Chòe than thay lông

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng' bắt đầu bởi leothuan, 22/10/15.

1. leothuan

leothuan Thành Viên

Các bác chơi chòe than cho em hỏi là chòe bắt đầu thay lông rồi, mình có cần phủ áo lồng suốt ngày không ạ.
    Em thấy phủ như vậy bí bách lắm, với con chòe nó cứ nhìn lên khoảng ánh sáng trên nóc lồng không khéo lâu ngày nghẹo cổ chứ chả chơi. Bác nào vào cho ý kiến với. Cảm ơn mọi người.

2. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Ko cần phủ - chỉ cần treo tĩnh - ăn uống tắm táp đầy đủ - tăng mồi tươi là ok -( ko giàn giáo đấu đá gì nữa )

leothuan thích bài này.
  3. 0.khongcanbiet

0.khongcanbiet Thành Viên

e cũng treo yên tĩnh mà nó gặp con chó là kêu choè choè nhức đầu. e đang nuôi 3 con choè non chua thay long treo gần sát bên nhau dc k bác. và cho e hỏi ăn sâu lớn super j đó có tốt k

Không cần biết

4. 0.khongcanbiet

e cũng treo yên tĩnh mà nó gặp con chó là kêu choè choè nhức đầu. e đang nuôi 3 con choè non chua thay long treo gần sát bên nhau dc k bác. và cho e hỏi ăn sâu lớn super j đó có tốt k

Không cần biết

5. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

mục đích ta nên trùm áo lồng cho chim khi thay lông là gì?em xin có đôi lời như sau.
    đa số ae chơi chim đều nuôi từ chim bổi lên mà chim bổi thì rất nhát người lúc nào chúng củng trong tình trạng đề phòng con người mèo chuột chó v.v.v hoặc cho dù ae nuôi chim non lên phần nào trong tâm hồn chúng vẩn có cái bản chất sợ con người đó là cơ chế nhận biết nguy hiểm đã được truyền lại từ xa xưa.thế nên khi thay lông ta trùm áo lồng có các tác dụng rất tốt như sau.trùm áo lồng giúp chim có không gian riêng tư yên tỉnh chú tâm cho việc thay lông.chim đang thay lông mà cứ phải lo đề phòng nguy hiểm từ con người lúc nào củng căng thẳng thì làmm sao thay lông nhanh được.mà chim rừng có được trùm áo khi thay lông có k gian yên tĩnh đâu mà vẩn thay lông nhanh đơn giản là vì chúng k phải đề phòng nguy hiểm quá nhiều chúng thoải mái tư tưởng nên thay lông nhanh.
    khi chim thay lông phần lớn chất dinh dưởng tập trung để thay lông cơ thể yếu pi sức đề kháng kém bộ lông non chưa thể bão vệ chúng được nên ta che áo để tránh gió máy cho chúng được an toàn hơn.
    có thêm vài công dụng nởa mà em lại quên khi nào nhớ sẽ viết tiếp cho các bác.
    chòe ta nuôi gần nhau thì nên che lại sao cho k thấy mặt ngày nhìn nhau hoài đâm ra lười hót.
    con sâu supperworm em thấy cho ăn rất tốt bởi chòe là loài ăn sâu cho ăn con sâu mini hay rơi vải đầy nhà dơ bẩn lại sợ nóng gì đấy con suppwr này ngta bảo rất nhiều đạm đấy nhé

leothuan thích bài này.
  6. duongrau01

Nuôi chim là để ngắm vẻ đẹp của nó sau là nghe hót nghe kêu - nó ko kêu lại bảo ko mau mỏ -...... nói vậy chứ nó kêu là may - ko lên treo gần nhau - chi non nhìn thấy nhau chúng nhẩy lồng gẫy hết lông đuôi - cho ăn sâu vừa thôi - ăn dế - cào cào - giun đất - sâu ở chân đóng rạ mục(nếu ở nông thôn ) ... là tốt nhất ...Mà bạn ơr miền nam hay miền bắc mà mùa này chim chưa thay lông ???? ... Nếu ở miền nam thì ko sao - nhưng ở miền bắc mà mùa này chim chưa thay lông là có vấn đề - bạn cần thúc mồi tươi cho chim thay lông nhanh - tháng 10-11 mà chim mới thay lông thì dễ bị die lắm .

leothuan thích bài này.
  7. leothuan

leothuan Thành Viên

cảm ơn các bác đã chỉ giáo. em ở miền trung, chòe của em con út mùa cuối :(
    chắc em làm theo bác duongrau01, vì con em nuôi non lên, dạn người lắm. em ở trọ nên cơ bản là yên tĩnh thoáng mát. có điều cho em hỏi thêm phát nữa là cho chim ăn thằn lằn nhiều có đc không ạ. người bảo bổ dưỡng, người bảo có chất độc. :)

8. duongrau01

gọi là tăng mồi tươi - nhưng ko lạm dụng kéo chim ị phân lỏng sinh hư - chú ý cám vẫn là chính nhé - cho thim ăn nhiều mồi tươi theo dõi thấy phân lỏng thì phải điều chỉnh ngay nhé .

leothuan thích bài này.
  9. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Bạn chùm 1/2 áo lồng hoặc chùm chữ A cho chim ăn cám 1 mồi tươi 2. có nghĩa là 1 cóng cám thì 2 cóng mồi tươi chia đều ra nên cho nhiều loại mồi tươi khác nhau thỉnh thoảng cho độ 10 con sâu quy ăn cho đủ chất và giữ độ nóng vừa đủ cho chim để ko bị lạnh bụng gây đi ỉa. ko cần phải cắt hẳn sâu nhưng trong thời gian thay lông cũng ko được ăn nhiều sâu quy sẽ khiến lông ko đẹp. Nếu bạn cho ăn cám ngon thì chỉ cần 1 cóng mồi tươi tỷ lệ 1/1. Tắm nên cho thêm ít muối để chim sạch rận mạt sạch sẽ chim sẽ chút lông nhanh. Nên để ý phân chim nếu thấy nát kô khô phân thì giảm mồi tươi lại có nghĩa là chim đang ăn quá nhiều bị đi ỉa ( Chòe là loài no bụng đói con mắt ) nên bạn cho ăn theo cách đó của mình chim chịu được thì thay lông sẽ nhanh. Nếu chim bạn ko chịu được thì phải dừng bớt mồi tươi ngay ko hỏng chim nhớ cho chim tắm nắng còn tối nên chùm kín từ 6h cho chim ngủ sớm. Đó là cách chăm Chòe thay lông của mình bạn áp dụng được gì cho chim của mình thì làm nhé. Chim mình ăn cám ngon từ đầu nên bụng dạ nó khỏe lắm. Chim bạn nếu ko ăn cám ngon từ đầu thì nên lưu ý kẻo bị đi ỉa OK.

leothuan thích bài này.
  10. leothuan

leothuan Thành Viên

cảm ơn bác đã chỉ bảo nhiệt tình.
    em cũng nghe nói đi ỉa đi ỉa nhưng chưa biết cụ thể nó là như nào? :eek:
    đs sv nên mồi tươi cũng k phong phú lắm, chỉ có dế nuôi với châu chấu với thằn lằn thôi. em để ý là cho ăn mồi ngon thì nó đi phân trắng nhiều, theo em nghĩ là hợp lí nhưng có bác bảo phân trắng là bị đau bụng. nói chung chả am hiểu gì lắm, bác thông não cho em với. hihi o_O

11. chích chòe than86

phân trắng ko phải bị đi ỉa bạn nhé, con Chòe bổi bạn mua về chưa ăn cám cũng ị phân trắng đó thôi. Bạn chỉ cần thấy chim ị phân khô không nát lỏng quá là ok còn nó mầu gì kệ nó. Còn mồi tươi vậy cũng ok rồi bạn kiếm thêm cho em nó ít giun đất nữa lấy luôn đất ở chỗ đào giun cho cào cóng lẫn với giun chim ăn sẽ có thêm khoáng chất tự nhiên lông lá sẽ đẹp. Ngoài tự nhiên Chòe còn hay ăn ròi bọ ở phân lợn, phân trâu bò cái này thì mình chịu ko dám làm còn bạn dám ko hihi.
    Nhưng con Chòe tự nhiên ăn vậy nên lông rất đẹp đó bạn . Đen và ánh xanh mướt mát phê lòi..

leothuan thích bài này.
  12. 0.khongcanbiet

e ở miền nam bác ak. nuôi từ tháng 7 tới bây giờ. thấy nó cũng rụng vài cộng lông. e đang cho ăn cám ba vì của bác khánh HD . sáng trưa chieu thì mổi lần 2 con sâu lớn super . thấy ít ăn cám mà thấy mặt là nó nhảy đòi ăn.

Không cần biết

leothuan thích bài này.
  13. Chim Cảnh Việt

Chim Cảnh Việt Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Chim cảnh
    + Trùm kín áo lồng (kéo khóa) để chim chỗ thật tĩnh, tránh tối đa chim nhảy nhót hót hét.
    + Không kè không ốp ko bật file và không mở áo trừ tắm táp, vệ sinh, ăn uống, xong kéo khóa vứt 1 chỗ và quên nó đi. Vì càng nhảy nhiều hót nhiều, thay lông càm chậm.
    + Ra hiệu thuốc tây mua chai nước muối sinh lý, tỷ lệ pha 1 cốc liên xô nước muối sinh lý + 1/4 quả chanh tươi cắt nguyên vỏ bóp đều vào khay nước tắm. Ngày tắm 1-2 lần càng tốt. Bởi muối sinh lý sẽ tẩy ngứa bẩn của lông, axit chua của chanh sẽ làm dãn lỗ chân lông kích thích mọc nhanh, tinh dầu vỏ chanh sẽ nuôi dưỡi lông non thêm mượt mà.
    + Trước khi tăm phơi nắng đến khi nó thở hồng hộc thì cho tắm, tắm xong phơi lông ở chỗ mát, không có ánh sáng trực tiếp, bởi trong ánh nắng cóa tia tử ngoại ảnh hưởng đến lông non của chim.
    + Tuyệt đối không ăn sâu gạo, chỉ ăn giun đất, dế, cào cào châu chấu, sâu rồng hoặc sâu gạo. Bởi sâu gạo thuộc tính nóng gây xoăn lông, tắc lông.

leothuan thích bài này.
  14. chích chòe than86

Mỗi người có 1 cách nuôi riêng vì vậy bạn hãy áp dụng sao cho phù hợp với chú chim của mình nhé. Mình nuôi chim ko giập khuôn của bất kì ai cả cứ ai chỉ bảo mình thấy hợp lý với chú chim của mình là mình làm thôi... Chúc bạn nuôi được chim hay.

leothuan thích bài này.
  15. leothuan

leothuan Thành Viên

em xin chân thành cảm ơn 2 bậc tiền bối rất nhiều ạ. :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé