ThuẦn chim bỔi

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi tranphi, 27/3/12.

1. tranphi

tranphi Thành viên Mới

chào các bạn nói đến chim săn mồi thì những ai mê chim săn cũng đều biết nó là văn hóa truyền thống của nhiều nước trên thế giới . và phi cũng tụ hào phi là người trung quốc 1 trong những nước có truyền thống về chim săn. nhưng điều mà phi muốn nói ở đây nà những ai thích chơi chim săn nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm , hoặc tình cờ có được 1 con chim săn dồi mới tìm hiểu để nuôi dưỡng nó thì điều đầu tiên phi muốn nói nà bạn phải có đủ các điều kiện sau 1 nà bạn có time 2 bạn có không gian 3 kinh tế nếu không có đủ điều kiện trên thì phi khuyên các bạn hãy gác niềm đam mê của mình lại khi nào có đủ điều kiện hãy chơi .còn về vấn đề kinh nghiệm hay kiên trì gì đó mà mọi người hay nói thì phi tin dằng có niềm đam mê thì các bạn sẽ học hỏi và đúc dút kinh nghiệm của bản thân thì chắc chắn sẽ thành công .cách thuần chim bổi này nà cách thuần chim chuyền thống của địa phương của phi và phi cũng nói để mọi người hiểu thêm ở địa phương của phi thì người chơi chỉ mua chim bổi về thuần còn chim non thì không có ai nuôi cả sau đây nà những bước thuần chim khi chim mới còn rất hoảng sợ không ăn và hay vụt lao đi hòng chốn thoát nhiều người mới chơi thì thời gian này dễ nản nhất , nhưng các bạn cứ yên tâm với phương pháp này thì chỉ 2 tuần thì nà ok rồi đầu tiên nà bạn cần 1 mũ chùm đầu chùm kín mắt chim lại để chim đậu trên tay ít nhất nà 5 tiếng đến 10 tiếng 1 ngày khi chùm kín mắt chim sẽ rất dạn không còn hoảng sợ hay hung dữ nữa bạn hãy tạo cho chim có cảm giác an toàn bằng cách để chim đậu trên tay mình tuyệt đối không vuốt ve chim trong thời gian này và cho chim ăn bằng cách để mồi vào đầu mỏ chim nó sẽ ngửi làm như vậy sẽ kích thích chim thèm ăn và có thêm cảm giác an toàn thường thì chim không ăn trong ngày đầu tiên lên không cần bỏ mũ cho chim ăn mà chỉ để chim ngửi mùi thức ăn thôi sang đến ngày thứ 2 mới bỏ mũ cho chim ăn chắc chắn chim sẽ ăn cho chim ăn song ta lại chùm mũ và lặp lại như ngày hôm trước làm như vậy 3 ngày liên tiếp nà chim không còn hoảng sợ nữa nó đã bình tĩnh lại và không cần chùm mũ vào ngày thứ 4 và vẫn để chim đậu trên tay bạn khi cho chim ăn thì lúc chim đang mải ăn thì bạn hãy vuốt nhẹ vào lưng chim để xem phản ứng của chim nếu thấy chim còn hoảng thì dừng lại 1 đến 2 ngày sau mới tiếp tục vuốt ve chim và điều đáng liu ý là cho chim uống nước thường xuyên bằng cách dùng bình sịt hơi sương cứ làm như vậy trong vòng 1 tuần ta bắt đầu cho chim đậu cành nhưng khi đậu cành lúc đầu thì ta chỉ cho đậu cành lúc ta cho chim ăn thôi và ta cứ để mồi ở khoảng cách xa dần cho đến khi nào chim bay đến tay mình nhưng vẫn phải buộc dây chim vao cành đấy và huýt sáo hay thổi còi mỗi khi cho chim ăn và xa dần khoảng cách cho chim bay vê tay mình làm như mình trình bày đảm bảo 2 tuần là bạn thuần được chim chúc các bạn thành công và mình còn rất nhiều điều muốn nói nhưng mình sẽ viết bài sau

2. n0name7777

n0name7777 Thành viên Mới

Ðề: ThuẦn chim bỔi

rất hay.mong rằng bạn có nhiều bài viết hơn nữa..=D>

3. Ó Mũ

Ó Mũ Thành viên Mới

Rất hay đấy phi ak. nếu bạn còn có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho ae trên 4r biết nhé! Còn nhiều nửa thì nói hết ra đi:D k thừa đâu. hehe

4. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Vậy thì up phụ chủ thớt nhé:D

5. TapNuoiChim

TapNuoiChim Thành viên Mới

hay thì thanhs đi chứ b, thik bị admin thông đít hay sao đấy :D:D:D

6. tranphi

tranphi Thành viên Mới

phi đang định viết bài về các bệnh của chim săn mồi và cách điều trị bệnh nhưng phi đang gặp 1 vấn đề là nhiều từ chuyên môn phi không biết dịch nó như thế nào cho mọi người hiểu
    bây giờ phi nhờ bạn dịch nó sang tiếng anh xem nó như thế nào đã phi mong được AE ủng hộ

7. beeline0053

beeline0053 Thành viên Mới

Bài viết hay wá...nếu bạn đăng sớm hơn thì minh đã ko bị bay mất con chim kia rồi hjx hjx...g thì có 1 con chim non để ráng nuôi lớn lên r làm theo cách của ban...thanks vì bài viết rất hay

8. moroku

moroku Thành viên Mới

bài viết hay lắm đó phi ! Đạt sẽ có chim cho phi trong thời gian sớm nhất !

9. tranphi

tranphi Thành viên Mới

cám ơn đạt nhiều nhé phi rất vui khi thấy đạt đọc bài này

10. tuanvinh_2110

tuanvinh_2110 Thành viên Mới

bác ơi ngày thứ 2 cho chim ăn thì cứ ném đấy cho nó tự ăn hay cho nó ăn trên tay đc r

11. moroku

moroku Thành viên Mới

hihi phi vừa đăng là đạt đọc và thanks rồi hiihi

12. tranphi

tranphi Thành viên Mới

khi cho chim ăn thì núc nào cũng để chim đậu trên tay cho đến khi tập cho chim đậu cành
    rồi mới để chim đậu cành tập cho chim bay về tay minh

13. tranphi

tranphi Thành viên Mới

chiều mai phi viết tiếp bài bệnh đậu hay còn gọi bệnh nở mồm ở chim săn mồi và cách trị bệnh mong các bạn ủng hộ mình

14. viettayninh

viettayninh Thành viên Mới

Vấn đề nhứt nhối . đang chờ bạn chia sẽ bí quyết:><):)<):)

15. Falconry82

Falconry82 Thành viên Mới

ưng mình đã được thuần ok lắm rồi nhưng nó kg chịu qua tay.cắt giảm phần ăn cũng kg qua bạn à. đưa qua tay ăn và vuốt ve cở nào cũng được, sau đó cho bay từ tay qua cành đậu thì ok còn bay qua tay nó kg bay.

16. tranphi

tranphi Thành viên Mới

cái con chim của bạn nó không chịu bay qua tay bạn là do bạn chưa để cho nó thật đói và bạn thì vuốt ve nó hơi nhiều lên nó vẫn chưa thật sự cảm thấy an toan khi bên cạnh bạn

17. o ngong

o ngong Thành viên Mới

hoặc cũng có thể là nó ngu quá.Do ko đc tạo thành thói quen ngay từ đầu.:D

18. kestrel123

kestrel123 Thành viên Mới

lừa đảo chính hiệu.bên falconry.vn đăng ký nick tranphi94 không biết nuôi lến đó hỏi người ta bầy đặt lên đây chia sẻ thuần chim bổi.bài viết là tích góp ý kiến của tất cả gom lại làm 1 topic và thêm mắn muối cho mặn.nhưng mắn muối nhiều quá nên hơi bị chát rồi.cả diễn đàn này ai thuần theo kiểu đó nữa năm chim chưa thuần chứ nói gì nữa tháng.

19. hungbv

hungbv Thành viên Mới

mình nghe nói có 1 trần phi người trung quốc sinh sống tại VN, làm công việc phiên dịch viên. Sống trong một gia đình trung quốc có truyền thống về chim săn, rất mông có một ngày sẽ gặp gỡ và giao lưu kinh nghiệm, thân

20. kestrel123

kestrel123 Thành viên Mới

nghe giới thiệu là biết chém gió rồi bạn ơi.trung quốc có truyền thống chơi chim cảnh chỉ có số bộ tộc sinh sống ở thảo nguyên họ nuôi chim săn như dòng đại bàng vì truyền thống.vì xưa họ dùng đại bàng săn mồi kiếm thức ăn ngay nay thành phong tục huấn luyện đi săn để định cấp bậc trong bộ tộc của mình.
    đâu phải ở nước nào có chim săn là mình cũng biết chim săn.ở hà nội người trung quốc cũng nhìu thử hỏi đi có bao nhiu người biết về falconry mà lên đây giới thiệu tự hào về truyền thống chim săn.
    lừa đảo

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé