Chích chòe lửa chuyền không hót

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi chitchit_ok, 23/11/15.

1. chitchit_ok

chitchit_ok Thành viên Mới

Các bác cho e hỏi sao em chích chòe lửa chuyền mới lên mùa đầu đã thay xong lông mà sao ko thấy hót hét gì hết, kể cả đi gió. Mình chăm sóc rất tốt, ngày nào cũng cho e nó mồi tươi là dế với cào cào, e nó phụ mình quá, mong các bác chỉ giáo dùm e làm sao cho e nó mở miệng dùm, e sợ e nó bị câm bẩm sinh quá :(

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Lửa thì phải từ bạn nhé

Sent from my iPhone using Tapatalk

3. jeanMT

jeanMT Thành Viên

Bạn cứ chăm mồi tươi đều và thường xuyên tắm nắng tắm nước vào treo nơi yên tỉnh nó sẻ hót thui mà, giống lửa củng nhạnh mở miệng lắm. con mộc của mình mới mua ngoài tiệm nhát kinh đâm lủng cả đầu mà chăm giờ nuoi dc 1 tháng rưởi đả mở cửa đút dế và hót chí choé rồi . chăm sóc đều và chờ đợi thui bác ah. hi vọng bạn có chim hay .thân!

nguyen tan huy and ngoctuan like this.
  4. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Em không biết bác ở Nam hay Bắc chứ chim choè mùa này ở Bắc ít hót lắm. Con của Bác non thì cố gắng đợi đến khoảng Tháng 4 tháng 5 , lúc đó là mùa sinh sản, nó căng , hót suốt ngày - Lửa là thế . Lửa nó còn hót rậm rịch cả năm chứ mấy em than chỉ được mấy tháng hè, tháng này có những con câm tịt chả hót lấy 1 tiếng. Em có con đất non, chả hiểu sao giờ lại căng lửa , hót cả ngày, họng đen xì :)

ngoctuan thích bài này.
  5. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Bác lại nhầm em nuôi 2 con lửa bắc mùa này vẫn hót đều đều luôn tuy ko phải căng lửa nhưng khi đã quen không gian xung quanh như lãnh thổ của chúng nó vẫn hót đều. Cái này cũng theo cả tố chất chim nữa chim siêng thì kể cả ngày đông giá rét vẫn hót. Chủ top cứ chăm tốt đi cần phải kiên nhẫn hiếm có con chim nào thuộc dòng chim hót mà lại ko hót lắm. Chỉ có hót ít hay nhiều thôi.

cseitnah and ngoctuan like this.
  6. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Vâng , đồng ý với Bác là chim nào cũng thế, lãnh thổ , môi trường là hết sức quan trọng với chúng! Quen rồi nó mới thể hiện bản lĩnh! Lửa là loài siêng hót. Em nói nó ít hót chứ không phải không hót. Con của bác chủ thớt lại là chim chuyền nên phải đợi và kiên trì. Nhưng em nuôi, kinh nghiệm con nào siêng hót là biết ngay, kể cả nhỏ nó cũng chơi, càng máu chiến thì càng hót tốt!

chích chòe than86 thích bài này.
  7. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Ok vậy là em cả bác có đồng quan điểm về Chòe lửa rồi. Yếu tố đầu là nên kiên nhẫn Lửa rất dễ nuôi và mau dạn khi dạn là sẽ mau hót. Không như Mi hay Than nếu Lửa mà ko nuôi để hót được chủ top nên xem lại cách chăm sóc. Lửa mộc bắc ( nói các bác đừng mắng em tinh tướng ) em bắt chỉ khoảng 1 tháng là dạn tầm 70% mở hết áo lồng và còn đã chuyện có thể còn sổng. Thế nên chủ top cứ kiểm tra lại cách nuôi nếu chim vẫn im ko hót sau 1 tháng nữa lập top mới anh em trên diễn đàn xin nhiệt tình giúp đỡ.

thuytq and jeanMT like this.
  8. jeanMT

jeanMT Thành Viên

đồng ý với bác cct86. lửa rất dể thuần và tầm 1 tháng trở lên là thò tay váo đút dể và đả hót lai zai đc rồi .chủ top kiên trì chút nửa đi là có thành quả ngay . chứ lửa mà còn nôn nóng mà bác thử sức với than là có nước vò đầu bứt tóc lun đấy :))

chích chòe than86 thích bài này.
  9. chitchit_ok

chitchit_ok Thành viên Mới

đồng ý với bác, tại vì chưa từng nuôi e nào mà có tình trạng như e này nên hơi lo lắng, hi vọng nó ko phụ mình, tks bác nhiều

10. linhtetohihi

linhtetohihi Thành viên Mới

Kiểm tra một thời gian nữa xem sao bị câm là hơi khổ đấy rất tiếc cho một con chim đẹp

11. Ngoc quyen

Ngoc quyen Thành viên Mới

Cho em hoi? Nha em co mot con choe lua non nuoi duoc 6 thang roi chua thay hot to chi thay hot chuyen thoi. Cac bac xem dung khi nao no moi hot sua to duoc.thank

12. thuytq

thuytq Thành viên Mới

Bạn đừng nhìn mấy con hàng đom hót thấy chim mình không hót mà nản .chim họ là chim già có tuổi lồng thi mới được thế thui .chim để mà nó thể hiện được hết thì phải có 2 năm lồng trở lên

13. thuytq

thuytq Thành viên Mới

chưa hót mấy đâu phải được 1 năm tuổi mới hót mạnh .mình cung nuôi non lên và hơi hối hận vì mới chơi không biết chim gì chứ chòe lửa thì cứ phải già rừng mà nuôi mới chuẩn nuôi non tốn thời gian

14. DinhLong

DinhLong Thành Viên

Nếu như bạn nói thì chắc có lẻ chim yếu lửa .. chịu khó chăm 1 thời gian xem sao tắm nắng , mồi tươi , cám .. nếu 1 thời gian chim vẫn chưa chịu hót sổng hoặc đi gió thì xin chia buồn cùng bạn chim đó tố chất kém , chim dỡ .. ( nếu là mình , mình sẽ bán nó đi và tìm con khác về chơi ).. Hy vọng chim của bạn sẽ sớm hót .. :)

15. mr tam

mr tam Thành Viên

Cố gắng mồi tươi tắm nắng vs nước vào là sớm muộn gì nó củng hót ak bác ơi, giống lưa nhanh dạn củng nhanh mở miệng mà

16. davidnguyen984

davidnguyen984 Thành viên Mới

hay quá

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé