Mồi tươi và chim.

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi susu5207, 12/5/11.

1. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Mình lập topic này để mọi người cùng nhau thảo luận về mồi tươi và chim.Thưa các bạn,các bạn nuôi chim và cảm thấy làm cám nhiều dinh dưỡng và cho chim ăn thêm thật nhiều mồi tươi như vậy là tốt hay không?Theo mình nghĩ con chim cũng như con người,ăn và phải hấp thụ được thức ăn thì sẽ khỏe mạnh các bạn ạ.1 con chim vận động nhiều,hót nhiều,thì nó sẽ tiêu tốn năng lượng và nó sẽ ăn khỏe.Nhiều bạn mình thấy cám chim làm siêu dinh dưỡng rồi còn quất vào ngày chục con dế cho nó ăn,liệu nó có hấp thụ được không nhỉ?Mình biết ở đây có rất nhiều cao thủ,và họ nhìn phân chim có thể biết được chim thiếu hay dư chất mà họ tăng và giảm lượng đạm.Nếu các bạn đã làm cám đầy đủ dinh dưỡng mình thiết nghĩ mồi tươi không cần ngày nào cũng phải cho ăn.Mồi tươi thực chất chỉ bổ sung 1 số vi chất mà chim cần mà trong cám chúng ta làm không thể có được.Và mồi tươi còn 1 cái quan trọng nữa mình nghĩ đó là làm cho chim còn bản năng tự nhiên.Mình đã thử và quan sát thấy chim mình chỉ ăn cám là chính,mồi tươi rất ít cho ăn 1 -2 tuần may ra được 3-4 con dế nhưng chim vẫn khỏe và hót tốt,đấu đá tốt.
    _Về sâu,có 1 số ý kiến cho rằng sâu qui nóng ăn vào chim sẽ khàn giọng.Theo suy nghĩ của mình thì sâu nóng và nhiều chất béo,họa mi ăn nhiều sẽ khàn giọng.Nhưng mình nghĩ không phải do nóng mà khàn giọng bạn ạ.Nóng theo mình nghĩ có 2 loại ,1 loại nóng do dầu mỡ,chất béo,ăn không tiêu sẽ làm nóng trong người(uống Dr.Thanh....) loại nóng đó là loại nóng làm cho họa mi bứt lông,khàn giọng.Còn 1 loại nóng nữa loại nóng này làm cho chim sung hơn mà không bức lông,khàn giọng (Cái này mình phải mày mò mấy ngày trên diễn đàn chim cảnh TQ và hỏi thăm một số người) và người TQ đã lợi dụng cái này để kích chim.Mình có gặp 1 số người chơi mi đá và học hỏi được biết họ làm cám rất công phu và chia ra nhiều loại ví dụ như cám công,cám hạ,cám hót,cám thay lông....nhưng công thức thì họ không chia sẻ :(.Lúc đầu mình cũng thắc mắc chia nhiều làm gì cho phức tạp,chim căng là hót,nhưng quả thật sau 1 thời gian xem và tìm hiểu mình thấy cám hót và cám cho mi đá phải có chút khác nhau.Có thể những điều mình nói ở đây nhiều bạn đã biết,và cũng có thể nhiều bạn kêu mình nói nhảm,nhưng mình rất muốn chia sẻ ra đây để những người mới chơi hiểu thêm đôi chút,và những bác cao thủ dành ít thời gian chỉ bảo thêm giúp cho những người mới chơi và đang tìm tòi như mình.Thân.

2. tungsd

tungsd Thành viên Mới

Ðề: Mồi tươi và chim.

cám ơn bác đã chia sẻ những kiến thức bổ ích cho anh em mới chơi! bài viết của bác rất có ý nghĩa

3. ducbg

ducbg Thành viên Mới

Vậy chủ topic va ae cho e hỏi luôn nhé
    Cho chim ăn sâu quy có tốt không?nếu ăn tốt thì tuần mấy lần cho ăn,1 ngày cho ăn mấy con.và trong thời gian nào nên cho chim ăn,thời gian nào không cho chim ăn?vd cho chòe than nhé
    Ăn dế cũng tương tự câu hỏ trên nhé
    Em cám ơn!
    Thân!

4. DUCY

DUCY Thành viên Mới

Theo mình nghĩ cho chim ăn sâu quy tùy theo từng loại chim mà cho ăn số lượng nhiều hay ít trong ngày, nhưng cứ cho chim ăn cảm thấy chim vẫn thèm ăn là được đừng cho chim ăn thừa không hết. Cũng như con người uống rượu cũng là chất nóng nếu mình uống nhiều thì rất nóng nhưng uống có điều độ thì sức khỏe tốt. kể cả mồi tươi cũng như vậy nếu ăn nhiều quá thì khó tiêu gây ra người khó chịu, còn về số lượng và khẩu phần ăn thì mình là người nuôi chúng nên quan sát thì mới có một tiêu chuẩn cụ thể cho từng con chim thôi. Đó là quan điểm riêng của mình, nếu nói không đúng mong anh e bỏ qua nhé!

5. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Mình kiến thức hạn hẹp,nhưng do topic này mình lập và hi vọng mọi người cùng chia sẻ cùng nhau,nên mình xin mạn phép trả lời trước.
    Trước hết chim ngoài môi trường thiên nhiên ăn rất đa dạng,có gì ăn đó và chưa chắc bữa nào cũng no.1 kinh nghiệm mà mình biết được đó là chim ăn vừa phải hợp lý sẽ tốt hơn là ăn thật no căng.Con chim chiến đấu vì bản năng của nó:Bảo vệ tranh đoạt lãnh thổ,kiếm ăn và dành giựt thức ăn,tranh đoạt gái(họa mi mái).Ông bà ta có câu nói :"người chết vì kim tiền,chim chết vì miếng ăn".Từ đó chúng ta cũng thấy được,cho chim ăn vừa phải có cảm giác đói sẽ khiến nó tranh đoat.Bạn nên cho nó ăn ít,nhưng bù lại bạn phải đảm bảo cho nó 1 lượng cám khá tốt.Mồi tươi đa dạng để không ngán.Mình đã từng thử cho chim ăn mồi tươi nhiều và ít mồi 1 thời gian thì thấy chim ăn ít có vẻ tốt hơn.Thứ nhất nó có vẻ thích thú hơn,thứ 2 mỗi lần cho ăn nó sẽ mổ và cấu xé con mồi rất ác (cho thử 1 con liu điu sống cho nó ăn nó xé xác liu điu rất điệu nghệ,đập nát đầu ,cắt đuôi liu điu ra ăn),cái này làm cho chim vẫn còn bản năng.Mồi tươi mình thấy nhiều bạn kêu cho thật nhiều vào,mình đã làm theo,thời gian đầu nó còn hứng thú,thời gian sau nó ăn mình thấy không còn hứng thú nhiều nữa.
    Vấn đề bạn hỏi cho ăn sâu ra sao,nếu là mình thì mình sẽ cho ăn rất ít và thỉnh thoảng bạn ạ.Cái nào ăn nhiều cũng sẽ có hại bạn ạ.Và như mình nói ở trên,thậm chí 1-2 tuần mình mới cho ăn mồi tươi 1 lần mà bạn.Dế cũng vậy.Mà mỗi lần cho chim ăn,mình đều cho chim nhìn thấy,chẳng hạn mình vất cho con chòe ăn thì để con mi gần đấy.Nó sẽ nhìn và chồm vào như dành giựt.Đó là mục đích của mình cho ăn mồi tươi.
    Nếu bạn làm cám,hay mua cám công nghiệp cho chim ăn,cơ bản thì trong cám đã khá đủ chất.Lòng đỏ trứng gà trong cám thực chất không phải cung cấp đạm,mà cung cấp vitamin là chính.Chất đạm trong lòng đỏ trứng chỉ bằng khoảng 1/2 chất béo.Nên khi làm cám sẽ có người bổ sung thêm thịt bò,gan lợn.Các bạn thử nghĩ xem,chúng ta 1 ngày ăn được khoảng bao nhiêu năng lượng(mình không dám nói mấy bạn béo phì nhé,nếu bạn muốn chim bạn béo phì thì mình thua :) ),còn anh Lý Đức vận động viên thể hình 1 ngày ăn vậy đây:300 g thịt bò, 1 kg thịt gà, 20 lòng trắng trứng gà (thỉnh thoảng có lòng đỏ), 1 kg táo, 2 kg chuối, uống từ 1 đến 2 lít sữa tươi kèm bơ, sữa chua từ 80 đến 100 g.Từ đó ta thấy cho chim ăn sao hợp lý chim sẽ khỏe và sung,hơn là nhồi 1 đống thức ăn cho nó béo phì,và béo phì sẽ ù lì.

6. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Nhân tiện đây mình xin chia sẻ thêm 1 số kinh nghiệm khi nuôi mi mộc ở miền Nam.Các bạn cũng biết miền Nam thì không có mi,phải đem từ miền Bắc vào.Chim nhốt hộc và vận chuyển 1 quảng đường xa.Nói thật là em đi xa kiểu vậy nhiều khi cũng mệt nữa là chim.Rồi khi đem ra hộc cho người mua lựa lại hoảng loạn nữa.
    Mình đã bắt và nuôi 1 vài em mộc,xin chia sẻ cùng những bạn mới chơi :khi bắt về,các bạn lấy 1 chậu nước và rửa sạch chân chim ,mỏ chim,hậu môn chim càng tốt(cách này do anh mavanz chỉ mình ) nhưng đừng dìm nước nó nhé :)).Sau đó các bạn cho nó vào lồng.Trong lồng các bạn để sẵn cóng cám chỉ cần cám gà con hoặc là cám ba vì là ok rồi bạn.Bạn cho chim nước uống,hòa thêm vitamin bổ sung cho chim(mình mua ngoài thú y),khi chim di chuyển vậy sẽ bị hoảng,stress bạn cho uống vitamin sẽ tăng thêm sức đề kháng cho chim,đặc biệt vitamin nhóm B sẽ giúp chim giảm stress,cái này rất quan trọng sẽ giúp chim mau mở miệng hơn.
    Các bạn nhớ trùm chim và để cho yên tĩnh cho nó vài ngày,sáng kiểm tra cám + nước 1 lần,chiều 1 lần,như vậy chim sẽ rất mau bớt hoảng và mở miệng hót,ở đây chim sẽ chỉ mở miệng hót để bạn nghe giọng,và biết sơ về nó nhé.Chứ chim mộc không thể nào bạn đòi hót dài và chiến đấu liên tục được.
    Mình rút kinh nghiệm cho bản thân khi nuôi mi mộc : "Dục tốc bất đạt".Phải thật kiên trì bạn à.Vài điều chia sẻ cùng mọi người.Thân!

phan binh thích bài này.
  7. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

cụ susu thành cao thủ mi rùi ah . ghê ghê nha . học hỏi học hỏi

8. Tienmi

Tienmi Thành Viên Tích Cực

những lời tâm sự đáng quí của SUSU, thật lá LƠI HAY ,Ý ĐẸP , cả lớp vỗ tay ,hoan hô bạn đi ,anh em nào mới chơi chim ,gặp được topic này là thắng lợi 30% rồi đấy .thank nhiều .

9. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Chia sẻ những gì mình biết và kinh nghiệm trải qua thôi bác huythanh à,con đường để thành cao thủ còn rất dài.Cả đời không biết có thể hiểu hết về mi không,nên mình biết gì muốn chia sẻ cùng mọi người và hi vọng mọi người cùng bàn luận để có thêm kinh nghiệm.
    Có 1 cách cho ăn mồi tươi thế này các bạn nào có thời gian có thể thử.Buổi sáng các bạn lấy cóng thức ăn ra,và khoảng trưa các bạn hãy cho chim ăn mồi tươi.Nếu cho ăn dế các bạn có thể thử cầm dế trên tay đút cho chim ăn xem.vài lần vậy chim sẽ đến ngay.Nếu cho ăn dế các bạn cho ăn 2-3 con rồi khoảng nửa giờ hay 1 giơ sau cho nó ăn cám.Bảo đảm nó ăn mồi tươi rất nhiệt tình.Nếu có điều kiện có liu điu sống,các bạn cứ lấy cóng cám ra từ sớm rồi khoảng 1h trưa vất con liu điu còn sống vào,trùm kín áo lồng lại các bạn sẽ nghe tiếng chim xử liu điu rất dã man.Có thể không cần trùm áo,nhưng phải coi chửng liu điu nó chạy nhé.Cách này sẽ làm chim rất sung,đặc biệt ăn liu điu kiểu này mùi máu liu điu sẽ làm con chim rất hăng.Hơi ác nhé,nhưng bản thân mình khi nuôi chim vất con dế hay sâu cho chim ăn cũng đã ác rồi ;)),có ác nữa cũng vậy thôi :)).

10. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

Bac SUSU cho hoi: Con liu điu là con gi? e o mBac k biết

11. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

--------------------------------------------------------------------------------

những lời tâm sự đáng quí của SUSU, thật lá LƠI HAY ,Ý ĐẸP , cả lớp vỗ tay ,hoan hô bạn đi ,anh em nào mới chơi chim ,gặp được topic này là thắng lợi 30% rồi đấy .thank nhiều .
    Trên 50% ấy chứ bác? Thấy bài bác SUSU viết chuẩn quá, e cũng chia sẻ tí kinh nghiệm k biết có ích gì k??? Sâu quy e vẫn cho HM, choe, khướu ăn thường xuyên nhưng k bi sao cả,chỉ có điều sâu này mua về e nuôi 1thoi gian bằng thức ăn là bánh mì,bánh qui,thịt luộc khô (ăn còn thừa) chứ k dùng cám và để nó thật to hoặc sắp thành nhộng thi cho chim ăn, đảm bảo rất tôt cho chim vi sâu này khá an toàn bổ dưỡng(chắc ng xơi cũng đc:)), chim xơi tì tì và chủ yếu e dùng vào mùa đông khi t ăn tươi khó kiếm.

12. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Con liu điu theo mình biết 1 số nơi gọi là thảo long đó bác.Bác lên google search hình ảnh dùm mình nhé.Còn sâu thì theo minh biết ,trong sài gòn giờ nhiều bạn cho chim ăn superworm lắm.Mà loại này mình thấy bây giờ có nhiều bạn đem chiên bơ ăn đó bác.Sâu ăn rất sang,họ cho sâu ăn thịt bò,béo ngậy rồi thịt sâu luôn.Hi vọng Cóc Tia chia sẻ thêm với mọi người kinh nghiệm của bác nhé.

13. DUCY

DUCY Thành viên Mới

Chào bạn, cho mình hỏi chút. Cho chim ăn nhộng tằm có tốt không? Tại vì mình thấy nhộng tằm giá rẻ hơn giá dế hiện tại.

14. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

Chào SUSU,
    Topic này hay đấy, với nhiều kinh nghiệm và khoa học, sẽ giúp ich nhiều người, đặc biệt là người mới tập nuôi. Ví dụ như cho ăn sâu quy làm nóng chim chẳng hạn???
    Hay, Hay...

15. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Chim đang thay lông cho ăn nhộng tằm thì còn gì bằng, nhộng tằm rất lắm chất đạm và là nguồn cung cấp VITAMIN A giúp chim sáng mắt, chim ăn vào rất tốt nhưng nên cho ăn vừa phải kẻo thành su mô ục ịch thích ngủ và đứng yên trên cầu hơn thích nhảy nhót hót hét, ngoài ra mùa hè nóng bức cũng nên thi thoảng cho ăn vài con nhộng giúp chim hạ hỏa ( do nhộng tằm tính mát ), mình thi thoảng còn cho Mi ăn 1 con giun đất, thấy các cụ bảo giun đất là thuốc chống chữa hen, khản giọng và là nguồn dinh dưỡng cung cấp đạm và chất khoáng rất cao, người nhật còn chế biến giun quế làm thực phẩm dinh dưỡng đó các cụ...Xin mời các bô lão ra chiêu tiếp... !

16. DUCY

DUCY Thành viên Mới

cảm ơn bạn, mình đang dùng nhộng tằm làm mồi tuơi cho chim. Ngày mình cho Họa Mi ăn 3 con, tại vì dế mua 20k được ít hơn 20k nhộng mà nhộng thì có chất hơn dế.

17. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

nhộng tằm thì ngon rồi có khi còn hơn dế . nhưng nhộng người ta bán toàn chết . sợ để bán lâu chim ăn đau bụng nó .
    @anh mavanz : cho an giun đất rất tốt đó anh . nếu có dk thì ăn trùn quế 1 loại trun tốt , trùn dất nhiều con trong người nó toàn đất nhất là trùn có màu đen , ko nên cho an mấy con đó . mà cho ăn thêm gián đất cũng rất tốt

18. DUCY

DUCY Thành viên Mới

dế mình mua chim ăn không hết cũng cho vào tủ lạnh mà, mình mua it cho chim ăn một hai hôm hết lại mua. Nhộng tằm còn cho người ăn mà chẳng sợ đau bụng mà bạn

19. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Huythanh ơi ! cái mà ta cần chính là cái "trong người nó toàn đất" đó em, trùn nó ko phải ăn đất thường đâu mà nó ăn khoáng trong đất, cái đấy là cái cung cấp khoáng cho chim đó em ah

20. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

a nên cho an trùn quế là tốt nhất . trùn chỉ đó anh . còn trùn thường con nào màu đỏ a nên ăn . vì khoáng o nhug73 con trùn đó nằm trong cơ thể nó chim hấp thụ được , còn những con trùn to m àu đen đất nhiều trong bung . chim có khi ko hấp thụ được đâu anh. cái nỳ kn của mấy ông già chơi chim ở chỗ e .vì chòe lửa tụi e thường cho ăn trùn lắm.
    @ducy : dạ anh , nhưng bụng người khỏe hơn chim đó anh . nhộng theo em thấy ở chỗ e nó lanh tanh ngoài chợ họ bán lạnh tanh sợ chim đau bụng. còn dế mình mua còn sống mà anh . nhộng mà tươi thì quá bổ rồi . e chỉ sợ người bán để nó chết lâu thì chim ăn chết ...vài dòng của e... có gì sai bỏ qua cho cho e... tất cả vì chú chim quý của mọi người ... thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé