vẹt bị ói..!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi nhockhochoai, 2/5/11.

1. nhockhochoai

nhockhochoai Thành viên Mới

Sau một thời gian chạy khắp đây đó.chiều vừa từ quảng về mình quyết định mua 1 em với giá 300k.cũng khá là đầy đủ lông.Ở thuận kiều giờ hết mất tiêu đành lên lê hồng phong chịu chém.hix.nhưng khổ kái,mới đem về cho em đứng cầu vài tiếng.ăn vào kái là bị ói như em bé sựa vậy.hixhix..lân trước nuôi em kia cũng thế..tầm tuổi này là ăn vào ói hoài..nhiều lúc ói nước bọt không.thử để dưới đẩt roai cho ăn xem con bị không nhưng vẫn thế...các bác bắt mạch giùm em chút nhé..!

2. Bé_thich_chim

Bé_thich_chim Đang Nghỉ Mát

Ðề: vẹt bị ói..!

a cho thử 1/3gój thuốc L-bio, (loại dùng cho e bé ấy) pha vào một phần ăn trưa của e nó xem sao, Pe' chỉ nghỉ dzậy thui nha, hên xui đóa, hì hì!

3. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

có thể một ít thức ăn còn dính lai ở diều ko tiêu dc nên nó ói ra , bạn cho nó ăn vào hơi no thôi rồi lấy tay nắn nắn cái diều của nó ,nhớ nhẹ nhàng thôi nhe bạn ,
    chúc chú chim bạn mau khỏe

4. nhockhochoai

thanks mọi người nhé..nhưng ma em nó an ít lắm các bác à..an co xíu là thoai không chịu an nữa..em phải dùng xilanh cho ăn nhưng cũng không dám cho ăn no..hi`hi`..
    @Pe'_thick_chym:để em làm theo bác này thử..mà không biết bác thiệt sự là Pé không nhẩy..Pé thiệt mà thích chim là hơi bị ít đấy:p

5. Bé_thich_chim

phải nói là để làm theo Pe' này thử, chứ kiu là bác là chuyển đổi giới tính ng ta àh? Ai nói Pe' hok biết nui và thích chym hả ,hả hả. hì hì
    ps: hỏi ôg ANCC là biết ngay Pe' thui mà:-"

6. nhockhochoai

oh oh.phải sr Pé kái vì cho Pé đi thái lan thoai:p.hóa ra là người nhà của bác ANCC.hihi..hèn gì mà thấy nhiệt tình quá trời..đâu đâu cũng thấy có bài trả lời hết ah..:D
    mà Pé đã gặp em vẹt nào bị ói không nhỉ..hix.con vẹt của Nhoc cho ăn bột em bé hoặc là ăn cám pha loãng là nó ói không còn gì để ói..hix..cho ăn cám ngâm hay gạo ngâm thi chi dc 2 miếng..có nhét vào nó cũng nhần ra..hôm nay mới cho em í vào bệnh viện nông lâm(tại ở ngay khu thú y nông lâm mà)..cho un men tiêu hóa.hix..Nhoc mua thêm bịch thuốc trị gia cầm rù..không biết còn kinh nghiệm nào nữa không Pé nhỉ..!nhìn em nó ăn như mèo thấy thương quá..hùi xưa nuôi em kia cũng lớn tầm này là bị nhưng chưa kịp trị thì vù mất tiêu..hixhix..mong được chỉ giáo..hihi

7. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

Chào nhockhochoai,
    Thấy Nhoc... nói nuôi chym mà khổ cực quá. Thực sự là không khổ mà là yêu Chym thì đúng hơn. Nghĩa là chăm lo cho nó, như chăm người yêu vậy. Có thế mới hay. Nhưng mọi chuyện như các cụ nói: "Dục tốc bất đạt", có nghĩa là nôn nóng quá đâm ra hỏng việc.
    Nhân việc Chym của bạn hay ói, Eupatrie chia sẻ cùng bạn. Mình cũng đang nuôi một con xích đạt tên nó là Eupatrie, nick là Tri. Khi mua về mới biết ăn bắp chút chút. Mình phải cho ăn thêm bột trẻ em, với sữa và sữa chua, mật ong, dầu ăn. Sau đó phải đi xa 3 ngày, thiếu người làm như mình nên Nó tự ăn. Sau khi về, nghĩ rằng nó tự ăn được, bỏ tiếp đói 3 ngày nữa. Hậu quả là Tri xuống sức thậm tệ. Rất may là mình nhận ra và nhờ các sư phụ trên Diễn đàn. Mình tiếp tục cho ăn bằng Xilanh. Cho đến nay, Tri đã phục hồi, lông mướt và tinh nhanh.
    Hiện nay, mình lại tiếp tục nuôi một Em khác mới biết ăn chút chút. Hiện tượng ói cũng thỉnh thoảng xảy ra, nếu cho ăn quá nhiều. Vậy thì rút bới lượng cho ăn khi nó chuẩn bị no, hay không muốn ăn nữa. Để đủ dinh dưỡng phải cho ăn nhiều bữa vậy thôi.
    Mình nhận thấy: trong giai đoạn chuyển sang tự ăn, hạt cứng, Chym có lúc chán ăn. Vì vậy, phải kiên trì thôi. Khi cho ăn bằng Xilanh không nên bơm mạnh quá và trực tiếp vào họng Chym mà để đầu lưỡi cho Chym tự nút.
    Chú ý nên cho thêm sữa chua để tạo men tiêu hóa sinh học thì tốt hơn.
    Mong bạn kiên trì hơn để Chym phục hồi và nhanh lớn.
    Chúc bạn thành công./.

Last edited by a moderator: 4/5/11
  8. nhockhochoai

@Eupatrie:bác góp ý thật hay quá.em xin ghi nhận và cảm ơn bác nhiều..thật sự là xót khi thấy em í bị như vậy.hixhix..mong sao em í khỏe lại như 2 em của bác..hihi..chúc mừng bác có 2 em xinh tươi..hôm nào em của em khỏe mạnh..em se khoe để các bác soi hàng..hihi:p

9. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

10. quang149q

quang149q Thành viên Mới

<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/RFFQDI0y3Hc" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

11. Bé_thich_chim

a Nhoc... cho thêm chút sữa chua vào khẩu phần ăn như a gì nói là đúng đó, cho nó ăn thêm bắp tươi, hạt mè, và tí rau xà lách nhuyễn cũng tốt, Pe' chỉ quan sát ox cho chim ăn rùi nói thoy chứ hok có ràng lém đâu nha, hì hi

12. nhockhochoai

@Eupatrie: nhìn 2 em này mún jựt về nhà quá..kaka.bác đúng có duyên nuôi chim roài..hihi
    @Pe'_thick_chym:hi`hi`..để nhóc thử miếng xem em nó có ăn được không.chắc bị dị ứng với bột roài..kaka

13. nhockhochoai

không xong roài các bác àh..con vẹt của em sau vai ngày thuốc thang và chăm soc kĩ lưỡng nhưng vẫn như cũ và có khi còn bị nặng hơn..ói liên tục chỉ ra nước bọt..hixhix..em không có duyên và không có tay nuôi chim roài..hi`hi`..chúc các bác có những chú chim khỏe mạnh và xinh đẹp..em xin tạm gác chuyện nuôi chim..hixhix..đợi đến lúc có cơ hội kiếm được một em thực sự khỏe mạnh sẽ tiếp tục học hỏi các bác..tổng chào và cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhiệt tình..:-h

14. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

trời vậy con chim bạn tính sao hiz, ráng thêm tí đi bạn

15. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

con vẹt của bạn có yếu lắm ko , bạn chịu khó cho ăn nhiều lần và mỗi lần cho ăn xong nên xoa diều nó vài lần để nếu nó có thể ói ra thức ăn ko tiêu hóa thì con vẹt bạn mới có khả năng sống dc và bạn cho em nó dùng ít mật ong(nguyên chất) để giúp vẹt dễ tiêu hóa và chống bị viêm do diều nó còn chứa một ít thức ăn mà ko tiêu hóa dc

16. Bé_thich_chim

lại thêm một chú chym nữa ra đi, lần này là bay về bên kia thế giới, hix!

17. nhockhochoai

em đã cố gắng hết sức các bác àh..đổi rát nhiều loại thức ăn thậm chí còn phải tự làm thức ăn cho em í:cà rốt+trứng gà+bmì vụn như bác nào hướng dẫn..nhưng đều ăn 2 miếng là ói toàn bộ..ói như chưa bao giờ được ói í...hix..mấy hôm trước em đành phải nấu cơm ngày 4 lần để lấy nước cơm cho em í ún..nhưng roài ún được lúc cũng ói..ăn và ún đều ói..hix..mang đi thú y thì họ không chuyên môn bên chim hoang dã..nên tiêm 3 mũi thuốc của gà..về ún men tiêu hóa,thuốc phòng và trị rù gần 4ngày..đêù không hiệu quả..em sợ em í mắc dịch NEWCASTLE giống của gà..vì triệu chứng rất giống...ăn không tiêu..ói liên tục kèm dịch nhớt...diều hơi thâm và đi cầu phân trắng->xanh đều nhớt...em muốn chấm dứt nỗi khổ cho em í mà không nỡ..có bác nào dạn tay xún giúp em đi..huhu
    P.s: phương pháp xúc diều em thấy cũng hiệu quả nếu như bác nào lỡ 1 em ăn không tiêu nhẹ..hôm roài em xúc diều cho em í thì thấy cũng ún được 1 xilanh 3.5 mà không ói..nhưng đến ngày hôm sau thì vẫn thế..chắc là bị nặng quá rùi không đủ sức đề kháng để có thể vượt qua..hixhix

Last edited by a moderator: 6/5/11
  18. nhockhochoai

@Pe'_thick_chym: Pé này đụng trạm nỗi đau tế nhị quá hen..:D..hôm roài 1 em vù đi..hôm nay 1 em tự tay Nhóc phải giúp nó đi...hix..vì fóng sinh không được..không biết có quả báo không bao h nuôi vẹt được nữa không nhỉ...hixhix..thật sự là Nhóc thích vẹt...:((

19. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

hic thiệt tình là mình thấy tội bạn ghê, phải tự mình giải thoát cho con vật mình thương iu thì ai mà nỡ, số bạn xui ghê xin chia buồn cùng bạn, nhưng minh thấy trong chuyện này bạn đâu có làm j đâu mà sợ bị quả báo, em nó mua về đã bị bệnh sẵn, bạn cũng làm đủ mọi cách rồi, giải thoát cho em nó minh nghĩ cũng là cách tốt nhất, mình nghĩ bạn là người chủ rất tốt đấy chứ, hân hạnh dc quen biết bạn, hi vọng còn gặp lại bạn trên diễn đàn cùng 1 chú vẹt khỏe mạnh, thân!

20. nhockhochoai

các bác ơi..em không nỡ xuống tay nên quyết định chăm em nó đến lúc cuối..nhưng bất ngờ thật sáng nay dậy em í cất giọng kéc kéc liên hồi..em đưa ngón tay ra em í nhảy lại nhai nhai..hihi..thật sự là mừng quá trời..nhưng có vẻ vẫn còn yếu..vẫn đứng co ro và xù lông nhiều..mặc dù không đi phân xanh đậm nhớt nữa nhưng vẫn có lúc phân sống..em lại làm phiền các bác giúp em tìm loại thức ăn đảm bảo dinh dưỡng và giúp chym lại sức..hiện tại em cho ăn cám chó ngâm nước nóng cho mềm và ăn lúc ấm.kèm theo men tiêu hóa và thuốc phòng gà rù..nước cơm buổi tối,mật ong buổi trưa..hi`hi`..không biết như thế có được không nhỉ..giúp em nhé các bác..:)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé