CL kênh mỏ !

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi Peter1102, 30/12/11.

1. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

Chào cả nhà !
    Tình hình là mình bắt 1 e CL mùa này lên,chim đuổi mép và họng vẫn vàng !
    Hôm đấy mình chọn cứ con nào mỏng mỏ nhất mình bắt,thế là vồ e này,tuy đuôi ko dài nhưng mỏng mỏ lên mình lấy.
    Về nhà thì 3-4 ngày đầu còn yếu lên ko mong hot hét j,chỉ mong cho nó khỏe lại thôi,thế là sâu,dế,giun cho ăn no luôn,đc khoảng 1 tuần thì nó bắt đầu đi chuyện,ban đầu khá nhỏ.Đến hôm nay là đc khoảng 3 tuần rồi,h nó hót ch hầu như cả ngày,mà mỗi khi mở nhạc cho nó nghe hay nó nghe tiếng máy động cơ hay máy phát điện thì nó sổng ra to luôn,còn đâyu hót chuyện nhiều và to lắm !

Đến hôm nay mình nhìn kĩ cái mỏ thì bị kênh,mỏ bên dưới ko thẳng với mỏ trên mà đầu mỏ hơi lệch đi tí,khiến 2 mỏ ko khép vào nhau đc !
    Vậy mình nghe mọi ng nói mỏ kênh với mỏng mỏ hót nhiêu lắm co đúng ko vậy,mình thấy con này nó cũng hót nhiều lắm,tuy chưa đc căng mà nó hót còn nhiều hơn cả con cũ của mình !

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Ðề: CL kênh mỏ !

Bạn chụp hình lên cho anh em đánh giá đi , mà mỏ như thế nào cũng được miễn là em nó siêng hót là ok rùi ...thân...

3. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

mình thấy mọi người bảo chim kênh mỏ ( hay hở mỏ ) thì hót ác lắm mà,tại vì mình chưa nuôi qua loại này lên ko biết ntn nữa,nhưng mình đã nuôi qua 1 con Họa mi kênh mỏ,nó hót nhiều hơn hẳn các con khác thật ! Chắc Cl cũng vậy đúng ko nhỉ ! Ai đã từng nuôi qua Cl kênh mỏ rồi có j đặc biệt cho mình biết nhé !

4. quyents83

quyents83 Thành viên Mới

đem đi làm món chim sẻ quay thôi, ra anh cho con chào mào đem về nuôi

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chim kênh mỏ hay khép mỏ thì chẳng ảnh hưởng gì đến chất giọng cũng như độ nẹt của chim đâu . Và với người nuôi lửa lâu năm như mình thì những em chòe lửa mỏ hở và kênh hoặc là mỏ méo thì mình chẳng nuôi đâu . Nhưng nếu nó là con chim có đường chơi hay hoặc có gì đặc biệt thì mình mới giử lại nuôi thôi ...thân..

6. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

từ trc đến h qua tay bao nhiu con mà chưa con nào ra hồn cả,mộc qua tay cũng tầm 6-7 con mà h dữ lại đc có 1 con,còn đâu ko ra j cả,ngoài bắc này Cl ko nhìu lắm,từ con mộc đầu tiên đến h thì con này có triển vọng nhất,còn đâu mua thuộc thì ko ra hồn j cả,con hay ng ta dữ lại,mà con dở thù bán,thành thử ra mua về cũng chẳng khá đc !

7. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Hồi xưa mình cũng có 1 con bổi bị lệch mỏ,2 mỏ lệch hẳn nhau trông rất xấu,nhưng cái nết và giọng phải gọi là cực kỳ hay,khó có con nào qua được,nhưng hồi đó còn nhỏ,mới tập chơi nên đã để em nó ra đi,giờ nghĩ lại tiếc thật,muốn kiếm 1 con nào như vậy cũng thật khó.Tuy nhiên nói mỏ lệch hay kênh nhau mà siêng hót hay gì thì mình ko dám chắc lắm,nó gồm nhiều yếu tố lắm bạn à !

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn yên tâm đi cỡ vài chục con nữa thì tay nuôi của bạn mới cứng được , người chơi chòe lửa thì nhiều nhưng người chơi đúng cách và có cả sự kiên nhẫn nữa thì có bao nhiêu ??? Nhiều con chim hay mà chủ nó chăm kg đúng thì nó cũng dở và bị bán ra lề đường với một giá bèo đó ... Trong bầy của mình có 1 số con mà theo chủ trước đánh giá là chim vứt đi , mình hốt liền vì những con đó là những con chim tiềm năng thật sự mà chủ nó kg biết và chăm kg đúng . Mình mua được 3 con như vậy và mình rất quý 3 con đó ... sau 1 năm hay 2 năm sau thì nó sẽ lột xác khác biệt hoàn toàn đó . Nuôi chim thì phải chịu tìm tòi và thật kiên nhẫn thì mới thành công được ...thân...

Nguyễn Tắc Lực thích bài này.
  9. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Up hộ cái bạn cho 500 mỏ kênh đi để a, e thẩm định:D

10. pht_pro

pht_pro Thành Viên

Bạn up ảnh lên cho mọi người cùng chiêm ngưỡng, mình cũng đang rất tò mò

11. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Cách đây khoảng 2,3 tháng,vô tình mình mua được 1 con kênh mỏ,2 mỏ lệch nhau,hiện em nó đang thay lông nhưng rất siêng đi gió,hi vọng xong lông nó sẽ chơi dc.

12. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

mình cũng có chú chuyền nuôi lên bị kênh mỏ, nhưng sau đó mỏ tự điều chỉnh lại hết kênh, có lẽ mỏ cũng như móng tay người có giai đoạn dài ra hay là lớp sừng bị bong ra nên vậy đó. còn nếu chim bạn là chim già thì m không biết.

13. hungcomael

hungcomael Thành viên Mới

Híc em lửa của mình tự dưng thấy mỏ trên của nó bị cụt , ngắn hơn mỏ dưới nhiều quá , không biết có làm sao không ?

14. s2lexus

s2lexus Thành viên Mới

chào cả nhà cho mình hỏi có ai đang on tại topic này ko vậy?

15. john84

john84 Thành viên Mới

hôm trước em đi chợ phiên hà đông, thấy hội thi chim mi tự phát thôi, mấy ông ngồi quây xem 6 con mi hót. trong đó hót ác nhất và đổi giọng nhiều nhất là em mi người to nhất luôn trong cái lồng to nhất :d. Nhưng ai cũng thán phúc ông chủ của nó vì khả năng chăm sóc em đó. Em mi đó có mỏ trên dài quặt hẳn xuống đưới. mỏ dưới chỉ dài bằng 1/2 mỏ trên thôi. đó gọi là mỏ trấu làm chim ko thể tự ăn cám được, hoặc ăn sẽ vãi hết ra ngoài, cái này đòi hỏi người chơi phải thật sự chú tâm. nhưng bù lại con chim đó lại là chim hay nhất ngày hôm đó

16. Whyworry

Whyworry Thành viên Mới

Mỏ kênh đây. Nhưng con này đứng 1 chân hoài nên chán trả lại ng ta rồi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé