giờ cũng lì như trâu , như bò . thuần bữa giờ cũng khá dạng nhưng nhốt nó lại hôm sau lấy ra chơi lại chạy tùm lum , núp zô hóc :-< khó bắt wá trời .
    phãi đăng nhập mới thanks dc 8-} gần chỗ trích dẫn ấy . Nếu ko thấy nữa thì bạn phãi đi kiễm tra mắt đó :D

16. binpro776

binpro776 Thành viên Mới

cám ơn bạn nghen, vẹt của bạn có cắn bạn không,vẹt mình đưa tay vào là muốn phập, với lại nhát nữa, hix

17. kikahary

kikahary Thành viên Mới

kô cắn mới lạ tay mềnh máu me ko này :> . Bác phát nói đúng loài này lì lợm , cứng đầu nhất là vẹt bổi .
    kô sờ dc, kô train dc lại ko nói ko kêu như cục đá . để đến mùa lên SG tìm 1 em xíck non về cho nó la hét , chơi đùa , nói chuyện :D
    còn em này cho nó về Rừng \:D/
    thuần bữa giờ cứ thã ra là chạy , núp hôm bữa leo lên cây cao wá té cái đâu wá giờ chắc bệnh r , nhìn mà thương *-:) thôi thì nuôi thôi ko thuần :eek:3

18. tankiet

tankiet Thành viên Mới

bạn ơi, nuôi vẹt bổi mà con nuôi lòng thì khó thuần lắm. tốt nhất là bạn cắt cánh đi nhé và thả trong nhà, trong tuần đầu bé sẽ quen với hoàn cảnh sống. sau đó bạn tiếp cận từ từ. đảm bảo sau khoảng hai tháng là bé ngoan ngày. nhớ đừng nổi cáu, khi bé quen rồi thì đi theo bạn suốt thôi. bạn dùng khăn to trùm bé lại rồi kéo cái cánh ra ngoài mà căt như vậy bạn không bị căn mà bé lại không hoảng sợ nhé

Last edited by a moderator: 21/12/12
  19. binpro776

binpro776 Thành viên Mới

Bạn ơi,mình thì nuôi xích chân,đứng cầu,thì có nên cắt cánh luôn không,cắt xong thả nó bay thấp nhưng xa không,sợ nó bay ra đường xe cán chết mất,cắt xong thả ra xong bắt lại nó cắn thì sao nhỉ,mong bạn trả lời giúp mình,mình nuôi nó 4 tháng ròng rả mà nó cứ sợ sợ mình,thấy mà oải cả 2

20. kikahary

kikahary Thành viên Mới

chưa thuần dc thì cắt cánh đi bạn . nhiều người thuần dc còn bay , nói chi là vẹt bổi cũa bạn làm như tankiet ák . cắt cánh thả trong nhà đừng cho nó ra đường xe cán
    khi nó đói cầm trái bắp nếu nó chạy tới nhiều lần thì dần sẽ thuần dc
    con mình vẹt già khó thuần lắm nuôi vậy thôi :-s
    cố gắng nuôi đi có điều kiện nuôi vẹt non lên nó nghĩ mình là mẹ nó đi theo hoài + train nó + tập nói rất dễ:)|

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé