PDA

View Full Version : có nên cho khuyên ăn cám kích

vip372
30-12-2012, 02:01 PM
tình hình là em có một em khuyên định cho em nó ăn cám kích để em nó líu cho vui nhà vui cửa. Theo các bác thì có nên cho em nó ăn cám kích không? nếu có thì nên cho ăn cám gì và cách vào cám kích cho phù hợp.

thanhkeu128
30-12-2012, 02:17 PM
Gold bác ạ, bác chơi cho vui thì cứ loại này, cũng khá mắc.

quaoibo
30-12-2012, 02:18 PM
nếu bác để chơi lai rai thôi thì k nên cám kích làm j cả cứ cho e nó ăn cám đậu xanh là khỏe nhất hoa quả mồi tươi là e nó phang phà phà ngay ý mà..5 năm nuôi khuyên đến h e chưa cho mấy ẻm ăn hạt cám chợ cám kích nào cả toàn cám đậu xanh tự làm mà chim vẫn líu ầm ầm>-)

ngoktuan
30-12-2012, 08:14 PM
nếu bác để chơi lai rai thôi thì k nên cám kích làm j cả cứ cho e nó ăn cám đậu xanh là khỏe nhất hoa quả mồi tươi là e nó phang phà phà ngay ý mà..5 năm nuôi khuyên đến h e chưa cho mấy ẻm ăn hạt cám chợ cám kích nào cả toàn cám đậu xanh tự làm mà chim vẫn líu ầm ầm>-)
thế thì bác chỉ bí quyết cám đậu xanh của bác cho e vs dc ko , e về làm theo .

quaoibo
30-12-2012, 08:25 PM
đơn giản mà bác..2 lạng đỗ xanh để cả vỏ hoặc đã tách vỏ cho vào nồi cơm điện nấu chín lên đem phơi hoặc đảo cho khô xay nhuyễn ra trộn với 1,5 muỗng cà phê đường trắng + 1/2 ly mật ong loại ly uống trà..sau đó phơi khô hoặc sấy khô và cuối cùng là cho e khuyên nhậu thôi.khuyên e ăn bột đậu long bóng mượt líu ầm ầm%-(

thanhkeu128
30-12-2012, 08:25 PM
thế thì bác chỉ bí quyết cám đậu xanh của bác cho e vs dc ko , e về làm theo .
Làm theo là đi ỉa 1 loạt đấy bác ạ. hehe. làm cám khuyên đâu phải chuyện đùa. ;))

ngoktuan
30-12-2012, 08:27 PM
đơn giản mà bác..2 lạng đỗ xanh để cả vỏ hoặc đã tách vỏ cho vào nồi cơm điện nấu chín lên đem phơi hoặc đảo cho khô xay nhuyễn ra trộn với 1,5 muỗng cà phê đường trắng + 1/2 ly mật ong loại ly uống trà..sau đó phơi khô hoặc sấy khô và cuối cùng là cho e khuyên nhậu thôi.khuyên e ăn bột đậu long bóng mượt líu ầm ầm%-(
cám của bác ko cho trứng àh..................30 kí tự

quaoibo
30-12-2012, 08:27 PM
Làm theo là đi ỉa 1 loạt đấy bác ạ. hehe. làm cám khuyên đâu phải chuyện đùa. ;))
5 nĂM trời khuyên e toàn ăn cám đậu e tự làm chả thấy đi ỉa bao h cả phân khô cong rất đẹp
<------ Bổ sung bài viết ------->

cám của bác ko cho trứng àh..................30 kí tự
ý e quên thêm 3 lòng đỏ trứng nữa nhiều người cho thêm nhiều gia vị khác nữa nhưng công thức của e thế là đã đủ sài rồi ;))

kẻ ở miền xa
30-12-2012, 08:41 PM
ông nào láo nháo xui dại con người ta ăn phân gà thế ?. nuôi khuyên đâu phải chuyện đùa đâu mà ông lại cho khuyên ăn mỗi đậu xanh với đường và mật ong. làm như bố thì thúy tuấn và tuấn cóng phá sản vì ế hàng à. láo nào

quaoibo
30-12-2012, 08:50 PM
ông nào láo nháo xui dại con người ta ăn phân gà thế ?. nuôi khuyên đâu phải chuyện đùa đâu mà ông lại cho khuyên ăn mỗi đậu xanh với đường và mật ong. làm như bố thì thúy tuấn và tuấn cóng phá sản vì ế hàng à. láo nào
thúy tuấn và tuấn cóng k bị phá sản hoặc ế hàng là có nhiều ng như bác thôi còn e chả nói cám đậu xanh e làm là nhất nhưng chim e vẫn khỏe líu ầm ầm chả thấy ốm đau bao h cả...

chim chim chim
30-12-2012, 09:05 PM
em chả dại làm cám kiểu bác. toàn lấy 2 lạng ba vì + 5 trứng gà + 40gam phấn hoa-10 gam kỉ tử-1 thìa đường. chim em ăn cám đó líu tóe loe.

huuduonghy
30-12-2012, 09:27 PM
các bác toàn là cao thủ giết chim

Khoen Mơ
31-12-2012, 12:23 AM
Trước tiên bạn phải hiểu thế nào là cám kích, thế nào là cám ngon đã bạn ạ, sau đó mới tính đến việc làm thế nào để Khuyên căng nhất, líu ác nhất.

Cám kích : Là có thành phần gây nóng, thành phần kích dục, loại cám này rất hiếm trên thị trường Việt Nam bởi giá trị của Khuyên mộc không cao nên chi phí cho loại cám này rất đắt, nên anh Trung Quốc chỉ làm cám kích cho Họa Mi mà thôi.

Cám ngon: Gồm các thành phần bổ dưỡng và khoáng chất, vừa và đủ cho thể chất Khuyên, cái này các chủ cám nổi tiếng như Tuấn Coong, Thúy Tuấn đã dày công nghiên cứu trong rất nhiều năm mới biết. Mỗi loại có cách điều cám bằng mồi tươi và hoa quả khác nhau.

Ốp chim căng: Tùy vào kinh nghiệm mỗi người và tùy từng thời điểm mới có cách ốp chim căng nhanh, những cái này có rất nhiều trong các top mà các cụ lão làng đã trình bày, bạn bỏ chút thời gian để đọc lại.

Bí kíp tâm kinh nuôi Khuyên: Vừa và đủ - Dục tốc bất đạt.

Trân trọng.

hunghuynnn
31-12-2012, 12:26 AM
tình hình là em có một em khuyên định cho em nó ăn cám kích để em nó líu cho vui nhà vui cửa. Theo các bác thì có nên cho em nó ăn cám kích không? nếu có thì nên cho ăn cám gì và cách vào cám kích cho phù hợp.
Nếu muốn nghe líu cho vui nhà vui cửa thì bạn cứ cho ăn Tc vàng hay TT3 đều được. Cho ăn thêm nhiều sâu quy dế mèn vào :) chim sẽ líu bệt cầu thè lưỡi... Nói nhiêm túc đó :D