Kinh nghiệm nho nhỏ về tố chất hót của choè đất

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Chòe Đất' bắt đầu bởi cseitnah, 30/10/15.

1. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Kính chào các Bác,
    Qua 3 mùa chơi choè đất , non đút, bổi , bánh tẻ etc, em thấy thế này
    Thứ nhất tố chất con chim là quan trọng nhất . Thức ăn , cách nuôi, dãi dợt chỉ là điều kiện đủ thôi
    - Đất non nuôi đút lên : Trong khoảng 20 con em nuôi thì con chim non nào có tố chất thì khác hẳn luôn. Nó hót từ khi còn lông non, dù ít + ngắn nhưng vẫn hót. Còn con nào không có tố chất thì câm như hến , các bác cứ an ủi nhau thay lông xong hoặc 2-3 mùa nó hót nhiều. Nhưng với em thì con nào nó đã ít hót là nó ít hót và nó khó có thể trở thành con chim hay , hót cả ngày được . 2-3 mùa có hót cũng bữa đực bữa cái lắm , hơi trái gió trở trời , hoặc trước thay lông và sau khi lông xong 1 thời gian dài là không có hót.
    Vì vậy nuôi non lên phải chọn con hót ngay từ khi lông vàng nếu muốn có con chim hay .
    - Đất bánh tẻ: Loại này nhát hơn non đút, do nó hay sợ hãi nên ít hót , sang mùa thứ 2-3 mới thấy được tố chất do đã quen chủ , quen lồng. Loại này như non. Phải có chim thầy hót mới dài tiếng
    - Đất bổi: Cực nhát. Hót toàn trộm , nuôi phải 3 mùa trở lên mới thuần thuần nhưng đến gần vẫn nhảy . Loại này doạ và chơi đúng phong cách đất nhất, cánh trắng bung, chân dài, hót sung , nhưng đặc biệt là giọng rất đều nhau và không có đột biến , không hay, và nhiều khi thấy tiếng hót rất buồn ... nhất là trời sáng hoặc xẩm tối là cậu thích hót.

Kết luận : Nuôi đất các Bác nên chọn con non nuôi đút và phải chọn con hót ngay từ khi lông non (càng nhiều sau càng hay) , Cho nghe file đất hót thường xuyên , ai thích theo than thì kèm, nhà có con đất bổi nữa cho nó học cách chơi. Những con non này thì thường không sợ con bổi đâu nhé? Nó đấu ngay và quan trọng là nó học được cách chơi của con bổi .

Em có mấy ý kiến vậy thôi để bác nào chơi đất tham khảo . Có gì không đúng các Bác dậy thêm !

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 4/11/16
  2. atuan_79

atuan_79 Thành viên Mới

1000 con non may ra mới có con hót được, lựa chọn kiểu này chắc nghỉ luôn

3. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Ý em là tìm được con chim hay, chứ các Cụ đều biết tìm được con hay khó muốn nghỉ luôn mà

4. haicoi_bg

haicoi_bg Thành Viên

mình cũng có 1 em non chưa thấy thay lông, cũng thấy hót nhưng đc vài tiếng ngắn... mà nhìn lông lá nó xấu quá, lúc nào cũng xù như cục bông. ko biết có nên cơm cháo ko Biểu tượng cảm xúc pacman

5. kanturu

kanturu Thành viên Mới

Về chăm sóc CCL vs CCĐ nó khác nhau nhiều thế à các bác ơi ???

6. Stevenlinh1

Stevenlinh1 Thành viên Mới

Dự án này mình đã mở bán chính thức chưa vậy bạn? Mình có thể đến xem nhà mẫu của dự án tại địa chỉ nào vậy ?

7. DinhLong

DinhLong Thành Viên

Kết luận : Nuôi đất các Bác nên chọn con non nuôi đút và phải chọn con hót ngay từ khi lông non (càng nhiều sau càng hay)

Xin thưa đi ra ngoài mua cả 100 tiệm chưa thấy có con nào hót ngay từ khi lông non.. Ít nhất chim phải 1 mùa tùy theo tố chất con nào siêng mỏ là nó hót ngay ...

8. mr tam

mr tam Thành Viên

bác nói đúng đấy,mình có 1 con hơn 1 mùa mới hót nè,chơi ầm ầm

9. hoamixanh

hoamixanh Thành viên Mới

Cho mình hỏi: mình có e đất bánh tẻ vụ năm trước lên. E nó đã hót ầm ầm xuốt. Nhưng vụ mưa phùn vừa rồi do bận không để ý được nên cám bị mốc, e nó bị đi ỉa mất 2, 3 ngày. Khi phát hiện ra mình đã kịp thời chữa chạy, sau khoảng 4 - 5 ngày e nó đã khỏi hẳn. Nhưng cũng kể từ đó đến nay (khoảng 1 tháng) e nó tịt luôn không hề mở miệng. Bây giờ phải làm sao nhờ các Cao nhân giúp mình với???

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé