2 e Sơn ca cùi nhà em - Vẫn nhờ các bác thẩm đực cái

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi jix, 12/5/12.

1. hunglucky

hunglucky Thành Viên

Ðề: 2 e Sơn ca cùi nhà em - Vẫn nhờ các bác thẩm đực cái

Mình là người chơi sơn ca chứ không phải buôn bán gì nhé, thứ nhất là mình chỉ có 1 con duy nhất đấy bán cho bạn Jix nhé. Chim đấy là của nhà bác Hạnh ở 258 Thụy Khuê là chú mình bắt chọn đực cho mình nhé. Mình k có lồng nên mình không nuôi được nên thanh lí với giá như cho không nhé. Nếu bác Jix không ưng thì cứ mang lại cho mình mình trả lại bác 180k và trả thêm 120k tiền công nhé.

2. hunglucky

hunglucky Thành Viên

Bác Jix nếu không ưng thì cứ mang trả lại mình nhé, thực sự là mình không muốn các bác hiểu nhầm mình vì 180k con sơn ca nhé.

Last edited by a moderator: 23/5/12
  3. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Bác hiểu lầm rồi, em vẫn bảo khá ưng con của bác mà, tưởng bác kia cũng mua của bác nên hỏi thăm thôi, xin lỗi bác, không lại vì con chim 180k mà hiểu lầm mệt lắm bác ạ. Vừa nãy tìm số để gọi cho bác mà các topic của bác thấy close hết rồi.

4. chimdauden

chimdauden Thành viên Mới

các cụ đã có câu lòng chim dạ cá mà, mình làm sao biết được con chim nó như thế nào, có khi mua về nó hót luôn, có khi 1 tháng, 3 tháng, rồi cả năm sau nó mới hót. cho nên chơi chim nó cũng có cái khó của nó, bác lucky thông cảm cho bác jix, cũng chỉ vì anh em trên diễn đàn hỏi thì bác ấy nói thôi mà.
    Thôi anh em ko có gì cả đâu bác nhé!

5. littlestar

littlestar Thành viên Mới

Không dám nhận là cao thủ đâu bác ạ
    Cũng chỉ là 1 người đam mê và đang trên hành trình khám phá như các bác cả thôi ạ!

6. chimdauden

em đọc mấy bài của bác viết là em biết bác thế nào rồi, em phải học bác rất nhiều!:-<

7. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Cụ Litlestar là người ở đâu không biết. muốn giao lưu sâu với mấy anh em mà chưa có dịp nào.

8. chimdauden

cụ ấy ở thanh xuân bác à, bác hỏi cụ ấy đi:))

9. littlestar

littlestar Thành viên Mới

Cái món sơn ca này không ai dám tự nhận mình là cao thủ đâu các bác ạ. Kể cả các "cụ" đã từng chơi sơn ca 10 năm, thậm chí 20 năm. Chủ yếu là do con chim cả, có con rất dễ chơi, rất dễ thuần hóa, nhanh hót. Nhưng có con khó nhằn không thể tả nổi...

Người ta chỉ hơn nhau kinh nghiệm thôi. Mà không có kinh nghiệm nào quý báu bằng sự tự trải nghiệm và tự đúc rút ra kinh nghiệm cho bản thân mình.

Mình cũng từng đóng học phí nhiều, được cái cũng giao lưu học hỏi nhiều trên tinh thần: khiêm tốn bao nhiêu cũng chưa đủ, tự kiêu một chút cũng là thừa. Chịu khó tiếp thu những ý kiến hợp lý và mang tính khoa học, cố gắng hiểu được bản chất sự việc. Cố gắng "chộp hình" sơn ca nhà người ta rồi về quan sát xem các đặc điểm cụ thể của từng con là như thế nào. Như thế nào là đầu to cổ vại, như thế nào là cổ thắt mắt treo, hoa đóng như thế nào là đẹp, mào dựng như thế nào thì nhìn sướng mắt, nết con chim như thế nào thì chủ nó hài lòng ....
    Theo mình, người chơi sơn ca nói riêng và chơi các loại chim hót nói chung nên chịu khó quan sát và nắm bắt. Qua đó tự điều chỉnh cách chơi sao cho phù hợp nhất với hoàn cảnh của mình. Qua đó xây dựng nên bản sắc và lối chơi riêng của mỗi người.
    Cái giống này nó rất nhạy cảm!
    Chính vì nhạy cảm nên rất dễ bị tác động bởi ngoại cảnh.
    Trong bộ môn này, tớ thấy tố chất tốt của con chim là yếu tố quan trọng hàng đầu. Chính vì thế mà cái khâu tuyển lựa chim là quan trọng nhất. Và sơn ca chẳng con nào giống con nào, mỗi con mỗi vẻ, mỗi hình thái mỗi tính trạng khác nhau.
    Chơi sơn ca không nên áp đặt con chim phải như thế này, phải như thế kia. Bởi vì chơi sơn ca mà áp đặt là hỏng bét. Quá trình chơi, mình nên quan sát và điều chỉnh một cách tinh tế và hợp lý là chuẩn nhất. Cái quá trình tự điều chỉnh đó sẽ giúp chúng ta có thêm chút kinh nghiệm ít ỏi và tích lũy vào cái vốn chơi sơn ca của mình.

Ba hoa nãy giờ, chợt nhận ra nhà mình có mỗi em Huế có tuổi lồng là đang chơi tốt. Còn mấy em mộc tiềm năng thì đang diễn kịch câm [-(

Ở đây toàn anh em trong hội chơi sơn ca với nhau cả. Trên tinh thần giao lưu học hỏi lẫn nhau thôi, không có gì phải giấu nghề đâu.
    Nick của mình là serin84
    email là [email protected]

Last edited by a moderator: 24/5/12
  10. kaiser

kaiser Thành Viên

cao thủ của các cao thủ .......................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé