ThuẦn chim bỔi

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi tranphi, 27/3/12.

1. tranphi

tranphi Thành viên Mới

Ðề: ThuẦn chim bỔi

vâng mình rất vui được làm quen với bạn mình cũng mong có những người ban mới cùng trung niềm đam mê có gì ban pm qua sdt của mình 01643803239

2. tranphi

tranphi Thành viên Mới

mình sin lỗi bạn mình cảm thấy mình bị súc phạm cái đầu tiên mình sin hỏi bạn bạn biết gì về chuyền thống chim săn của trung quốc ? cai thứ hai bạn có biết trung quốc có bao nhiêu bộ tộc dùng chim săn để kiếm sống không ? ma bạn nói mình như vậy mình viết bài này để chia xẻ chứ không phải để nổi tiếng còn bạn muốn tìm hiểu thêm về chim săn trung quốc bạn hãy vào trang zhonghuaying.com tìm hiểu thêm mình khuyên bạn trước khi phát biểu điều gì thì hãy tìm hiểu kĩ và biết rõ hãn nói hãy tỏ ra mình là người có học thức bạn ah không chỉ là bạn thể hiện với mình còn rất nhiều người trên diễn đàn bạn ah

3. kestrel123

kestrel123 Thành viên Mới

chim săn trung quốc bắt nguồn từ tộc người ki zơ gi zơ được biết đến từ thời mông cổ.bởi vì thời đó những người sông trên thảo nguyên hay di cư theo mùa để chăn nuôi gia súc và tìm kiếm nguồn thức ăn.còn người ờ kinh thành họ nuôi chim cảnh.thời đó sở hữu 1con chim cảnh được cho là xa xi.bây giờ chỉ còn tây tạng 1 số tộc người vẫn giữ truyền thống nuôi và huấn luyện đến mùa đông để đi săn.tôi may mắn đã qua bên đó.người tay tạng sống ko khác gì dân tộc mường và mèo của việt nam.họ vẫn lạc hậu so với dân bên đó.như dân tộc mường với người hà nội.tôi nói bạn ko biết gì về chim săn mồi và falconry là gì.người ta thuần chim dựa vào đặt tính của dòng chim.làm theo cách bạn nói đó là tích góp của 1 số người nào đó.nếu làm theo con chim nữa năm thuần chưa xong nói gì là nữa tháng.

Last edited by a moderator: 5/6/12
  4. tranphi

tranphi Thành viên Mới

không nói thì bạn cho mình là người lừa đảo còn nói ra thì mọi người cười vào mặt bạn đấy . bạn có biết tây tạng lằm ở đâu trên bản đồ của trung quốc không ? và mông cổ thì ở phương bắc trung quốc bạn ah. tỉnh giap biên với mông cổ gọi là tỉnh tân cương còn tây tạng thì ở phia tây nam trung quốc tiếp giáp với miễn điện india va nepal bạn ah. tính từ miền bắc cho đến tây nam trung quốc thì bạn tự hiểu nó rộng như thế nào rồi? còn bạn nói tộc người nuôi chim săn đầu tiên là kizogizo thi không sai nhưng bạn lên hiểu rằng từ đời thành cát đến giờ thì nó phát triển như thế nào rồi. nó từ tân cương kéo đến tây nam cho đến cả miền đông nam như thế trung quốc có được gọi là có truyền thống chim săn mồi không bạn? còn bạn nói mình la thàng nhóc sinh năm 1994 bạn dựa vào đâu ma nói mình như vậy? mình sinh năm 1978. bạn chỉ thấy cái tên giống nhau mà đã vội kết luận ngươi là 1 sao bạn. đầu óc bạn chỉ đơn giản vậy sao? bạn lên biết những thành viên trên diễn đàn có không ít người chat và gọi điện cho mình còn có cả người gặp mặt với mình rồi đấy. sao những người kia người ta không nói gì mà bạn đã vội vàng kết luận 1 cách thiếu xuy nghĩ vậy bạn? bạn hiểu nhầm mình cũng chẳng trách bạn làm gì nhưng bạn nói trung quốc có vài bộ lạc nuôi chim săn và không có gì để tự hào thì bạn lên xem xét lại lời ăn tiếng nói của bạn đi kẻo người ta lại nói bạn đang cố tỏ ra nguy hiềm đó dù sao mình cũng rất cám ơn bạn nhờ có bạn mà mọi người trên diễn đàn hiểu và biết thêm về mình còn mình thì rất vui được quen biết thêm những bạn bè mới có chung niềm đam mê trong đó có cả bạn nữa yahoo của mình là wo8384582 than chào bạn

5. kestrel123

tôi ko giỏi về địa lý nên đừng nói về tây tạng năm nơi nào.tôi chỉ biết về chim săn.và chỉ biết tây tạng ko chỉ nổi tiếng về giống chó ngao và huấn luyện đại bàng mà còn có bò tây tạng.vì sao chim săn được biết đến từ thời thành cát vì trước đó ko 1 ông vua nào ở thảo nguyên làm cho dân tộc mình là ở cố định 1 chỗ mà trồng trọt chăn nuôi.vì trước đó người dân trên thảo nguyên sống theo kiểu du mục.chăn nuôi và săn bắn theo mùa.vì sao tây tạng vẫn giữ được truyền thống đó là vì còn tộc người ki zo gi zo sinh sống.bạn ko biết bộ tộc du mục họ di cư vùng đất nào hợp họ sẽ ở lại.có thể đó là lý do vì sao tộc người ki zo gi zo có mặt tại tây tạng.mình ko quên chơi với người lừa đảo.như tôi đã nói bạn ko có tí kiến thức gì về chim săn lẫn kinh nghiệm nuôi.bạn đã từng thuần được mấy con rồi.bạn nghĩ thuần chim là phải ở gần nó cầm nó trên tay cho ăn là nó quên hả.bạn đang nói đặt tính của dòng chim nào vậy.

Last edited by a moderator: 6/6/12
  6. viettayninh

viettayninh Thành viên Mới

bạn ketrel123 thân mến !
    TranPhi chỉ có ý kiến tốt để xây dựng và bổ sung kiến thức cho anh em mới bắt đầu làm quen với falconry . nếu bạn ko đồng tình với tranphi thì bạn đừng làm theo . bạn ko nên nói người ta như thế . Thuần chim mỏi người mỏi cách . riêng mình thấy cách của TranPhi là rất hay .... ACE cố gắn học hỏi và dựa vào cách hướng dẩn của TranPhi thì cũng sẽ thành công

7. thanhgam91

thanhgam91 Thành viên Mới

thi ai ko muon nghe thi thoi moi nguoi co canh huan luyen thuan chim rieng ma co ai giong nhau dau anh phi bai nay hay anh a con ai nghe thi nghe ko nghe thi thoi

8. tranphi

tranphi Thành viên Mới

mình cảm ơn bạn nhiều lếu ai đó hiểu nhầm về mình thì mình cũng chẳng sao hết mình cũng chẳng phải tốn thời gian giải thích làm gì bạn ah còn ai đó mà súc phạm đến truyền thống văn hóa của dân tộc thì mình cảm thấy đó là cái nhục bạn à mong bạn hiểu và thông cảm cho mình

9. kestrel123

khi tôi đã nói với tranphi như vậy thì bạn nên biết tôi đã thuần chim 1 cách khác.theo cách nói của bạn thì bạn chơi cũng khá lâu vậy tôi hỏi bạn.bạn thấy cách tranphi hay chỗ nào.bạn nói hay được thì bạn giải thích giùm mình.
    mình ko người nuôi phải khổ với con chim rồi hỏi người này người kia mõi người chỉ 1 cách rồi con chim ko ra gì.

10. nhok.pon94

nhok.pon94 Thành viên Mới

Mỗi người có 1 cách thuần riêng.
    ai cũng cho cách thuần mình là hay,
    Thì ai có exp nào thì cứ box lên. anh em diễn đàn tham khảo.
    Pon chỉ mới chơi nên cũng cần phải học hỏi nhìu.
    có nhìu người exp đầy mình mà ko chịu chia sẽ.
    đợi tới lúc người ta box bài lên thì lại nói này nói nọ!
    Đây là diễn đàn thảo luận chứ đâu phải để tranh cải :(.

11. viettayninh

viettayninh Thành viên Mới

Thì bạn có cách thuần của Ban còn tranphi có cách của tranphi và bạn ấy đã chia sẽ . còn bạn có cách khác để thuần vậy sao bạn ko up lên chia sẽ như tranphi ? cái hay của tranphi đơn giản là dám đưa lên và nói về cách đào tạo của mình . còn riêng mình thì tất cả những ý kiến cả mọi người điều là tài liệu tốt nhà mà mình ko cần phải bỏ công. bạn có chắc cách của bạn là đúng ko mà bảo tranphi chém ? Mõi người mõi cách ai thành công thì học hỏi . còn thấy người ta làm sai thì mình đừng làm theo thế thôi

12. xomtinh

xomtinh Thành viên Mới

hay thì mình hok hỏi.không hay thì mình cũng lên cảm ơn vì ngươi ta đã bỏ thời gian ra để viết và chia xe với mọi người.với mình thi tất cả kinh nghiệm của mọi người đều quý cả.học hỏi và đúc kết cho mình

13. thanhgam91

neu ma ban kess co canh huan luyen j hay thi pôs en cho anh e dc tham khoa nhu anh phi a

14. thanhgam91

do phai noi nguoi nay nguoi no lua dao hay j moi nguoi co canh huan luyen rieng chu ai cung giong nhua dau anh phi th theo cah cua anh day con ban co cah khac thi bn viet len cho anh em di

15. rongcon

rongcon Thành viên Mới

ai cũng tập chơi chim....mà ai cũng ra vẻ ta đây là bác học..........pó chíu chim

16. kestrel123

mình đã nói rất rõ.phải biết là chim gì thì mới nói được đặt tính của nó và thuần.đâu phải chim nào cũng thuần 1 cách.vì mỗi dòng chim khác nhau.nêu như các bạn nuôi và đọc bài của tran phi vậy bạn thấy nên áp dụng với dòng nào.nếu như 1 người chơi và biết falconry đã ko viết bài kiểu đó.bởi vì thuần kiểu đó như con dao 2 lưỡi.nếu người mới chơi thuân kiểu đó con chim ko ổn lúc đó sẽ thế nào các bạn nuôi chim cũng hiểu rồi.thuần theo kiểu tranphi tỉ lệ thành công rất thấp.tôi ko muôn cả người nuôi và con chim điều khổ.tôi ko nói là mình giỏi hay lên đây chê bai người khác.tôi đã từng sinh sống ở hà lan và có tim hiểu về falconry cách đây hơn 6 năm khi du học bên đó.

17. kestrel123

mình nói tranphi lừa đảo bởi vì giới thiệu mình tự hào mình là người trung quốc có truyền thông chim săn.bởi vì 1 falconner hay a peru bird of prey nào lại chỉ 1 người thuần chim bổi kiểu đó.kiểu thuấn đó là tranphi học lõm hay nghe ai đó chỉ rồi lên đây viết bài.và để mọi người thêm tin nên nói câu trên.nếu như 1 người mới chơi lên chia sẻ mình rất ủng hộ.

18. quyhaiduong

quyhaiduong Thành viên Mới

Tự hào là người TQ ư ? hahhha Tầu khựa:-q

19. tranphi

tranphi Thành viên Mới

các bạn xem người ta co trình độ văn hóa kìa du học ở hà lan mà ăn với nói một cách như người thiếu văn hóa ấy. mọi người không có ai ủng hộ thì cù nhầy cãi cố .mình khuyên mọi người đừng tốn thời gian tranh luận nữa. còn phi nói ngay ở bài viết rồi đây là cách thuần chim chuyền thống của địa phương mình chứ đâu phải của mình phi. đầu tiên nó nhầm mình với ai đó có tên tranphi94 ở diễn đàn nào đó rồi phát ngôn thiếu xuy nghĩ. bây giờ thì cố nói cho đỡ ngượng. còn phi thì không quan tâm về bản thân mình như thế nào mọi người tự đánh giá. còn ai đó nghi ngờ thì cho phi bất cứ con chim dòng nào phi đảm bảo 2 tuần là nó đậu ăn trên tay mình không hề hoảng sợ nữa. phi không giám nói cách của mình là hay nhất nhưng nó là cách ông cha của phi đã từng làm và lưu chyền cho đến bây giờ thì phi xẽ phải lưu giữ vá bảo tồn nó còn đúng hay sai tùy vào mỗi người nhìn nhận nó theo cách nghĩ của riêng mình. còn bạn nào có cách thuần hay thì viết lên chia xẻ với mọi người phi cũng cần học hỏi thêm kiền thức thì không bao giờ là đủ cả

Last edited by a moderator: 7/6/12
  20. hungbv

hungbv Thành viên Mới

kestrel 123 nói cũng có cái đúng, mỗi loài chim có đặc tính riêng của nó, vì thế khi thuần chim sẽ có một số khác biệt để phù hợp với đặc tính của chúng, nhưng vẫn phải dựa trên nền tảng chung cơ bản kestrel à, dồi mỗi loài phát triển thêm theo hướng đặc tính của laòi đó chứ ko phải là thuần chim riêng biệt từng loài. TRan phi có ý rất tốt đó là đã vết cách thuần chim của mình lên cho mọi người tham khảo, nếu ai thấy hay và phù hợp thỳ tham khảo và áp dụng theo, nếu ai thấy ko phù hợp thì viết cách thuần của mình nên cho mọi ng cùng tham khảo và so sánh tiếp, toàn ae cả đừng lên tranh cãi to tiếng làm gì cho mệt. thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé