giúp mình với chòe lửa móng quá dài

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi danmobile, 20/3/12.

1. danmobile

danmobile Thành viên Mới

tình hình là em lửa nhà e đang bước sang mùa thứ 5,e nó có móng quá dài,từ trước móng quắc ra tới sau,móng sau cũng thế,e đã cho nó đậu cầu nứa gần tháng rùi mà chẳng ăn thua,e chuyển wa cầu mài bằng loại giấy nhám mịn(loại-180) đc 26 ngày rùi mà cung chẳng an thua j,ae trên F giúp mình với

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ðề: giúp mình với chòe lửa móng quá dài

Có cầu mài móng rùi lo gì móng ko mòn. Móng là nó mòn từ từ chứ có phải như mình chà nhám đâu mà nhanh. Mà nó cũng có đứng trên đó mài móng hoài đâu mà mòn, nó nhảy lên nhảy xuống thì chỉ mòn từng chút một thui. Cứ từ từ, coi chừng bạn quên là nó trụi luôn móng bây h đó. Thân.

3. style_kute

style_kute Thành Viên

hay bạn kiếm con lửa nào rồi xổ thử, khi 2 con vừa chụp nhau thì can ra rồi cắt móng cho nó, làm như vậy vừa nhanh mà chim ko bị hoảng.

4. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

sao b lại nói ng ta cắt móg chim,chim mất móg rồi ai nhìn cho đc,giảm giá trị thẩm mỹ con chim b àh

5. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Làm theo cách b skull... là dc.............................................

6. style_kute

style_kute Thành Viên

ý mình là cắt ngắn bớt chứ ko phảti cắt luôn cái móng. như vậy móng vẫn sắc nhọn mà nhìn ko quá dài.

7. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

lửa đem cho đá chi . nay thì 30 kí tự

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn chơi chim đá bao lâu rồi mà kg có cách cho chim làm móng hả ??? Mình nuôi thì chẳng bao giờ bắt tay ra để cắt móng hết cho dù con chim đó 8 hay 10 mùa rồi ... nếu bạn nuôi chim trong lồng chạy tập lực 2 lần trong 1 tuần thì chẳng có em nào móng dài hết đâu ... thân...

9. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Bạn bắt nó ra rồi lấy kềm bấm móng tay cắt bớt đi, để ý cắt vừa tới cái phần màu đỏ của móng là thôi nha, cắt phạm qua là tiêu cái móng chân luôn đó.
    Khi bắt ra nên đeo khẩu trang lại nha, như vậy chim không nhận ra mình thì nó sẽ không nhát. Nên sang em nó qua lồng tắm cho dễ bắt.
    Hồi chiều mình mới vừa cắt cho 2 em lửa nhà mình nek, không đẹp không ăn tiền, keke

10. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nuôi chim bạn nên hạn chế bắt tay em nó , rủi xui sẻo thì có mà ngồi khóc luôn đó ... Nuôi lửa thì các bạn nên mua lồng gà loại lớn về làm lồng tắm cho nó (chỉ dùng cho những em chim thuộc dạn dĩ rồi ....) trong lồng gà để thao tắm và đặt cạnh đó 1 cục đá to và rải cát vào đó nữa là chim khi tắm xong sẽ đậu lên đá hay chạy trên cát thì móng sẽ đẹp và chim sẽ sảng khoái và khỏe mạnh hơn ... thân....

11. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Tại vì mình thấy mấy người chơi chim lâu năm trên mình họ đều làm như vậy, và mình thỉnh thoảng cũng hay bắt ra cắt móng, với lại tháp đuôi nên chỉ bạn chủ thớt chút ít kinh nghiệm non nớt vậy muk.
    Xui xẻo là sao bác shama? Không lẻ bắt con chim cầm trong tay muk để sổng được ah, vậy thì còn làm gì được nửa, hj
    Nhà chật thì làm sao mà để lồng gà được, với lại mình thấy mua 2 cái lồng tắm rồi ghép lại là ok rồi. Trên mình có anh kia nuôi con lửa đuôi khoảng 25-26 ổng cũng cho tắm như vậy đó.
    Vài lời góp vui, có gì sai mong bỏ qua, hihi

12. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình thời gian đầu cũng như bạn đó ...nghe mấy lão bày tùm lum tè le hết nhưng các bạn quên con chim ngoài rừng cần chi ai cắt móng ... nếu tháp đuôi thì họa hoằng lắm mới bắt tay thôi ... mình nói xui đây là nhiều lúc mình bắt ra vô tình hay hôm nào đó mắt kém tóm trúng bộ đuôi thì khổ rồi ... hoặc là đang cắt móng chim thì vợ nhà la ầm ỉ lên thì mình nhiều lúc sẽ kg bình tĩnh được đó ... hì hì ... ai nói trước được cái xui chứ ... mình cũng từng viết trên diễn đàn là nên mua 2 cái lồng tắm để ráp thành 1 cái đó chứ ... nếu nhà rộng thì nuôi Avary hay tắm bằng lồng gà thì sướng hơn ... trong lồng tắm chim nên đặt 1 cục đá cho chim tự làm mống là tốt nhất ... hì hì đó là cách mình nuôi con lửa bao lâu nay rồi ... thân chào ....

13. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Chim ngoài rừng thì làm sao so sánh được với chim nhốt lồng được anh, nhốt trong lồng nó đâu bay nhảy được. Cũng như khi trời mưa, chim ngoài rừng sẽ tự tìm chổ trú, chứ chim nhốt lồng thì mình phải tự đem vô, không là toi.
    Nhưng mà mình thích nhất là bác shama nói : "...vợ nhà la ầm lên thì mình không bình tĩnh...", keke, vợ em thì không dám la đâu...mà nó toàn lấy cây đập không ak, hjhj
    Tại vì bửa nay vợ không có nhà nên mới dám bắt chim ra đó, keke.
    Vợ đi du lịch rồi nên mới rãnh ngồi tranh luận với bác shama nek, có gì sai đừng giận nha anh, hj

14. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Từ cách bạn nhận thức là chim nhốt lồng kg bay nhảy tự do được như chim ngoài rừng được thì bạn sẽ hiểu tại sao nuôi chim trong lồng chim lại ra móng dài và vảy chân lại dày lên đó ... cũng từ suy nghĩ đó bạn có thể suy ra cách nuôi lực cho lửa để đi thi được đó ... Mà vợ đi du lịch rồi mà mình nằm nhà giử nhà à ??? hiền thế ??? 8 chút ...hì hì ...thân...

15. danmobile

danmobile Thành viên Mới

chắc a nuôi toàn e móng mèo k thui hay sao đó chứ,mình cũng thường xuyên cho e nó chạy lồng rông lắm chứ,cảm ơn mọi người cùng bàn luận về vấn đề này,mình thử cố gắng tìm cách giả quyết thử có khả thi hơn k,nhưng chắc chắng mình sẽ k cắt móng,mình làm một lần theo những người nuôi chim lâu năm,và kết quả e nó đứng lồng mất 2thang,h thì sợ rùi

16. nhantam

nhantam Thành viên Mới

Lửa là loài chim dễ dạn, bạn cứ bắt ra cắt móng, cách này chỉ dùng cho người ít có thời gian dành cho chim và không muốn tốn tiền thêm 1 cái lồng nữa. Nếu có tiền và thơi gian thì nên dùng cách của shama. Chúc bạn tìm dc 1 cách tốt cho chim.

17. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nhưng lồng chạy bạn có rải cát ẩm (đổ nước vào cho cát ướt nữa ...) và để những cục đá to cho em nó đứng kg ??? Cát ướt thì chim làm móng sẽ đẹp hơn đó ... và sau khi tắm mà nó đứng trên cục đá rỉa lông thì móng cũng sẽ bén hơn ... thân...

18. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Chắc tại bạn bắt nó như thế nào đó ( bắt hụt mấy lần mới bắt dính, cầm chặt quá, cắt bị phạm) nó mới nhát như vậy. Chim đã thuần rùi thì bảo đảm chỉ khoảng 15-20p là em nó sẽ trở lại như bình thường.

Đúng là mình có rất ít thời gian chăm, 1 ngày chỉ dành cho tụi nó khoảng 1h-2h ak, mình còn 1 đam mê nữa là bida, nên phải chia đều ra chứ, hj.
    Đã chơi thì làm sao muk sợ tốn bạn, mình tính làm Avary để khi thay lông thì thả vào nhưng chưa có chổ nek.
    Nhà thì chật mà mười mấy con lửa, mấy con than, thanh tước, nhồng và gà nửa, chắc phải thanh lý bớt quá, hjc.

Lồng như vậy thường kích thước khoảng bao nhiêu anh? Khoảng 1x2m được ko? Mình thấy bên Sing nó làm cái Avary đầy đủ đồ chơi luôn, cây cối, đá, sỏi, cát và thả thêm 1 cái chậu để tắm nữa. Nhưng khi sinh sản hoặc thay lông nó mới thả vào.

Theo em nghĩ để lửa có lực khi đi thi thì chủ yếu mồi tươi đầy đủ, cám tốt, tắm nắng nước đầy đủ và nó phải đang trong tình trạng thật căng.
    Em thấy nhiều sư phụ chơi chim, đâu có chăm sóc kỹ như anh đâu muk đi thi đâu cũng từ giải nhất tới giải 3 ko ak.
    Hj, ngoài lề 1 chút, vợ đi chung với gia đình vợ nên em cũng ko thích đi lắm, với lại lâu lâu mới có dịp tự do giống thời độc thân muk, ngu gì mà đi chung chi.

19. phuocngoc

phuocngoc Thành viên Mới

mấy bác này tám vui thế... hiii... nói chung mỗi người đều có cách riêng của mình và chủ thớt muốn chọn cách nào cho mình thì cứ việc lựa chọn để làm.... e cũng đang rảnh, cho tám xíu... hahaha.... bác shama này nhìu chim lém mà toàn là lửa vì bác chỉ có 1 sở thix là lửa.... heee...

20. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Trình độ dân chơi chim chòe lửa bây giờ thì cao thủ nhiều vô số lém ... hic ... hic ... mình gầy dựng lại bầy lửa từ năm 2011 đến nay là được 1 năm rồi ... mình hy vọng sang năm sẽ có được 1 vài em đủ sức ra trường thi lớn ... hic ...hic... dạo này đi coi thi nhiều rồi ... thấy nhiều con chim có số hiện giờ nói thẳng mình nhìn chóng mặt đó ... hy vọng ... thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé