PDA

View Full Version : Công thức cám cơ bản cho Họa Mi chọi

tansuphi
11-11-2010, 12:56 AM
Với tinh thần cùng giao, lưu học hỏi lẫn nhau, tôi mở topic này để chúng ta cùng trao đổi về công thức làm cám cho Mi chọi. Tôi xin phép mở hàng luôn, sau đây là cách của tôi.

Công thức cơ bản làm 1kg cám cho Mi chọi.

Thành phần:
- Cám Ba Vì: 1kg
- Đậu tương: 100g. bóc vỏ, rang chín, xay nhỏ
- Đậu xanh: 100g. bóc vỏ, rang chín, xay nhỏ
- Lạc: 100g. rang chín, bóc vỏ, xay nhỏ
- Lòng đỏ trứng gà + vỏ của nó: 10 quả ( tuyệt đối không dùng lòng trắng, không dùng trứng vịt.)
- Hạt kỷ tử: 30g. Cái này mua ở hàng thuốc bắc
- Chất đạm: 500g ( có thể là: thịt bò + thịt chó + tôm tươi + nhộng tằm + cào cào + gan lợn,... ) có thể dùng 1 thứ hoặc nhiều thứ cộng lại cho = 0,5 kg = 1/2 lượng cám.

Cách làm:
Bước 1:
Trộn: lòng đỏ + kỷ tử: xay nhỏ.
Bước 2:
Trộn đều tất cả với cám và phơi nắng hoặc sấy nhỏ lửa cho thật khô. Đảm bảo chim khỏe. ( Chỉ khỏe, chứ sung hay không còn do tố chất con chim và các yếu tố khác)

Sử dụng:
- Chế độ ăn thường xuyên:
Lấy 1 ít trộn với cám cũ cho ăn. hết 1 lọ thì thay hoàn toàn bằng cám mới.
( Khi cho chim ăn nhớ theo dõi phân. Nếu thấy phân nhão thì trộn thêm cám nhạt để giảm bớt tỷ lệ đạm cho đến khi thấy phân khô thì lại tăng dần lên).
- Chế độ tăng cường trước khi chọi:
Trước khi chọi 15 ngày thì lấy ra khoảng 100g cám này trộn thêm với chục quả cà gà rồi phơi khô cho ăn để chim sung.
( cà gà đem trần qua nước sôi, bóc lấy lõi, bóp nát, trộn đều với cám đang cho ăn)

Đây là cách của tôi. xin mời mọi người cũng nêu ra cách của riêng mình để anh em cùng tham khảo và rút ra 1 cách làm cám hay nhất cho Mi chọi.
Xin mời anh em!

beck.vn
13-11-2010, 10:33 PM
đấy là my chọi, thế cám cho my hót thì thế nào hả anh tân ơi
bác phọt ra luôn cho anh em học tập với nhá hi hi

tungden
16-11-2010, 01:02 AM
Với tinh thần cùng giao, lưu học hỏi lẫn nhau, tôi mở topic này để chúng ta cùng trao đổi về công thức làm cám cho Mi chọi. Tôi xin phép mở hàng luôn, sau đây là cách của tôi.

Thành phần:
- Lòng đỏ trứng gà + vỏ của nó: 10 quả ( tuyệt đối không dùng lòng trắng, không dùng trứng vịt.)
- Chất đạm: 500g ( có thể là: thịt bò + thịt chó + tôm tươi + nhộng tằm + cào cào + gan lợn,... ) có thể dùng 1 thứ hoặc nhiều thứ cộng lại cho = 0,5 kg = 1/2 lượng cám.

Cách làm:
Bước 1:
Bước 2:
Trộn đều tất cả với cám và phơi nắng hoặc sấy nhỏ lửa cho thật khô. Đảm bảo chim khỏe. ( Chỉ khỏe, chứ sung hay không còn do tố chất con chim và các yếu tố khác)

Sử dụng:
( Khi cho chim ăn nhớ theo dõi phân. Nếu thấy phân nhão thì trộn thêm cám nhạt để giảm bớt tỷ lệ đạm cho đến khi thấy phân khô thì lại tăng dần lên).
Trước khi chọi 15 ngày thì lấy ra khoảng 100g cám này trộn thêm với chục quả cà gà rồi phơi khô cho ăn để chim sung.
( cà gà đem trần qua nước sôi, bóc lấy lõi, bóp nát, trộn đều với cám đang cho ăn)

Đây là cách của tôi. xin mời mọi người cũng nêu ra cách của riêng mình để anh em cùng tham khảo và rút ra 1 cách làm cám hay nhất cho Mi chọi.
Xin mời anh em!

cảm ơn anh Tân đã chỉ dậy công thức làm cám mi của anh cho mọi người.bạn chơi chim bạn phải hiểu chim của mình rồi mới tự làm cám được,mỗi con mi một tính nên công thức cám cũng khác nhau ko thể dập khuôn máy móc như làm cám công nghiệp được.mọi người tham khảo rùi rút ra công thức của riêng mình nhé.em nói có gì ko phải các bác đưng thank:-*

Than Dieu
16-11-2010, 01:46 AM
Hiện tại cũng có nhiều người quay lại với "gạo trắng nước trong". Vẫn dùng cám gạo trứng như ngày xưa, bổ sung thêm mồi tươi bác ah. Gạo trứng có thể thêm chút thịt bò hay là nhộng tằm hay kể cả tắc kè... đều được tất. Nhưng ngoài ra thì con chim phải được vận động, dãi dượt, ... Nói tóm lại là có chế độ , cách nuôi. Cám bã cần nhưng chưa đủ. Chỉ đứng thứ 3 sau Tính cách con chim, tay nuôi.

Thân,

KtsBim
16-11-2010, 06:49 AM
Hiện tại cũng có nhiều người quay lại với "gạo trắng nước trong". Vẫn dùng cám gạo trứng như ngày xưa, bổ sung thêm mồi tươi bác ah. Gạo trứng có thể thêm chút thịt bò hay là nhộng tằm hay kể cả tắc kè... đều được tất. Nhưng ngoài ra thì con chim phải được vận động, dãi dượt, ... Nói tóm lại là có chế độ , cách nuôi. Cám bã cần nhưng chưa đủ. Chỉ đứng thứ 3 sau Tính cách con chim, tay nuôi.

Thân,
Trong cám có cả tắc kè nữa hả?? Bác Tân cho chim ăn cám này thấy sao hả bác ơi

suhamvui
16-11-2010, 06:15 PM
bác Tân ơi.dái gà phơi khô làm bột trộn bổ sung vào thức ăn cũ cho tiện khi thúc chim dc không bác, phơi tươi thế ăn liệu chim có đi ỉa không bác, mà muốn hấp lên không đi ỉa thì sợ mất hết hocmon.

KtsBim
17-11-2010, 12:11 AM
bác Tân ơi.dái gà phơi khô làm bột trộn bổ sung vào thức ăn cũ cho tiện khi thúc chim dc không bác, phơi tươi thế ăn liệu chim có đi ỉa không bác, mà muốn hấp lên không đi ỉa thì sợ mất hết hocmon.
CÁi gì cũng phải thử và rút ra kinh nghiệm bác àh

Than Dieu
17-11-2010, 01:01 AM
Trong cám có cả tắc kè nữa hả?? Bác Tân cho chim ăn cám này thấy sao hả bác ơi

Có chứ sao ko hả bác??? Điệp khúc: "Ko thử sao biết?"

KtsBim
17-11-2010, 10:02 AM
Có chứ sao ko hả bác??? Điệp khúc: "Ko thử sao biết?"
Uh nhỉ phải thử mới biết được chứ. Nhưng cái đó là công hàng mà. hehe. Ai thích dùng qua nhà mình mình cho về mà dùng thử ạh

tansuphi
20-11-2010, 12:16 AM
tungden và than dieu nói rất đúng. cái thứ nhất là không nhất thiết phải dập khuôn theo 1 công thức. Cái thứ 2 là dù cám có tốt mấy cũng vẫn chỉ là yếu tố thứ 3 sau tố chất của con chim và cách nuôi.

Còn về tác kè. Cái này có trong thành phần cám công. Các tay chọi đôi, cược tiền lớn hay dùng, chứ anh em mình chơi phong trào mà công kích lung tung về sau hỏng mất con chim thì không đáng.

Than Dieu
20-11-2010, 01:13 AM
Uh nhỉ phải thử mới biết được chứ. Nhưng cái đó là công hàng mà. hehe. Ai thích dùng qua nhà mình mình cho về mà dùng thử ạh
Bác thử rồi, có sẵn ở nhà rồi và cũng biết là dùng để công hàng mà còn hỏi...

tungden và than dieu nói rất đúng. cái thứ nhất là không nhất thiết phải dập khuôn theo 1 công thức. Cái thứ 2 là dù cám có tốt mấy cũng vẫn chỉ là yếu tố thứ 3 sau tố chất của con chim và cách nuôi.

Còn về tác kè. Cái này có trong thành phần cám công. Các tay chọi đôi, cược tiền lớn hay dùng, chứ anh em mình chơi phong trào mà công kích lung tung về sau hỏng mất con chim thì không đáng.

Bác ơi nếu là người chơi có kinh nghiệm thì người ta biết điều chỉnh con chim mà. Lúc cần thì công, lúc ko thì giảm. Nếu được như thế là tốt nhất. Con chim căng đỉnh điểm để thưởng thức giọng hót, thấy được sự sung mãn ở cửa công. Và ngoài ra vẫn có thể nuôi lại được. Em nghĩ là cho ăn quanh năm mới hỏng con chim thôi. Ko biết bác nghĩ sao về vấn đề này.

tansuphi
20-11-2010, 10:53 AM
Bác thử rồi, có sẵn ở nhà rồi và cũng biết là dùng để công hàng mà còn hỏi...

Bác ơi nếu là người chơi có kinh nghiệm thì người ta biết điều chỉnh con chim mà. Lúc cần thì công, lúc ko thì giảm. Nếu được như thế là tốt nhất. Con chim căng đỉnh điểm để thưởng thức giọng hót, thấy được sự sung mãn ở cửa công. Và ngoài ra vẫn có thể nuôi lại được. Em nghĩ là cho ăn quanh năm mới hỏng con chim thôi. Ko biết bác nghĩ sao về vấn đề này.

Bạn nói đúng. nếu làm được như vậy là điều tốt nhất. Hơn nữa, cũng chưa có công thức nào là tuyệt đối. mỗi người đều có cách riêng và mỗi con chim cũng khác nhau nên ta phải tham khảo từ nhiều nguồn, kết hợp với theo dõi và áp dụng sao hợp lý thì mới phát huy được hiệu quả cao nhất.

KtsBim
20-11-2010, 10:43 PM
Nuôi con chim theo mình thì không nên công làm gì cả. Cứ nuôi tốt và tố chất có đem chơi là hợp lý nhất. công kích nó hỏng con chim

Công Minh
23-11-2010, 06:37 PM

Thành phần:

Cách làm:
Bước 1:
Bước 2:

Sử dụng:

Xin mời anh em!

Đọc bài cám của Tân rất hay, mình có ý kiến như sau:
1. Thay 1kg cám Ba vì bằng 1kg gạo tẻ (gạo dùng cho gà con ăn chứ không phải người ăn) gạo người ăn thường là gạo dẽo không tốt cho chim.
2. 15 lòng đỏ trứng.
3. 100gr tim bò hoặc tôm đồng.
Cách làm:
1. Ngâm gạo 24h sau đó mang phơi nắng cho khô sau đó rang lửa nhỏ cho vàng rồi xay vỡ hạt.
2. 15 lòng đỏ trứng đánh đều + tim bò say nhuyễn và pha thêm 1 ít nước cho loãng để làm sao trộn hết 1 kg gạo vừa đủ là được.
3. Ủ hổn hợp trên cho gạo hút hết trứng khoảng 1h.
4. Cho lên chảo rang lửa nhỏ cho khô là dùng được.
Thông thường chỉ nên làm số lượng cám là khoảng 1 lon gạo thôi, mỗi lần làm 1kg như vậy theo tôi là khó rang đều và chất lượng cũng không bằng làm ít.
Nếu làm 1 lon gạo thì đạm là 10%, trứng từ 1-3 quả 1 lạng tùy theo con chim thuần hay chim mới.
Còn về đậu phộng (lạc) thì không nên cho vào cám mà mỗi ngày có thể cho chim ăn 1-2 viên lạc sống, rất tốt cho chim và chim rất thích ăn lạc sống.
Chúc các bạn thành công.

Công Minh
24-11-2010, 09:21 PM
Các bạn vào xem chỉ nhấn cám ơn thôi sao, phụ lòng của chủ topic quá.
Mong rằng ai có bài cám nào hay cứ pót lên để anh em mình cùng nhau học hỏi.
Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và anh em thật lòng muốn giao lưu học hỏi.
:bz%%-

ngoctuan
24-11-2010, 09:41 PM
- em toàn cho ăn cám bavi với trứng thì chỉ nhấn Thank thôi chứ biết nó gì bây giờ

tansuphi
24-11-2010, 10:09 PM
1. Thay 1kg cám Ba vì bằng 1kg gạo tẻ (gạo dùng cho gà con ăn chứ không phải người ăn) gạo người ăn thường là gạo dẽo không tốt cho chim.
Anh công minh nói rất chuẩn. công thức gốc của tôi cũng là bột ngô, đồ chín, sấy khô rồi trộn gia vị. Đối với tôi vì ít thời gian nên thay bột ngô bằng cám cho nhanh, tất nhiên là không tốt bằng. nhưng làm vậy ít cần mồi tươi hơn.
Rất cám ơn anh Minh đã chia sẻ, mong anh có nhiều bài viết nữa chia sẻ cùng anh em.
thân chào anh.

Công Minh
24-11-2010, 10:55 PM
Đối với chim mộc và những con chim chưa nổi thì các bạn dùng cám Ba vì hoặc cám gà con là rất ổn trong thời gian nuôi lông hoặc thuần hóa.
Nhưng khi chim đã tương đối thuần muốn chim hiếu chiến thì phải bỏ công làm cám tạo ra 1 loại cám chim ăn vẫn mập khỏe nhưng điều cốt yếu phải thèm mồi tươi, lúc trước tôi cũng thường thử trộn nhiều loại đạm vào cám và cho thấy chú chim rất khỏe nhưng chậm chạp và tính hiếu chiến không cao (đã thử nghiệm trên cùng 1 chú qua 2 mùa lông).
Đúc kết lại thì chỉ vỏn vẹn là gạo trứng và chế độ chăn mồi, mang dượt, tắm, phơi nắng hợp lý thì sẽ con chim đánh tốt. Nếu thời gian hạn chế không thể chăn mồi tươi đều thì theo tôi là 10% đạm trong cám là tạm đủ để con chim không bị thiếu chất.
Những loại cám công không phải là không đúng hoàn toàn nhưng chỉ dành cho những dân chơi đá độ, đá hẹn (hẹn ngày đá khi chim chưa thật sự khỏe) đó là bí quyết riêng của từng người, nhưng hiện nay muốn tìm được 1 chú họa mi ưng ý không dễ nếu chơi như vậy thì con chim sẽ không theo ta lâu dài chinh chiến được.
Nếu chơi chim vì đam mê và nghệ thuật mong rằng các bạn đừng công kích chú chim và những mùa sau thì phải chia tay với chú chim cưng.
%%-:bz%%-

tansuphi
24-11-2010, 11:32 PM
Đối với chim mộc và những con chim chưa nổi thì các bạn dùng cám Ba vì hoặc cám gà con là rất ổn trong thời gian nuôi lông hoặc thuần hóa.
Nhưng khi chim đã tương đối thuần muốn chim hiếu chiến thì phải bỏ công làm cám tạo ra 1 loại cám chim ăn vẫn mập khỏe nhưng điều cốt yếu phải thèm mồi tươi, lúc trước tôi cũng thường thử trộn nhiều loại đạm vào cám và cho thấy chú chim rất khỏe nhưng chậm chạp và tính hiếu chiến không cao (đã thử nghiệm trên cùng 1 chú qua 2 mùa lông).
Đúc kết lại thì chỉ vỏn vẹn là gạo trứng và chế độ chăn mồi, mang dượt, tắm, phơi nắng hợp lý thì sẽ con chim đánh tốt. Nếu thời gian hạn chế không thể chăn mồi tươi đều thì theo tôi là 10% đạm trong cám là tạm đủ để con chim không bị thiếu chất.
Những loại cám công không phải là không đúng hoàn toàn nhưng chỉ dành cho những dân chơi đá độ, đá hẹn (hẹn ngày đá khi chim chưa thật sự khỏe) đó là bí quyết riêng của từng người, nhưng hiện nay muốn tìm được 1 chú họa mi ưng ý không dễ nếu chơi như vậy thì con chim sẽ không theo ta lâu dài chinh chiến được.
Nếu chơi chim vì đam mê và nghệ thuật mong rằng các bạn đừng công kích chú chim và những mùa sau thì phải chia tay với chú chim cưng.
%%-:bz%%-

Rất cảm ơn bác! Anh em nào thật sự mê chơi mi chiến thì rất nên đọc kỹ bài này.

mavanz
25-11-2010, 10:58 AM
Theo tôi cám cũng chỉ là 1 phần thôi, cám ngon hay không cũng ko thể nói nên được con chim dở thành con chim hay ........
Việc hót hay, hót dở, chọi hay, chọi dở chủ yếu là do tố chất con chim, có thể cám nhiều dinh dưỡng làm cho con chim đang bị thiếu chất trở lên khỏe mạnh nhưng ngược lại có thể làm cho con chim đang béo tốt trở lên ì ạch lười di chuyển kém linh hoạt...
>> Vì vậy khuyên mọi người là nên nhìn vào thể trạng của chim mà chăm sóc cho hợp lý ....
Tóm lại : cám ngon có thể biến con chim gầy thành con sung sức và biến con sung sức béo khỏe thành con béo ú... Cám ngon có thể làm thay đổi về thể tạng con chim chứ không thể làm thay đổi được độ lì, tính háu chiến, chiến thuật thi đấu của chim

hunglanvt
25-11-2010, 02:23 PM
Xin được hỏi thêm là : Các chất đạm và trứng gà có cần phải luộc chín hay không? Trước đây tôi rang gạo rồi cho lòng đỏ trứng vào và chim ăn không có căng lửa gì hết (Cách đó do các bác bán chim chỉ dẫn như thế)

suhamvui
25-11-2010, 07:16 PM
hiện nay tôi đã chịu thua cám bã rồi, làm đủ loại, xay nhỏ, ép viên đủ loại nhưng cuối cùng cũng không ổn định dc, cho ăn cám bavi chay con chim thấy có sức khỏe hơn ăn nhiều hơn và thèm mồi tươi hơn. Vì tôi mới chơi nên có lẽ rơi vào ma trận tẩu hỏa nên quay lại từ đầu một cách đơn giản nhất. Anh Minh và anh Tân thấy ăn cám bavi mãi liệu có ổn không ạh.

Chim Cá Gà Cảnh
25-11-2010, 10:03 PM
Cám ba vì bác nuôi mà lông ko bạc với chấu mỏ không thừa ra thì hơi phí ,và trong cám có chất bảo quản ,thành phần chủ yếu là ngô bột đậu tương và bột xương cá ,
to Suhamvui bác chăm chim ko lên được là bởi vì bác đứng núi này nhìn núi khác ,con chim chưa thể hấp thụ được cám bác làm thì bác đã nghĩ là chưa thành công lại đổi cám thì đến siêu nhân như anh Giang Hào Nam ,CườngDQ,Công MInh,Nghĩa pháp sư vvvv thì cũng chịu thua,con chim cần một thời gian nhất định để có thể hấp thụ được cám ,dù có viên hay cám rời cũng như nhau cả ,cám bã thì làm sao để ko nhiều đạm quá ,nhưng phải kích thích được con chim ăn mồi tuơi bù cám ,cám + mồi tuơi nhiều = Cám có nhiều đạm ,nhưng kết quả thì khác nhau nhé ,cám + mồi tuơi nhiều chim vừa đủ đốt cháy hết năng lượng hấp thụ tuyệt đối ko dư thừa ko thiếu ,tôi làm cám thì cũng như mọi người làm thôi ,rẻ hiệu quả bất ngờ
Gạo trứng chấm hết ko thêm gì cả + ngày 20 con dế ko thừa con nào ,( chim khỏe mộc cũng đánh rầm rầm ) còn chăm chim sao cho nó đánh được hay ko dánh được lại là do cái tài nước nuôi của từng người ,có thể bạn nuôi chim căng đét khỏe vô đối ,nhưng ko xuống cửa mà đứng hót đấu ,nhưng vào tay người khác nuôi khéo 2 tuần sau lại ăn giải nhât đó cũng là chuyện bình thường,cái này thì ko ai có thể nói được rất khó mà nói thành lời vì mỗi người một nhà một địa thế và quan điểm lập trường riêng,mà phải học bằng mắt ,bằng cảm nhận ,và bằng sự đam mê thực sự ,còn chơi phong trào thì để đến một tầm cao thì hơi khó , ai đó cứ nghĩ là người nuôi chim đánh tốt rồi bán là họ ko đam mê thì nhầm nhé ,họ đam mê vì đó là nghiệp ( coi đó là nghiệp của mình ) ko có gì sai cả ,nghiệp của họ là nuôi chim đánh và sinh lời ,giống như chúng ta học cao đỗ đạt để vì cái nghiệp ( công việc ) và công việc là để mưu sinh cuộc sống ,mình nói hơi miên man ra ngoài tí nhưng hàm ý của mình thì các bác phải dính các mắt xích vào nhé ,nghe ít hiểu nhiều và ko làm lung tung ^_____^

suhamvui
26-11-2010, 08:55 PM
cám ơn lời góp ý của chim cá gà cảnh, vết xe đổ của tôi cũng như biết bao anh em chơi mi chọi khi mới bắt đầu, bởi vì thế nên tôi mới bắt đầu lại từ cái đơn giản nhất, ổn định nhất rồi dần dần thay đổi.Trước đây khi thấy con chim của ai đó căng lửa là tôi lại mom men xem cám của họ là thế nào để bắt chước mà không để ý đến cách chơi của họ

boyht
27-11-2010, 10:23 AM
Các bài cám của các bác thật là bổ ích. cảm ơn các bác.
Theo tôi nuôi chim khi còn là mộc hoặc mộc dở thì ko quan trọng về cám, nhưng khi con chim đã thuần và muốn tạo độ sung cho chim thì ta càng phải tạo phản xạ giữ được bản năng săn mồi giữ mái của chim. cũng như ý của công minh là nếu con chim lo đủ rồi thì ko cảm giác thèm mồi tươi, ko tạo nên được bản năng chanh chấp để giành giật mồi của con chim. có vài lời mong các bác chỉ giáo thêm.

bantinhcachoem
27-11-2010, 09:45 PM
các bác cho em xin công thức làm cám cho họa my hót với ạ ....... xin hỏi thêm các bác là em lấy gói my tôm tán nhỏ đem trộn chung với cám cho chim ăn thì có sao kô các bác............?

Chim Cá Gà Cảnh
27-11-2010, 10:29 PM
nói thật với bạn cho ăn cái gì chẳng được ,nhưng tùy vào đk của từng người nhưng mình bình dân mà vẫn chơi tốt ko thua kém ai thì cứ chơi thế này 1 kg 10 trứng + mồi tươi chim khỏe mạnh hót như điên cám lại rẻ tiền

KtsBim
28-11-2010, 09:42 PM
nói thật với bạn cho ăn cái gì chẳng được ,nhưng tùy vào đk của từng người nhưng mình bình dân mà vẫn chơi tốt ko thua kém ai thì cứ chơi thế này 1 kg 10 trứng + mồi tươi chim khỏe mạnh hót như điên cám lại rẻ tiền
Một cân mì tôm hả cụ ơi

bantinhcachoem
28-11-2010, 09:52 PM
vâng kụ kts bin ạ ............... xin kụ chỉ giáo thêm

KtsBim
28-11-2010, 10:06 PM
vâng kụ kts bin ạ ............... xin kụ chỉ giáo thêm
người ăn mì tôm không chắc là khát nước lắm nhỉ??. Theo mình thì có mấy cách anh em hay dùng là gạo trứng, ngô trứng, gạo+ ngô trứng

tansuphi
05-12-2010, 08:49 PM

Cách này đơn giản mà vẫn hiệu quả, rất phù hợp cho những người chơi phong trào. Tuy nhiên, ở đây bạn chưa nói rõ 1 kg gì nên anh em chưa hiểu. Theo tôi thì đây là 1 kg cám ba vì hoặc cám gà con 28A.

tansuphi
05-12-2010, 08:57 PM
Thưa anh em. Đây là 1 chuyên đề kỹ thuật, rất cần sự nghiêm túc và tập trung. Vậy tôi xin phép được xóa 1 số bài chém chơi ngoài lề. để anh em ta tập trung vào chủ đề chính " cách làm cám cho Họa Mi"

tuancodoc
11-12-2010, 08:47 AM
chào các bác, theo em cám cho mi choi không nhất thiết phải nhiều chất quá, nhiều chất quá dẫn đến con chim béo và chậm chạp, không còn muốn ăn mồi tươi, mất hẳn đi bản năng tranh mồi của con chim. em thấy một cao thủ nuôi mi gần nhà em bác ấy chỉ cho chim ăn cám gà con thôi, hàng ngày chăn mồi tươi đều đều. cho ăn mồi tươi thì cách thời gian ra, một ngày cho ăn làm nhiều lần, không cho ăn một lúc. theo bác ấy giải thích nếu cho con chim ăn một lúc cả nắm mồi tươi thì con chim chỉ no đủ lúc đấy, nhưng rải đều ra trong ngày thì con chim sẽ khỏe mạnh cả ngày và đặc biệt hơn làm như vậy sẽ đánh vào bản năng ham thích ăn mồi tươi của nó.theo em hiểu thì giống như người vậy, nếu ăn ít và để đói thì bữa sau ăn sẽ ngon, con bữa nào mà cũng ăn no một món thì sẽ nhanh chán. em làm theo cách của bác ấy thì thấy chim căng và có điện, nhưng giờ bận đi công tác cho chim ăn cám làm sẵn bán tại cửa hàng thì chim chiến sắp thành chim thải rồi.:|

KtsBim
11-12-2010, 03:22 PM
chào các bác, theo em cám cho mi choi không nhất thiết phải nhiều chất quá, nhiều chất quá dẫn đến con chim béo và chậm chạp, không còn muốn ăn mồi tươi, mất hẳn đi bản năng tranh mồi của con chim. em thấy một cao thủ nuôi mi gần nhà em bác ấy chỉ cho chim ăn cám gà con thôi, hàng ngày chăn mồi tươi đều đều. cho ăn mồi tươi thì cách thời gian ra, một ngày cho ăn làm nhiều lần, không cho ăn một lúc. theo bác ấy giải thích nếu cho con chim ăn một lúc cả nắm mồi tươi thì con chim chỉ no đủ lúc đấy, nhưng rải đều ra trong ngày thì con chim sẽ khỏe mạnh cả ngày và đặc biệt hơn làm như vậy sẽ đánh vào bản năng ham thích ăn mồi tươi của nó.theo em hiểu thì giống như người vậy, nếu ăn ít và để đói thì bữa sau ăn sẽ ngon, con bữa nào mà cũng ăn no một món thì sẽ nhanh chán. em làm theo cách của bác ấy thì thấy chim căng và có điện, nhưng giờ bận đi công tác cho chim ăn cám làm sẵn bán tại cửa hàng thì chim chiến sắp thành chim thải rồi.:|
Nếu là chim thải báo anh em mua về chơi hót vậy

Công Minh
11-12-2010, 07:18 PM

Cách chăm mồi nhỏ giọt này chim rất sung và thường áp dụng để thuần chim mộc già rừng đó bạn. Nếu bận công tác thì bạn nên để ý sức tiêu thụ mồi của chim bạn như thế nào thì chăm như thế ấy chim vẫn sung như thường. Còn về cám thì theo mình là tự tạo ra loại cám cho chim mình ăn thì đó mới là chơi, nghiên cứu và đam mê. Nếu dùng loại cám công nghiệp thì không còn gì để bàn hihi.
:bz

tuancodoc
11-12-2010, 07:42 PM
hihi, tại em không có thời gian chăm nên nó sắp thành chim thải thật bác bỉm ạ, nhưng hết tuần sau em lại nhàn rồi, sẽ cố gắng chấn chỉnh lại cách nuôi. em thấy mọi người bảo bác sưu tầm nhiều chim độc lắm, hôm nào bác poss nên cho anh em chiêm ngưỡng nhé.thân

minhhp2002
11-12-2010, 08:32 PM
mình thì nuôi chim chỉ cho ăn gạo trứng thui, ngày ngày khoang 10 chú dế và cao cào tươi. Công thức của mình như sau.
1 lạng gạo ngâm hai ngày sau đó phơi khô xay nhỏ sau đó trộn 2 lòng đỏ trứng gà phơi nắng, một ít ngô say tỉ lệ rất ít. chim ăn đều phân trắng rất tốt.
Khi thi chọi khoảng 15 ngày mình dùng cám đó trộn thêm dái gà và trứng gà trộn đều sấy ẩm ăn ngày nào hết ngày đó, chim căng lửa đánh tốt.
Mồi chỉ vậy thui còn phải do biết áp mái tố chất hung hãn của con chim nữa. có chút kinh nghiệm nhỏ và cũng thành công rùi. chúc các fan nuôi tốt.

KtsBim
12-12-2010, 03:39 PM
hihi, tại em không có thời gian chăm nên nó sắp thành chim thải thật bác bỉm ạ, nhưng hết tuần sau em lại nhàn rồi, sẽ cố gắng chấn chỉnh lại cách nuôi. em thấy mọi người bảo bác sưu tầm nhiều chim độc lắm, hôm nào bác poss nên cho anh em chiêm ngưỡng nhé.thân
Em lấy đâu hàng độc với khủng ạh. toàn chim cùi bắp. chắc lai chém bác đó ạh.
P/s: Hình như bác tuấn ở dưới Nam Định

tuancodoc
13-12-2010, 03:46 PM
Em lấy đâu hàng độc với khủng ạh. toàn chim cùi bắp. chắc lai chém bác đó ạh.
P/s: Hình như bác tuấn ở dưới Nam Định

em ở bắc ninh bác ạ, lần trước em định bắt con chòe than 5 móng trắng dưới hải dương, thấy bác langthangtimban bảo em nếu không bắt thì giới thiệu cho bác, bác hay sưu tầm hàng độc lắm. có bác nào chỉ cho em biết cách làm cám công cho my chọi không ạ? em chưa biết cách làm, những bài cám của bác toilavu hay nhưng cầu kỳ và mất thời gian quá. em thank các bác trước nhé.
Tôi biết là chẳng ai vạch áo cho người xem lưng, nhưng tôi chơi nghiệp dư, chọi thua là chính nên mong được học hỏi ít nhiều từ các anh em chơi mi chọi. trích nguyên văn bài của bác toilavu

Nước nuôi của em như sau:
- Chim thay lông xong
- Cào cào (châu chấu) khoảng 25 con (trong Saigon bán theo bịch = 2.000vnđ)
- Dế: 10 con
- Cám gạo trứng (1kg gạo + 10trứng gà ta +100gr thịt bò tươi + 100gr tôm tươ + vitamin)
- Tắm & phơi nắng (15 phút) mỗi 2 ngày
- Lồng đất (150cm x 60cm x 70cm) cách ngày cho vào 30 phút
- Lồng phóng lớn (thân lồng ngang 75cm, cao 115cm) cách ngày cho vào 30 phút
- Lồng phóng nhỏ (thân lồng ngang 60cm, cao 80cm) sáng cho vào nửa ngày (4 tiếng), mỗi tuần cho vào nửa ngày
- Lồng nuôi hàng ngày (ngang 40cm, cao 50cm), lớn gấp rưỡi lồng chiến
- Nuôi trống, không có mái ở nhà (em chỉ ghép mái khi nào chim căng, khỏe có thể chọi được)
* Tiêu hóa của chim rất tốt, nhưng sức khỏe & lửa thì

Kết quả: Lâu lắm rồi em không có mi để chọi, vì thấy con nào cũng yếu và không có lửa

Anh em nào có kinh nghiệm chỉ điểm giùm chỗ sai sót với, nếu thấy không tiện trả lời trực tiếp trên đây thì PM cho tôi.

Cảm ơn rất nhiều!

KtsBim
15-12-2010, 07:06 AM
em ở bắc ninh bác ạ, lần trước em định bắt con chòe than 5 móng trắng dưới hải dương, thấy bác langthangtimban bảo em nếu không bắt thì giới thiệu cho bác, bác hay sưu tầm hàng độc lắm. có bác nào chỉ cho em biết cách làm cám công cho my chọi không ạ? em chưa biết cách làm, những bài cám của bác toilavu hay nhưng cầu kỳ và mất thời gian quá. em thank các bác trước nhé.
Tôi biết là chẳng ai vạch áo cho người xem lưng, nhưng tôi chơi nghiệp dư, chọi thua là chính nên mong được học hỏi ít nhiều từ các anh em chơi mi chọi. trích nguyên văn bài của bác toilavu

Nước nuôi của em như sau:
- Chim thay lông xong
- Cào cào (châu chấu) khoảng 25 con (trong Saigon bán theo bịch = 2.000vnđ)
- Dế: 10 con
- Cám gạo trứng (1kg gạo + 10trứng gà ta +100gr thịt bò tươi + 100gr tôm tươ + vitamin)
- Tắm & phơi nắng (15 phút) mỗi 2 ngày
- Lồng đất (150cm x 60cm x 70cm) cách ngày cho vào 30 phút
- Lồng phóng lớn (thân lồng ngang 75cm, cao 115cm) cách ngày cho vào 30 phút
- Lồng phóng nhỏ (thân lồng ngang 60cm, cao 80cm) sáng cho vào nửa ngày (4 tiếng), mỗi tuần cho vào nửa ngày
- Lồng nuôi hàng ngày (ngang 40cm, cao 50cm), lớn gấp rưỡi lồng chiến
- Nuôi trống, không có mái ở nhà (em chỉ ghép mái khi nào chim căng, khỏe có thể chọi được)
* Tiêu hóa của chim rất tốt, nhưng sức khỏe & lửa thì

Kết quả: Lâu lắm rồi em không có mi để chọi, vì thấy con nào cũng yếu và không có lửa

Anh em nào có kinh nghiệm chỉ điểm giùm chỗ sai sót với, nếu thấy không tiện trả lời trực tiếp trên đây thì PM cho tôi.

Cảm ơn rất nhiều!
bài cám này của bác vũ thay đổi không còn thịt bò và tôm rồi.

hunglanvt
16-12-2010, 05:53 PM
1. Ngâm gạo 24h sau đó mang phơi nắng cho khô sau đó rang lửa nhỏ cho vàng rồi xay vỡ hạt.

Tại sao gạo phải ngâm 24h vậy bạn? Mình tính ngâm gạo tẻ vài giờ thôi. Theo bạn như thế được không?

suhamvui
16-12-2010, 11:12 PM
mình thì nuôi chim chỉ cho ăn gạo trứng thui, ngày ngày khoang 10 chú dế và cao cào tươi. Công thức của mình như sau.
1 lạng gạo ngâm hai ngày sau đó phơi khô xay nhỏ sau đó trộn 2 lòng đỏ trứng gà phơi nắng, một ít ngô say tỉ lệ rất ít. chim ăn đều phân trắng rất tốt.
Khi thi chọi khoảng 15 ngày mình dùng cám đó trộn thêm dái gà và trứng gà trộn đều sấy ẩm ăn ngày nào hết ngày đó, chim căng lửa đánh tốt.
Mồi chỉ vậy thui còn phải do biết áp mái tố chất hung hãn của con chim nữa. có chút kinh nghiệm nhỏ và cũng thành công rùi. chúc các fan nuôi tốt. cách chế biến của bạn mình chỉ thấy ngâm gạo và phơi khô không thấy rang? bạn giải thích thêm

phanvinh
04-01-2011, 11:30 PM
theo em thì 1 túi bavi + 5 lòng đỏ trứng gà +10-20g kỳ tử
cách làm như sau:
lòng đỏ trứng gà trộn đều với kỳ tử,sau đó rải đều lên cám,mang phơi nắng thật khô,sau đó đóng hộp cho ăn dần
Mấy bác thấy sao cho em xin ý kiến nhé

danduong
07-01-2011, 10:21 PM
Em có việc này muốn hỏi các bác ạ. Hiện em đang nuôi một chú mi chiến, chú này đã từng được chủ cũ cho đi đá và thắng cuộc, hiện nay đang mất lửa. Em đang chăm bằng cám gà con trộn lòng đỏ trứng gà (1 kg cám + 10 trứng) và cào cào (1 bịch/ngày) chim đi phân khô và trắng. Ở nhà và ra cội chim hót suốt, thậm chí trùm lồng trên đường từ nhà ra cội vẫn chơi nhưng khi kè lồng thì chỉ hót mà không đá. Mấy bác chơi ngoài cội nói chim chưa có lửa nên không đá, em thì nghĩ nếu đã không có lửa thì nó sẽ không hót chứ phải không ạ?
Các bác chỉ giúp xem cần phải làm thế nào để chim có thể đá được (cho dù có thua thì cũng phải dám xuống đá với chim bổi chứ)
P/s: em mới chơi Mi được gần 1 tháng nay thôi

phanvinh
07-01-2011, 11:24 PM
Em có việc này muốn hỏi các bác ạ. Hiện em đang nuôi một chú mi chiến, chú này đã từng được chủ cũ cho đi đá và thắng cuộc, hiện nay đang mất lửa. Em đang chăm bằng cám gà con trộn lòng đỏ trứng gà (1 kg cám + 10 trứng) và cào cào (1 bịch/ngày) chim đi phân khô và trắng. Ở nhà và ra cội chim hót suốt, thậm chí trùm lồng trên đường từ nhà ra cội vẫn chơi nhưng khi kè lồng thì chỉ hót mà không đá. Mấy bác chơi ngoài cội nói chim chưa có lửa nên không đá, em thì nghĩ nếu đã không có lửa thì nó sẽ không hót chứ phải không ạ?
Các bác chỉ giúp xem cần phải làm thế nào để chim có thể đá được (cho dù có thua thì cũng phải dám xuống đá với chim bổi chứ)
P/s: em mới chơi Mi được gần 1 tháng nay thôi

chào bạn.....
theo mình thì HM đang thay lông hoặc chưa căng lửa vẩn hót,nhưng vấn đề là hót như thế nào,còn chim chọi thì khác,Chim đã căng lửa thì đương nhiên gặp đối thủ sẽ vung tay,vung chân.Theo mình biết thì có nhiều chú Mi chọi hót còn hay hơn Mi hót ,nhưng vấn đề ở đạy là chim có căng lửa hay chưa?cái ji cũng phải từ từ bạn ahh!dục tốc bất đạt

Ut_pro
07-01-2011, 11:32 PM
cám ơn bác Tân nhiều lắm
bác đã chỉ cho mọi người cách thức làm cám cho những chiến binh Họa Mi của chúng ta 1 cách thật tỉ mỉ và cận thẩn.
bài này của bác rất bổ ích.
1 lần nữa xin cám ơn bác

KtsBim
14-02-2011, 12:05 AM
chào bạn.....
theo mình thì HM đang thay lông hoặc chưa căng lửa vẩn hót,nhưng vấn đề là hót như thế nào,còn chim chọi thì khác,Chim đã căng lửa thì đương nhiên gặp đối thủ sẽ vung tay,vung chân.Theo mình biết thì có nhiều chú Mi chọi hót còn hay hơn Mi hót ,nhưng vấn đề ở đạy là chim có căng lửa hay chưa?cái ji cũng phải từ từ bạn ahh!dục tốc bất đạt
Có nhiều con phải có mái đi kèm ốp mới xuống. Thứ 2 ra đó nhiều chim nó loãng ốp có khi cũng ko xuống. Ba là em nó không dám xuống

tansuphi
14-03-2011, 11:31 AM
Một vấn đề nhỏ nữa là: Nếu có điều kiện, các bạn nên thường xuyên cho chim tiếp xúc với mặt đất, nó sẽ nhặt sỏi và đất ăn để dễ tiêu hóa và bổ sung khoáng chất, rất tốt cho sức khỏe của nó.

thuhaiduong
05-05-2011, 12:13 AM
chào bác Tân .lúc nào rảnh bác pos ảnh của con 3 tháng tuổi lồng đuổi nhà vô địch cho em nghía tí nhá, em kết con ấy quá bác ạ

thuhaiduong
05-05-2011, 12:30 AM
em là thư hải dương đây bác ạ.em mới nhờ thằng bạn đăng kí cho vào diễn đàn thỉnh thoảng anh em mình trao đổi kinh nghiệm cho bọn em dưới nay học hỏi thêm bác nhé

tansuphi
05-05-2011, 08:53 AM
em là thư hải dương đây bác ạ.em mới nhờ thằng bạn đăng kí cho vào diễn đàn thỉnh thoảng anh em mình trao đổi kinh nghiệm cho bọn em dưới nay học hỏi thêm bác nhé

Chào mừng em đến với Chimcanhvn.com. Em thường xuyên vào đây giao lưu với anh và anh em cho vui nhé. Thân

minhngoc_dong
05-05-2011, 10:07 AM
em cũng là fan họa Mi nhưng mới tập chơi chưa lâu,hâm mộ mấy con mi của a Tân quá ! rất vui được làm quen với anh,em là Ngọc ở Thái Nguyên.

tansuphi
05-05-2011, 10:30 AM
em cũng là fan họa Mi nhưng mới tập chơi chưa lâu,hâm mộ mấy con mi của a Tân quá ! rất vui được làm quen với anh,em là Ngọc ở Thái Nguyên.

Chào mừng bạn. Anh em ta cùng sở thích, cứ vào đây giao lưu cho vui. thân

mi_tlcb
05-05-2011, 11:46 PM
E nghe noi o Cao Bang co dong bao hmong biet dung re,la cay ve chan chim chien,choi ac lam(nhu la doping vay).

Lần sau bạn nhớ viết chữ có dấu nhé. Để cho anh em dễ đọc và đúng quy định của diễn đàn.

IS2HaNoi
06-05-2011, 11:36 PM
thôi em cứ cám bavi+ môi tươi thôi ^^!

vudongnai
24-05-2011, 11:47 PM
em la Vũ ở Đồng Nai rất thích nuôi chim đặc biệt la họa mi. em kết bác Tân quá nên lập níc này để vô đây hoc hỏi kinh nghiệm và giao lưu mong bác tân và mọi người chi bảo dùm em vói nha

netsbs
28-05-2011, 11:38 PM
Đọc bài cám của Tân rất hay, mình có ý kiến như sau:
2. 15 lòng đỏ trứng.
3. 100gr tim bò hoặc tôm đồng.
Cách làm:
2. 15 lòng đỏ trứng đánh đều + tim bò say nhuyễn và pha thêm 1 ít nước cho loãng để làm sao trộn hết 1 kg gạo vừa đủ là được.
3. Ủ hổn hợp trên cho gạo hút hết trứng khoảng 1h.
4. Cho lên chảo rang lửa nhỏ cho khô là dùng được.
Thông thường chỉ nên làm số lượng cám là khoảng 1 lon gạo thôi, mỗi lần làm 1kg như vậy theo tôi là khó rang đều và chất lượng cũng không bằng làm ít.
Nếu làm 1 lon gạo thì đạm là 10%, trứng từ 1-3 quả 1 lạng tùy theo con chim thuần hay chim mới.
Còn về đậu phộng (lạc) thì không nên cho vào cám mà mỗi ngày có thể cho chim ăn 1-2 viên lạc sống, rất tốt cho chim và chim rất thích ăn lạc sống.
Chúc các bạn thành công.

Thanks anh Công Minh.
Ở công thức của anh đưa ra, có chỗ mấy chỗ em chưa hiểu mong anh giải thích:
1/ Gạo tẻ có phải là " gạo tấm " ko ?
2/ Tại sao mình phải ngâm gạo trong 24h giờ rồi phơi nắng?
3/ Nên làm tim heo hay gan chó? cái nào tốt ?
4/ Có nên bỏ thêm vỏ trứng gà trộn vào hỗn hợp cám hay ko?

quangminhptc
24-06-2011, 05:38 PM
Nhờ bác Tân và các bác nhận xét công thức của em xem đã đủ chất chưa nhé;
cám gà con 1kg
lòng đỏ trứng gà 20 quả + 3 lòng trắng
thịt bò 0,2 kg
tôm đồng 0,2 kg
đậu xanh 0,2kg
lạc rang 0,2 kg

Cách làm ntn thì các cao thủ biết rồi, em chỉ xin hỏi là đã đủ chất chưa, mong các cao thủ chỉ giáo cùng em

KtsBim
29-06-2011, 02:11 PM
Thanks anh Công Minh.
Ở công thức của anh đưa ra, có chỗ mấy chỗ em chưa hiểu mong anh giải thích:
1/ Gạo tẻ có phải là " gạo tấm " ko ?
2/ Tại sao mình phải ngâm gạo trong 24h giờ rồi phơi nắng?
3/ Nên làm tim heo hay gan chó? cái nào tốt ?
4/ Có nên bỏ thêm vỏ trứng gà trộn vào hỗn hợp cám hay ko?
xin trả lời bạn như sau:
1, gạo tẻ ko phải gạo tấm mà gạ tấm là gạo tẻ.
2, Ngâm cho gạo nở ra và có một số men tiêu hóa tốt cho chim. nhưng với mình mình ko khoái ngâm gạo. mất nhiều chất khác.
3. bạn làm gan chó thay cũng okie
4. bỏ vỏ trứng vào cũng okie. Nhưng theo mình cho ăn ngoài thì hơn ko nên cưỡng bức nó

KtsBim
29-06-2011, 02:12 PM
Nhờ bác Tân và các bác nhận xét công thức của em xem đã đủ chất chưa nhé;
cám gà con 1kg
lòng đỏ trứng gà 20 quả + 3 lòng trắng
thịt bò 0,2 kg
tôm đồng 0,2 kg
đậu xanh 0,2kg
lạc rang 0,2 kg

Cách làm ntn thì các cao thủ biết rồi, em chỉ xin hỏi là đã đủ chất chưa, mong các cao thủ chỉ giáo cùng em

Cám này theo mình thừa nhiều dầu quá.

mr.hoang_phuong
29-06-2011, 02:52 PM
Em đang tập tành làm cám cho chim ăn, học hỏi các bác đi trước và gia giảm thêm 1 chút sau khi nghiên cứu trên gút gờ tác dụng của mỗi loại thành phần.

Cám chim họa mi

1. Đỗ đen = 01 lạng (Cả vỏ)
2. Đỗ xanh = 01 lạng (Cả vỏ)
3. Đỗ tương = 01 lạng (Cả vỏ)
4. Đậu đỏ = 0.5 lạng (Cả vỏ)
5. Đậu trắng = 0.5 lạng (Cả vỏ)
6. Ngô xay = 01 lạng
7. Lạc = 02 lạng ( Bỏ vỏ, xay, bỏ dầu)
8. Vừng đen = 01 lạng (Xay, bỏ dầu)
9. Thịt thăn bò = 03 lạng
10. Gan lợn = 02 lạng
11. Tôm bỏ đầu = 03 lạng (Lấy cả vỏ, xay)
12. Trứng gà ta = 15 quả (Lòng đỏ)
13. Cám Ba vì = 1/2 gói ( Cám Khánh HĐ)
14. Muối = 1 thìa nhỏ (hòa tan ra nước trộn đều)
15. Vitamin tổng hợp = 2 thìa nhỡ (trộn sau khi sao chín cám)

(Tổng cộng khoảng ~2kgs, tỉ lệ ~50% đồ hạt khô, ~50% thịt trứng )

Các bác xem hộ em làm cám như thế con chim có bị thiếu chất không? Lúc đầu chim ăn bị ỉa nhão khoảng 1 tuần, bây giờ ỉa phân khô ổn định rồi.
Chim nhà em thích ăn cám hơn ăn cào cào và dế. Vứt cào cào và dế vào nó rỉa 1 tí, có khi chỉ ăn 1,2 con còn lại bỏ đấy.
Xin cảm ơn các bác.

briandang
29-06-2011, 06:34 PM
Em đang tập tành làm cám cho chim ăn, học hỏi các bác đi trước và gia giảm thêm 1 chút sau khi nghiên cứu trên gút gờ tác dụng của mỗi loại thành phần.

Cám chim họa mi

1. Đỗ đen = 01 lạng (Cả vỏ)
2. Đỗ xanh = 01 lạng (Cả vỏ)
3. Đỗ tương = 01 lạng (Cả vỏ)
4. Đậu đỏ = 0.5 lạng (Cả vỏ)
5. Đậu trắng = 0.5 lạng (Cả vỏ)
6. Ngô xay = 01 lạng
7. Lạc = 02 lạng ( Bỏ vỏ, xay, bỏ dầu)
8. Vừng đen = 01 lạng (Xay, bỏ dầu)
9. Thịt thăn bò = 03 lạng
10. Gan lợn = 02 lạng
11. Tôm bỏ đầu = 03 lạng (Lấy cả vỏ, xay)
12. Trứng gà ta = 15 quả (Lòng đỏ)
13. Cám Ba vì = 1/2 gói ( Cám Khánh HĐ)
14. Muối = 1 thìa nhỏ (hòa tan ra nước trộn đều)
15. Vitamin tổng hợp = 2 thìa nhỡ (trộn sau khi sao chín cám)

(Tổng cộng khoảng ~2kgs, tỉ lệ ~50% đồ hạt khô, ~50% thịt trứng )

Các bác xem hộ em làm cám như thế con chim có bị thiếu chất không? Lúc đầu chim ăn bị ỉa nhão khoảng 1 tuần, bây giờ ỉa phân khô ổn định rồi.
Chim nhà em thích ăn cám hơn ăn cào cào và dế. Vứt cào cào và dế vào nó rỉa 1 tí, có khi chỉ ăn 1,2 con còn lại bỏ đấy.
Xin cảm ơn các bác.
bạn cho ăn công phu quá.
Chim ma thích ăn cám là chỉ chơi hót thôi, vì ăn tươi nó mới hiếu chiến dc.
mình có xin ý kiến của 1 số cao thủ đa số là gạo tấm trộn trừng ít cám gà con và 10% thịt thôi. làm vậy chim mới khoái ăn mồi tươi.
mình đã kiểm nghiệm qua cái này rồi.
chúc bạn có tim dc bài cám ổn định.

briandang
29-06-2011, 06:38 PM
xin trả lời bạn như sau:
1, gạo tẻ ko phải gạo tấm mà gạ tấm là gạo tẻ.
2, Ngâm cho gạo nở ra và có một số men tiêu hóa tốt cho chim. nhưng với mình mình ko khoái ngâm gạo. mất nhiều chất khác.
3. bạn làm gan chó thay cũng okie
4. bỏ vỏ trứng vào cũng okie. Nhưng theo mình cho ăn ngoài thì hơn ko nên cưỡng bức nó

Theo mình anh Công Minh cũng có lí lắm. Vì ngoài thiên nhiên HM thích ăn các loại lên mầm, chưa lên mầm nó kg ăn đợi lên mầm nó mới ăn. nên để lên men cũng tốt cho tiêu hóa của chim. trước mình có nuôi gà chọi, ngam gạo hoặc bắp cho gà ăn, gà ăn tiêu hóa tốt. hy vong bí quyết là đây.

hoangMY
11-08-2011, 02:00 AM
các bác có công thức cám cầu kỳ quá ,theo em làm như thế này dơn giản mà cũng cho hiệu quả dối với chim hót; cám gà con 1kg+20 trứng gà ta lấy lòng dỏ +300g tôm tuoi. còn mồi tuoi châu chấu hoặc dế ngày 10con, còn với my chọi thì cho thêm 200g gạo nứt cho vào rang cùng vơí cám+kỳ tử vói cà gà và tăng môì tươi+ chế dộ tập dượt và nghỉ nghơi hợp lý trước khi xung chận

mi_tlcb
18-08-2011, 10:20 PM
e thấy mấy a đồng bào họ lấy thịt chuột(chuột sống ở trong hang)về băm nhỏ rồi trộn với cám cộng thêm trứng gà.chim sung lắm các bác ah,chiến cũng lì đòn lắm.

mavanz
18-08-2011, 10:31 PM
Đã có cụ nào chứng kiến Mi chỉ cho ăn mỗi cám cò trộn trứng với 1 chén mật ong mà chiến đấu ác liệt, thậm chí bại tướng của nó toàn được chăm như vua chưa ? Theo tớ chỉ cần đủ chất là con Mi có đủ sức khỏe để táng nhau
Nhiều quá hại gan, hại thận.. Thiếu chất còm nhom ốm yếu... nên cho ăn vừa phải thôi ah
Nếu ai có thời gian làm cám thì cứ gạo ngâm nước 4 tiếng, sau đó phơi khô ( hạt gạo sẽ đứt làm 3 như tấm ) đem rang và trộn dung dịch mật ong, trứng gà hoặc thịt bò trứng gà là OK rồi

KtsBim
19-08-2011, 10:23 AM
Đã có cụ nào chứng kiến Mi chỉ cho ăn mỗi cám cò trộn trứng với 1 chén mật ong mà chiến đấu ác liệt, thậm chí bại tướng của nó toàn được chăm như vua chưa ? Theo tớ chỉ cần đủ chất là con Mi có đủ sức khỏe để táng nhau
Nhiều quá hại gan, hại thận.. Thiếu chất còm nhom ốm yếu... nên cho ăn vừa phải thôi ah
Nếu ai có thời gian làm cám thì cứ gạo ngâm nước 4 tiếng, sau đó phơi khô ( hạt gạo sẽ đứt làm 3 như tấm ) đem rang và trộn dung dịch mật ong, trứng gà hoặc thịt bò trứng gà là OK rồi
em chưa dám ngâm gạo vào nước vì theo em thì mấy tay toàn trộn thẳng.

Tienmi
19-08-2011, 10:41 AM
Theo tôi cám cũng chỉ là 1 phần thôi, cám ngon hay không cũng ko thể nói nên được con chim dở thành con chim hay ........
Việc hót hay, hót dở, chọi hay, chọi dở chủ yếu là do tố chất con chim, có thể cám nhiều dinh dưỡng làm cho con chim đang bị thiếu chất trở lên khỏe mạnh nhưng ngược lại có thể làm cho con chim đang béo tốt trở lên ì ạch lười di chuyển kém linh hoạt...
>> Vì vậy khuyên mọi người là nên nhìn vào thể trạng của chim mà chăm sóc cho hợp lý ....
Tóm lại : cám ngon có thể biến con chim gầy thành con sung sức và biến con sung sức béo khỏe thành con béo ú... Cám ngon có thể làm thay đổi về thể tạng con chim chứ không thể làm thay đổi được độ lì, tính háu chiến, chiến thuật thi đấu của chim

đúng ,vỗ tay,

tranhoainam_dvl
27-08-2011, 04:50 PM
kinh nghiệm quý, lưu lại cần thid dùng, chúc đd ngày càng phát triển

hoami_hot
06-11-2011, 02:28 PM
theo cach cua bac tansuphi em lam nhung thay lac bang ngo vi lac an hoi day bung thay con chim co ve khac hon truoc nhieu cac bac a
8-}

trunghv
22-11-2011, 09:27 PM
cám ơn anh với bài làm cám cho chim.

CB1000
29-11-2011, 02:41 PM
bác cho em hỏi với trộn trứng gà với con tươi hay phải luộc trứng lên lấy lòng đổ vậy. Nếu trộn tươi sợ cám có bị mốc k hả bác

Bờm_Khuyên
29-11-2011, 04:08 PM
chào anh Tân em mới tập chơi mi và cũng chỉ chơi mi hót thôi.anh có thể hướng dẫn e cách lám cám mi hót đc k ạ .e xem bài viết cua anh thì chỉ thấy anh chia sẻ cách làm cám mi chọi

_Heartless
29-11-2011, 06:14 PM
chào anh Tân em mới tập chơi mi và cũng chỉ chơi mi hót thôi.anh có thể hướng dẫn e cách lám cám mi hót đc k ạ .e xem bài viết cua anh thì chỉ thấy anh chia sẻ cách làm cám mi chọi
E cũng mới chơi mi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm về loài chim này. Nhưng theo E nghĩ nuôi chim hót thì chỉ cần đủ dinh dưỡng để con chim khỏe mạnh là được thôi ạ. E nuôi 4 con mi nhà E (bổi hết, có con cũng có tướng chọi nhưng E nuôi hót) bằng công thức:
300g cám gà con
200g ngô loại hạt vàng xay thành bột (rang vàng)
200g gạo tẻ (rang vàng)
10 lòng đỏ trứng vịt + 1 lòng trắng quậy tơi
Trộn tất cả lại và sao nhẹ trên bếp và phơi khô bỏ hộp, phải có túi Silicagen hút ẩm nha
Điều kiện E ít time nên vài ba ngày mới cho ăn cào cào 1 lần (E thấy chưa phù hợp chỗ này nhưng ko có cách giải quyết khác)
Mong các A chỉ bảo thêm về cách nuôi của E

quangduygtd
30-11-2011, 11:55 AM
mình tính cho thêm mấy con rết vào cám được không các bác, tại mình thấy cho ăn rết tươi rất sung còn chộn với cám thì chưa, mong các bác chỉ giám

tablo
30-11-2011, 12:15 PM
cái chất đạm thay = tiết lợn đc ko anh ơi ;)) em thấy bảo chó ăn tiết lợn vào rất dữ ,ko biết mi chọi ăn vào có khát máu như thế ko ;))

cuboxitin
03-12-2011, 07:48 PM
chào anh Tân !
anh xem công thức cám mi của em như vậy có ổn ko?
500g gạo tẻ
100g đậu phộng
25 lòng đỏ trứng gà
Gạo rang vàng,đậu phông rang bỏ vỏ,xay nhuyển trộn chung với lòng đỏ trứng gà đã đánh nhuyễn rồi để cho ngấm sau 24h mang ra phơi nắng gắt.
Cào cào mổi ngày sáng 20 con chiều 10 con dế
chim em đi phân màu trắng sệt sệt có sợi như vậy có tốt ko?mong bác Tân chỉ giáo dùm thanks bác nhiều.

cuboxitin
06-12-2011, 07:58 PM
hic ko ai trả lời mình hết rồi buồn quá.

suhamvui
07-12-2011, 08:26 AM
chào anh Tân !
500g gạo tẻ
100g đậu phộng
25 lòng đỏ trứng gà
Gạo rang vàng,đậu phông rang bỏ vỏ,xay nhuyển trộn chung với lòng đỏ trứng gà đã đánh nhuyễn rồi để cho ngấm sau 24h mang ra phơi nắng gắt.
chim em đi phân màu trắng sệt sệt có sợi như vậy có tốt ko?mong bác Tân chỉ giáo dùm thanks bác nhiều.

quan trọng bạn thấy nó khoẻ, mập và hót căng không? chứ theo mình thấy con chim bạn ăn uống quá sướng đó, cám của bạn như thế là rất nhiều đạm rồi + mồi tươi nhiều đấy,

DuyChoeChoe
07-12-2011, 08:44 AM
Em thấy có rất nhiều công thức, đơn giản có phức tạp cũng có. Có người thì chỉ gạo rang + Tứng gà+ mồi tươi cũng Ok. Nếu chơi mi hót thì có mồi tươi là Ok rồi còn món mi chọi thì phức tạp và mình ko đủ tuổi choei

cuboxitin
07-12-2011, 06:35 PM
quan trọng bạn thấy nó khoẻ, mập và hót căng không? chứ theo mình thấy con chim bạn ăn uống quá sướng đó, cám của bạn như thế là rất nhiều đạm rồi + mồi tươi nhiều đấy,
thanks bạn để mình điều chỉnh lại chế độ ăn.

Tên Đăng Nhập
14-12-2011, 06:44 PM
cái chất đạm thay = tiết lợn đc ko anh ơi ;)) em thấy bảo chó ăn tiết lợn vào rất dữ ,ko biết mi chọi ăn vào có khát máu như thế ko ;))

:D . Bác đánh được tiết canh thì càng ok. Chim cực sung và dữ. ;)

tansuphi
18-12-2011, 08:09 PM
chào anh Tân !
500g gạo tẻ
100g đậu phộng
25 lòng đỏ trứng gà

Tôi thấy công thức này không phù hợp lắm, và nhất là nhiều trứng quá bạn ạ.

tiendatqb
19-12-2011, 09:49 PM
Chào các a e chơi mi, mình củng là một tín đồ chơi mi, lâu nay e cũng đang phân vân về công thức cám mà chưa tìm ra được công thức ổn định, sau đây là cách làm của e mời các Bác đánh giá:
- 1Kg bột ngô xay ngâm nước khoảng 6 giò sau đó để khô hấp chín
- 100g thịt bò
- 100g gan lợn
- 100g tôm tươi
cả 3 thứ trên xay nhuyễn sao khô trộn với bột ngô hấp chín rồi trộn thêm
- 100g vừng
- 15 lồng đỏ trứng gà
- 10 gói men tiêu hóa
- 1 thìa nhỏ Vitamin tổng hợp
tất cả trộn đều sấy khô, hiện trạng chim khỏe lông lá đẹp nhưng ít hót và phân đi hơi lỏng và chưa căng lửa được. hiện ko cho ăn mồi tuơi (vì ko có nơi cung cấp, thỉnh thoảng thả lồng đất, tắm phơi nắng 1 tuần đi dượt lần.
Trên đây là nước nuôi và công thức cám của mình có gì thiếu sót kính mong a e giúp đở nhiệt tình, Thank

chimhoamy
14-02-2012, 12:59 PM
theo em, HMi không nên cho ăn đậu--> chim rất dễ bị khàn giọng

hieu_vet
18-02-2012, 11:06 PM

Thành phần:

Cách làm:
Bước 1:
Bước 2:

Sử dụng:

Xin mời anh em!

Thân gởi anh Tân,
Em thay 1 kg cám bavi = 1 kg gạo lứt ( rang vàng ) đươc không anh? Sao em thấy mấy anh em dùng công thức gạo trứng đều dùng gạo tẻ sao không dùng gạo lứt chứa nhiều dưỡng chất hơn. Vài dòng nông cạn mong anh khai sáng.
Trân trọng,

hieu_vet
20-02-2012, 11:11 AM
Hix, đợi tin anh Tân mãi mà vẩn chưa được anh khai sáng. Lúc này vừa lo chuyên môn vừa lo kinh doanh nên bận quá đúng không anh. Vẫn tiếp tục chờ tin anh hu hu hu

HuynhHaiNhuan
29-02-2012, 11:59 AM
chào các bác, em hay làm cám cho họa mi nhà em như sau, các bác xem qua và chỉ giáo thêm nhá:
1. 1kg gạo nếp đỏ
2. 1/2kg đậu đen xanh lòng
3. 1/2 kg đậu nành (đậu tương)
4. 1/2 kg bắp ngô
5. 1/2 kg đậu phụng
6. 1kg tôm
7. 1/2 kg gan
8. 50 trứng gà
9. 0,3 lạng kỳ tử
10. 1/2 kg ba vì

anh em xem góp ý nhé, chim hót hét rất căng, lông lá mướt rượt.

TungVNPTHB
02-03-2012, 12:03 AM
Còn tớ thì cám Linh Nga(5 gói) + 5 lòng đỏ trứng gà + 3 lạng thịt chó + dế 2 con/1 ngày. Vậy có được không các bác?mong các bác chỉ giáo( chim hót tốt nhưng đánh thì không ổn lắm )
Một vấn đề nữa các em ở nhà đánh với nhau rất hăng nhưng lên sàn thì chỉ hót hix :-s

hnngaytrove
02-03-2012, 08:58 AM
Còn tớ thì cám Linh Nga(5 gói) + 5 lòng đỏ trứng gà + 3 lạng thịt chó + dế 2 con/1 ngày. Vậy có được không các bác?mong các bác chỉ giáo( chim hót tốt nhưng đánh thì không ổn lắm )
Một vấn đề nữa các em ở nhà đánh với nhau rất hăng nhưng lên sàn thì chỉ hót hix :-s

Ở nhà đánh rất hăng lên sàn chỉ hót, khả năng là chim của bạn mua lại của ai bị vỡ đòn rồi, nếu ko phải mong bạn bỏ qua

TungVNPTHB
02-03-2012, 06:03 PM
:-/ còn cám tớ làm như vậy liệu có ổn không?mong bác nào chỉ giáo.
em nó như vậy có cách nào vực em nó lên không? ai biết chỉ giúp với nhé

tansuphi
23-03-2012, 03:31 PM
Thân gởi anh Tân,
Em thay 1 kg cám bavi = 1 kg gạo lứt ( rang vàng ) đươc không anh? Sao em thấy mấy anh em dùng công thức gạo trứng đều dùng gạo tẻ sao không dùng gạo lứt chứa nhiều dưỡng chất hơn. Vài dòng nông cạn mong anh khai sáng.
Trân trọng,

Xin lỗi hiếu, hôm nay anh mới thấy bài này của em. anh thì không hiểu lắm về thành phần dinh dưỡng cho chim mà chỉ học hỏi người đi trước mà làm thôi. Trước đây bọn anh hay làm bằng bột ngô, nhưng phải đồ chín và sấy khô rất cầu kỳ về sau đổi sang cám ba vì và bây giờ thì dùng ổn định bằng cám gà con. với thành phần chính là: cám gà, trứng gà, gan heo, kỷ tử. phơi khô là tốt nhất, nếu trời không nắng thì rang nhỏ lửa cho khô.
còn gạo rang thì anh chưa dùng bao giờ vì anh nghĩ cám sẽ đủ chất hơn. vì chỗ anh không có mồi tươi cho ăn hàng ngày như ở thành phố.

cubin_2011
24-03-2012, 09:28 PM
a Tan oi! e thay cong thuc lam cam cua a rat chuan nhung e ko hieu la chat dam thit cho, thit bo, gan lon 0.5 kg cu the xay nho xong tron voi cam hay la co phai lam nhu the nao nua ko?

NNQA
10-04-2012, 06:29 PM
Bác Tân cho em hỏi vì sao chim người ta lông lá mượt mà chim em thì có vẻ khô. Có phải là do em không cho ăn mồi tươi hàng ngày không? cảm ơn bác!

danghoaison9
08-05-2012, 06:22 PM
Bác Tân cho em hỏi vì sao chim người ta lông lá mượt mà chim em thì có vẻ khô. Có phải là do em không cho ăn mồi tươi hàng ngày không? cảm ơn bác!

Mạo muội nói nha bạn, có gì không phải bỏ qua nhé:))
Thứ nhất : có thể chim của bạn chuẩn bi thay lông nên bộ lông trên người sơ sát , khô cháy
Thứ hai: bạn chăm sóc chim kém ít cho chim tắm, phơi nắng, không cho ăn mồi tươi ( Dế, Cào Cào, trứng kiến) không nên cho an sâu ( vì sâu nóng lông không mượt dể bị sâu lông)
Chúc bạn vui vẽ

khai283
11-07-2012, 10:30 PM
Mình mới tham gia diễn đàn cũng có vài ngu kiến chia sẽ cùng anh em mong đừng chém em nhé! Trên các diễn đàn có rất nhiều bài cám hay và cực kỳ đủ chất để áp dụng cho chim ăn, tuy nhiên các cao thủ chỉ đưa ra công thức cám cho mi hót chứ ko phải mi chọi.
Mình sẽ đi vào trực tiếp cách cho ăn và loại cám còn giải thích vì sao thì mình nghĩ không cần thiết.
Cám mi chiến thì vô cùng đơn giản chỉ cần gạo + vài cái trứng hoặc ngô + vài cái trứng, không cần thêm thứ gì và cũng không nên thêm hoặc cho ăn cám con cò là tốt nhất.
Buổi sáng cho chú mi của bạn khoảng 10 con cào cào( thay đổi mồi tươi nếu có điều kiện), đến trưa cho tiếp 10 con nữa, chiều khoảng tầm 3h thì bạn cho vào cóng 1 muỗng cafe cám, 5h chiều là cho đi ngủ.
Để con mi sung và phong độ thì các bạn phải biết cách nuôi và bồi bổ cho nó ( ngoài cào cào, dế, sâu).
Không để cám nhiều trong cóng, nếu không có mồi thì cho mỗi lần 1 muỗng cafe cám.
Còn nhiều vấn đề khác nữa cho một chú mi chiến nhưng cho ăn thì đại khái là như vậy. Thân, chúc ae thành công!

chim_doi_ngoi
08-10-2012, 11:34 PM
Các bác cho em hỏi. Em mua con mi 3 triệu. O nhà chủ cũ xùi dthoai no hót mạnh lám. Vậy mà về nhà em chỉ được buổi sáng đàu tiên hót. Còn từ hôm đó đến nay rất rất rất ít hót. Các bác cho em hỏi liệu có phải chim lạ nha hay la bi an cám kích chim nên mới vậy ạ. Em mới chơi nên muốn mua 1.2 con về nhà hót cho vui mà không hót nên thấy buồn

trancuban
20-11-2012, 11:14 AM
anh tânsuphi cho em hỏi , hạt kỳ tử cho vao cám thường xuyên hay là tùy từng giai đoạn. anh nói rõ từng giai đoạn nhé, liều lượng có thay đổi không?cám on anh

quangminhptc
18-03-2013, 05:39 PM
Xin lỗi hiếu, hôm nay anh mới thấy bài này của em. anh thì không hiểu lắm về thành phần dinh dưỡng cho chim mà chỉ học hỏi người đi trước mà làm thôi. Trước đây bọn anh hay làm bằng bột ngô, nhưng phải đồ chín và sấy khô rất cầu kỳ về sau đổi sang cám ba vì và bây giờ thì dùng ổn định bằng cám gà con. với thành phần chính là: cám gà, trứng gà, gan heo, kỷ tử. phơi khô là tốt nhất, nếu trời không nắng thì rang nhỏ lửa cho khô.
còn gạo rang thì anh chưa dùng bao giờ vì anh nghĩ cám sẽ đủ chất hơn. vì chỗ anh không có mồi tươi cho ăn hàng ngày như ở thành phố.
Cám gà con là loại 28A phải không bác Tân

eddy87
06-04-2013, 10:30 PM
cam cua my troi cac bac cu cho mot chut cut nguoi vao la chim cang lam a. nhung pai co gang phoi kho cut nhe nho la pai la cut nguoi nhe bac
nhắc nhở bạn bật Unkiey đánh tiếng Việt có dấu nhé..

thuylongbien
10-05-2013, 12:33 AM
ae cho tôi hỏi .moi nguoif dều có cách làm cám riêng của mình nhung tai sao vân pải làm cốt cám bàng cám ba vì hoạc cám gà con a82 mà không làm bàng các nguyen liệu ngũ cốc khác

toanyeuchim
23-05-2013, 04:41 PM
Mọi người làm vậy vì đây chỉ là một trong những công thức thôi

Khuyenchaomao
03-06-2013, 12:30 AM
ae cho tôi hỏi .moi nguoif dều có cách làm cám riêng của mình nhung tai sao vân pải làm cốt cám bàng cám ba vì hoạc cám gà con a82 mà không làm bàng các nguyen liệu ngũ cốc khác
Vì chim đỡ bị đi ị và bị đường ruốt, trong cam bà vì hoặc cám gà điều có các chất diệt khuẩn đường ruột rùi.

thanhmr
15-07-2013, 03:35 PM
ban oj,lam theo ban thj ko on dau,teo chjm mat.co do xanh thj dj ja ah.

hong phuong lc
28-08-2013, 02:01 PM
Bác tân cho cháu hỏi tí ak cám này dùng khi thay lông có tốt k ak chim ăn cá m nay thay lông có nhanh k ak

uyioasudfoi
28-08-2013, 02:27 PM
Up phụ bạn nè...
Có rảnh qua up phụ nhé...

hoangtrung76
05-09-2013, 11:04 AM
Anh Em chưa chơi Mi bao giờ , nay muốn có 1 , 2 em Mi hót phà phà , đá ầm ầm . Hãy bỏ ra một số tiền và học hỏi . Người chơi Mi đá , hót hay dấu cách thuần dưỡng , công , thúc , loại bột cho ăn ! Mi đang kích bán hót vang , mua về nhà 3 ngày im , rụng lông , có con mua vài chai về chơi phải bỏ .
điều đầu tiên : (chọn em Mi ,1,2 mùa , thuộc khỏi nói ) nhưng chưa nhé bạn ! Bổi như thế nào ? mẫu hót , mẫu đá , ...Phải trọn em mặt mày sáng sủa đầu to , mỏ to ,xà đầu , phương đầu , giò cẳng ( chân dài đến nách ) , không coi vảy như giò gà cựa nhé bạn ! coi móng !....vv . Cho ăn cào cào già , ngày 6K . tuyệt đối khôngcho ăn dế . Tép rong
( tép sông suối ) 8 lòng đỏ trứng vịt, 100gr bột đậu phộng rang/1kg cám , Liu điu con to bự 15 con sấy khô toàn tính , thêm 3 con tắc kè hoa khô ( tiệm thuốc bắc ) tán thành bột , trộn vào lòng đỏ , sau đó trộn vào 2 bịch cám BA VÌ , loại 11 ngàn. Sấy khộ , ok .
Mua lồng tắm khung gỗ , nan bằng đũa nhé ! 3 lần tuần tắm ok . 2 lần ok luôn.
Hãy chọn em Mi như ý về cho ăn thế , sau đó bịt tai mỗi khi ở nhà nhé .,,,, Còn nhiều , nhưng nhiêu đó là đủ chơi.
Tự nhiên Em Mi thuộc of mình mới tậu bỗng nhiên nhảy loạn khi tắm , không chịu tắm , đừng lo , ngưng 1 tuần ko cho tắm nữa , sau 1 tuần nó sẽ tắm lại .
(Chó bịnh ăn cỏ , chim bịnh không tắm )

Nguồn Internet.

trandoanket
20-09-2013, 12:10 PM
hay quá. từ trước tới nay tôi xuốt ngày chỉ quan tâm đến làm cám, mà không chú ý đến tố chất, tính cách con chim và cách chăm sóc để hỏng mất 6 em rồi. lại phải đi cho

Hunghn57
29-10-2013, 08:53 PM
công thức cám thì không dám bàn,có điều cái cách làm thì bác không hướng dẫn cụ thể,bác chỉ nói chung chung Cách làm:
Bước 1:
Bước 2:

vậy chứ các thứ như thịt bò thịt chó nhộng.,.,., thì làm thế nào ?người chơi lâu rồi thì còn biết chế tác,đảm bảo người mới nuôi đọc xong mà biết cách biến báo thì tôi chết liền,đôi điều góp ý bác hướng dẫn lại cho chuẩn,cảm ơn

Bynn
25-03-2014, 11:34 PM
Các bác cho em hỏi là nếu ta lấy trứng gà kèm với lạc, đậu tương, gạo trộn với cám mà thiếu các thành phần khác thì loại cám đó có phát huy được tác dụng không ? Các bác ủng hộ em với nhé ? Tại em vừa tập nuôi chim nay mên hơi non kinh nghiệm :))

vuhuongthao
27-03-2014, 02:26 AM
đúng là còn phức tạp hơn nấu ăn cho người