PDA

View Full Version : Nghệ thuật chào mào- bao nhiêu cách chơi

centimet
31-03-2012, 11:43 AM
http://www.hknature.net/education/resources/photobank/bird/images/009pycnonotus_jocosus.jpg

Hôm nay , Cent tôi xin mạn phép viết một bài về vấn đề này , hầu đáp ứng cho các anh em tập tành chơi có thêm kinh nghiệm từ đó có lựa chọn phù hợp với hoàn cảnh và gu thẩm mỹ của mình .

Có nhiều người chơi đủ thứ loại chim trừ chim chào mào và có cả đống lý do để chứng minh họ nói đúng. Và cũng có những người trót đam mê chào mào sẻ không còn ham thích gì với các loài chim khác.

Chào mào là một thú chơi cổ điển có từ rất xưa , vì số lượng chim trong thiên nhiên khá nhiều , phương pháp bắt chim hoặc sinh sản cũng đơn giản , cách nuôi nấng chăm sóc dể dàng và quan trọng hơn hết là con chim có tuổi đời khá cao 20- 30 năm , gắn bó một giai đoạn của đời người. Đặc biệt một sự khác biệt trở thành thế mạnh của loài chim đội vương miện này là : tuổi càng cao thì giọng hót càng hấp dẫn.

Phàm ở đời , cái gì cổ điển ắt sẻ tồn tại cùng thời gian , những thú chơi phong trào rộ lên rồi sẻ mau chìm vào quên lãng ví như " lửa rơm mau tàn".

Căn bản mà nói , môn chơi này cũng tùy vào trình độ người chơi , người tập tành chơi sẻ khác với người chơi lâu năm điều khác biệt ấy là do chơi lâu năm sẻ gạn lọc lại những cách chơi phù hợp với bản thân nhất , từ đó duy trì thành một đam mê để theo đuổi , để giải trí .

Có nhiều cách chơi chào mào , chung qui được chia thành 3 lĩnh vực:

1/ nuôi chim thưởng thức giọng - gọi là mòng giọng
2/ Nuôi chim quí hiếm
3/ Nuôi chim đánh bẩy.

Tôi sẻ viết sâu hơn vào mỗi lĩnh vực chơi ở các bài sau

thân ái
Centimet

levantaovn
31-03-2012, 11:46 AM
Nuôi chào mào để đi thi đấu (đấu hót và đấu chiến ) thì xếp vào loại nào hả bác

centimet
31-03-2012, 12:27 PM
Nuôi chào mào để đi thi đấu (đấu hót và đấu chiến ) thì xếp vào loại nào hả bác

Theo như bạn hỏi thì mình cho đó là chơi theo giọng những cũng tùy vào 1 trong 2 trường hợp sau:

1/ Chim rặc giọng:

Qua hiểu biết của Cent từ bè bạn trong nước mình thì nơi đâu cũng thế , và người chơi lão luyện đều có sự phân biệt , gạn lọc để thưởng thức giọng ở vùng miền của mình...thí dụ ở Đà Lạt có lối thưởng thức giọng Cam Ly , nếu chim hót không đúng giọng đó coi như chim không hay chứ không riêng ở Hóc Môn , Bình Dương , Thủ Đức ....bạn tìm hiểu thêm thì sẻ thấy đều tương tự ở những vùng khác....đều có nguyên tắc , quy luật rỏ ràng! Nhưng chỉ gói gọn trong phạm vi khu vực của họ.

Thi đấu : Chim vẫn giử những tiêu chuẩn như ở nơi khác nhưng chim hót sai giọng sẻ trừ điểm .

2/ Chim tạp giọng.

Những thành phố lớn như Sài Gòn , tập trung nhiều thành phần dân cư từ các vùng miền khác đến sinh sống , họ an cư trên quên hương thứ 2 và mang theo chim ở vùng họ đến để nuôi chơi giải trí , dần dần mang ra trung tâm dợt chim...cả trăm loại giọng hay có , dở có cứ tha hồ đấu và học tập lẫn nhau , từ đó hình thành một tập thể chơi chim không cần biết giọng , có người thích nghe giọng nhanh , có người thích nghe giọng chậm , có người thích nghe giọng liền lạc một lèo , có người lại thích nhân nhá lên xuống...đều này gây hoang mang cho người tập chơi vì chẳng biết chơi theo anh nào cho nó lành.

Thí đấu :Chim vẫn giử những tiêu chuẩn như ở nơi khác nhưng Cứ ngưng hót là trừ điểm.

Tuy nhiên chơi chim nào cũng có thế mạnh và hạn chế của nó. Rất nhiều tình huống rất khó giải thích cho trọn vẹn , Cent chỉ có thể trả lời chung chung cho anh em tập chơi định hướng lối chơi phù hợp với hoàn cảnh của mình

thân
Centimet

chungnam012
31-03-2012, 12:37 PM
bạn viết hay quá, đọc xong đúng là mở mang kiến thức

Boiviemxinh
31-03-2012, 06:29 PM
B này có cảm nhận về thú chơi này sâu sắc thật

be0yb
31-03-2012, 10:51 PM
Đặc sắc thật.AE vào mở mang kiến thức nào.............

hocvienchaomao
02-04-2012, 01:49 AM
BÀi viẾt hay.
Theo mÌnh cÓ cÙng quan ĐiỂm lÀ chim hÓt nhƯ ngƯỜi hÁt.
ChẤt giỌng lÀ bẨm sinh,kỸ thuẬt hÁt lÀ phẢi tẬp luyỆn.
HÁt lÀ phẢi trÒn vÀnh rÕ chỮ.chim hÓt cŨng vẬy phẢi rÕ Âm.<ĐÓ lÀ quy tẮc>
vÀ thỂ loẠi nhẠc thÌ rẤt nhiỀu mỖi ngƯỜi thÍch mỘt kiỂu.
Chim cŨng thẾ .
CÒn ĐỂ luẬn sÂu hƠn thÌ ta chƠi chim lÀ chƠi cẢ vỀ thanh vÀ cẢnh.vẬy cẦn tÌm ĐỦ cẢ 2 yẾu tỐ.hÓt hay vÀ hÌnh thỨc ĐẸp.
A e nÀo vÀo chÉm tiẾp/

khướubạcmá
02-04-2012, 06:32 PM
nhớ ngày trc khi nhắc tới đàm vĩnh hưng người ta k ưa có khi gét vì chất jọng đó,và bây jờ nhắc tới đàm vĩnh hưng từ jà tới trẻ đều yêu wý,cũng là chất jọng đó nhưng đc tôi rèn anh chinh fục đc khán jả,m ngĩ con chim cũng là ca sĩ,k fải thời điểm hiện tại nó hót k hay,nhưng nếu nó có bản lĩnh và tố chất nó sẽ làm m fải nhìn nhận lại,vu vơ vớ vởn chút,anh cent bỏ wa

chaugiathuan1
02-04-2012, 07:03 PM
em vừa tập tành chơi cm được mấy tháng.Anh Cen cho em xin cái địa chỉ, đễ khi nào rãnh rỗi em ghé giao lưu học hõi
thanks anh

centimet
02-04-2012, 08:29 PM
Nghệ thuật Chơi chim thưởng thức giọng .

http://www.arowana.com.vn/forum/attachments/f28/7466d1326810584-cach-phan-biet-chao-mao-trong-mai-choa-mao-1.jpg

Khi chim trưởng thành hoặc thuần người , việc múa và hót là điều tất nhiên , quá trình nghe chim hót lâu dài , trải qua những năm tháng đánh chim, thuần chim ... ông cha xưa đã có những cảm nhận sâu sắc về chất âm của mỗi chú chim. Giọng nào chim hót nghe thấy thoải mái , hưng phấn trong lòng thì xếp vào giọng hay . giọng nào nghe không thấy sướng tai gọi là dở. Từ đó gạn lọc đặt ra những qui tắc một lối chơi cho vùng miền của mình.

Theo đà phát triển của xã hội , đô thị hóa nơi nơi , chim mất đất sinh sống di cư từ vùng này đến vùng kia ...quá trình nhập bầy của chim di cư với chim địa phương là những trận đấu giọng triền miên.

Những chú chim khi đấu giọng qua lại , tự học tập lẫn nhau hình thành một luồng chim "lai giọng " những chú chim này có thể hót theo giọng bản xứ và giọng địa phương .

Vấn đề này có 2 trường hợp : Chim hót cùng tông và chim hót nghịch tông.

Nếu chim hót cùng tông thì người ta xác nhập lại để tăng tính chất đa dạng của giọng hót

thí dụ Mòng giọng Hóc Môn = Bàu Công ( Long An) + Thái Mỹ + Suối Sâu + Phạm Văn Cội ( Củ Chi )

Nếu chim hót nghịch tông : người chơi rất khó thưởng thức vì sự thay đổi âm , tông của giọng dẫn đến sự rời rạc không gắn bó trong nội dung .

thí dụ : giọng Long khánh ( hay ) hưng khi kết hợp với giọng Hóc Môn (hay) cho ra đời một sản phẩm nữa nạc nữa mở rất khó thưởng thức...để dể hình dung Cent thêm ví dụ nhỏ :

chó chihuahua (đẹp + đắt tiền )+ chó Phú Quốc (đẹp, đắt tiền) những khi kết hợp đẻ ra sản phẩm thì không có giá trị gì cả trong mắt người chơi chó cảnh.

Cứ đà phát triển như hiện nay , chim ở địa phương trên cả nước sẻ dần mất đi bản sắc của mình , nếu không muốn chất giọng đặc trưng mai một họ phải ép giọng như ở Hóc Môn , Bình Dương, Thủ Đức .... Những nơi hoàn toàn không còn chim hót giọng Gốc trong thiên nhiên nữa.

Người chơi chim giọng chỉ còn được vài thú vui đó là nghe đấu giọng và dạy chim tơ. Thỉnh thoảng đi đánh chim tơ chưa trổ má về dạy giọng.

thân
Centimet

soncuaro
02-04-2012, 10:50 PM
Nghe cách viết bài của bạn chắc bạn cũng rành về giọng chào mào lắm.Giờ mình hỏi bạn tại vì sao nuôi một con chim lứa[má trắng] lên lại siêng chét hơn con trời già nuôi lên? hi hi thanks

centimet
02-04-2012, 10:57 PM
Nghe cách viết bài của bạn chắc bạn cũng rành về giọng chào mào lắm.Giờ mình hỏi bạn tại vì sao nuôi một con chim lứa[má trắng] lên lại siêng chét hơn con trời già nuôi lên? hi hi thanks

Chào bạn.

Mình không dám nhận là rành về chào mào gì cả , chỉ chơi lăn tăn vài năm nay thôi.

Mình cũng dạy được vài mùa chim , chim con , chim má trắng ...mình chưa thuần chim già bao giờ nên không dám suy luận. Nếu bạn chia sẻ với anh em mình trên 4r thì bạn cứ tự nhiên , Cent tôi luôn lắng nghe và học hỏi

thân
Centimet

Boiviemxinh
02-04-2012, 11:10 PM
Cám ơn b về nhữg chia sẻ về thú chơi cm nhé

pedau1983
02-04-2012, 11:26 PM

Anh Centimet để em trả lời bài của bác này hĩ
Chào mào con (má trắng ) nuôi và được huấn luyện từ nhỏ ........xẹt xẹt là Chét chét như điên là vì sao....vì nó đã được huấn luyện đúng kô bạn ..? Còn chào mào rừng bạn thuần cách mấy cho dù 10 hay 15 Tuổi lồng đi nữa Nó có làm theo cái điều bạn mong muốn kô, ví dụ Đá tay +thả rong +hay là chẻ chét Tùy theo Ý bạn chim rừng bạn làm được điều này ?
Vậy mình tóm tắt lại là chim được huấn luyện sẽ chét nhiều hơn .Ai đã từng nuôi 1 em má trắng lên xin cho em cái ý kiến của em ạ .Thanks mấy bác ạ :-B

Boiviemxinh
02-04-2012, 11:43 PM
Ấy ché chét k fải chủ muốn là dc,ché chét là tiếg nạt của con chim,má trắg chưa va vấp với cuộc sốg bao nhiêu nên nó đâu biết giới hạn mà dừg,lúc nào cũg đòi đấu đá nạt nộ,ché nhiều là fải
còn chim má đỏ thì đã biết phân cấp bậc bầy đàn,lãh thổ nên khi đấu nó chủ yếu chơi kỹ thuật,biết đáh giá đối thủ,khi cần nó vẫn ché ác liệt lắm,m vẫn thích chơi má đỏ hơn,tuy khó thuần nhưg mà nó rất có bản lĩnh

pedau1983
02-04-2012, 11:52 PM
Ấy ché chét k fải chủ muốn là dc,ché chét là tiếg nạt của con chim,má trắg chưa va vấp với cuộc sốg bao nhiêu nên nó đâu biết giới hạn mà dừg,lúc nào cũg đòi đấu đá nạt nộ,ché nhiều là fải
còn chim má đỏ thì đã biết phân cấp bậc bầy đàn,lãh thổ nên khi đấu nó chủ yếu chơi kỹ thuật,biết đáh giá đối thủ,khi cần nó vẫn ché ác liệt lắm,m vẫn thích chơi má đỏ hơn,tuy khó thuần nhưg mà nó rất có bản lĩnh

Hình như đi lạc đề rồi .Bác kia hỏi là chim má trắng với má đỏ con nào chét nhiều hơn mà ?
1 em con lên nghe theo lệnh của chủ
1 em chim rừng nghe theo được kô .? ^:)^

Boiviemxinh
02-04-2012, 11:56 PM
Sao mà nó nge theo lệh của chủ dc b,m thấy chim đấu là nó chỉ biết có đối thủ chứ chủ nó chẳg để ý đâu :-/

Tu Binh
03-04-2012, 12:04 AM

Bác này lại hỏi xoáy chủ thớt rồi, e chỉ up phụ thôi...Ha2:))

chaomao526
03-04-2012, 08:58 AM
bác centimet viết hay lắm nhưng làm sao để chơi được em chào mào hót bác cho ý kiến luôn ah

levantaovn
03-04-2012, 09:07 AM
Tôi rất khâm phục bác Centimet nếu tất cả những gì bác viết ra là từ suy nghĩ của bác, nhưng bác vẫn chưa trả lời em hết : Nuôi chào mào để mang đi thi đấu ( chào mào chiến, chọi nhau ) thì thuộc thể loại chơi nào ? Bác trả lời giúp em đi .

centimet
03-04-2012, 01:28 PM
Tôi rất khâm phục bác Centimet nếu tất cả những gì bác viết ra là từ suy nghĩ của bác, nhưng bác vẫn chưa trả lời em hết : Nuôi chào mào để mang đi thi đấu ( chào mào chiến, chọi nhau ) thì thuộc thể loại chơi nào ? Bác trả lời giúp em đi .

chào bạn.

Những bài viết mình viết lúc có hứng chia sẻ cho anh em tập tành tham khảo hầu hạn chế học phí mới nhập môn , cũng là một thú vui của mình.

Vì mỗi vùng mỗi khác , thuật ngử " chào mào chiến , chọi nhau " có phải là đá , cắn bằng hình thức kè lồng , thông lồng hay không?

nếu đúng thế thì đó cũng là một cách chơi , một nghệ thuật chơi ....môn chơi nào cũng có những sáng tạo , những biến tướng

Hầu hết là người đam mê chòe than - họa mi - gà đá khi chơi chào mào thường chọn cách này , cá nhân mình không cảm tình với môn này nên không lạm bàn , mình chỉ hiểu chọn lựa ,nuôi nâng ,huấn luyện một võ sỉ để ra trận chiến thắng cũng là một quá trình gian lao.

Việc môn chơi này phát triển tới đâu còn phụ thuộc vào người chơi và cách chọn lựa của họ

thân
Centimet

Boiviemxinh
03-04-2012, 02:09 PM

ý của b này là đấu hót đó b centimet,trog các cuộc thi chim k có cho chọi chim đâu

soncuaro
03-04-2012, 10:11 PM
Bạn thử treo một con lứa[má trắng] với con trời già hai con đấu giọng với nhau, phải con lứa non giọng,đấu thua,bỏ đấu,chồm chậm,ức chim,chét,có khi tìm đường bỏ chạy. Con chim ghét nhau tiếng hót,hót thua là bỏ chạy,có phải vậy ko bạn? Nếu ko phải mong bạn bỏ qua. thanks

emdicaytien1974
04-04-2012, 03:18 PM
nuôi chào mào đấu chiến và chọi nhau thì chắc phải xếp vào thể loại chơi trường rồi

emdicaytien1974
04-04-2012, 03:20 PM
thấy bài viết của bác cent cũng khá hay nhưng tui có cảm giac chắc bác chơi trên lý thuyết wa', mà giữa lý thuyết và thực tiễn nó cách nhau đến con số ngàn bác ơi.

centimet
04-04-2012, 06:29 PM
thấy bài viết của bác cent cũng khá hay nhưng tui có cảm giac chắc bác chơi trên lý thuyết wa', mà giữa lý thuyết và thực tiễn nó cách nhau đến con số ngàn bác ơi.

Cám ơn bạn có lời khen bài viết .

Bạn có cảm giác rằng tôi chơi trên lý thuyết ? Bạn có thể góp ý thêm về cách chơi trên lý thuyết của tôi ko? Xin cám ơn!

thân
Centimet

Boiviemxinh
04-04-2012, 06:42 PM
Chắc b j đó thấy ae hỏi b mấy câu mà b k trả lời dc hay trả lời có ý lảng tráh nên nói thế đó,lên đây ae giao lưu là chính nên ai cũg có thể nói lên ý kiến của ng đó,có j góp ý cho nhau thôi nhé

centimet
04-04-2012, 07:12 PM

Chắc b j đó thấy ae hỏi b mấy câu mà b k trả lời dc hay trả lời có ý lảng tráh nên nói thế đó,lên đây ae giao lưu là chính nên ai cũg có thể nói lên ý kiến của ng đó,có j góp ý cho nhau thôi nhé

chào bạn.

Bạn đâu phải người ta đâu mà bạn biết rỏ suy nghĩ của họ , cho nên đừng bao giờ tự cho mình cái quyền nói thay đó.

Trở lại cách suy nghĩ của bạn rằng do tôi không trả lời được hay trả lời lãng tránh là chuyện của tôi , nếu biết thì viết lên , không biết thì lắng nghe , hay bạn buộc tôi phải trả lời những gì tôi không biết .

Centimet

anh_hung908
04-04-2012, 07:27 PM
Bạn thử treo một con lứa[má trắng] với con trời già hai con đấu giọng với nhau, phải con lứa non giọng,đấu thua,bỏ đấu,chồm chậm,ức chim,chét,có khi tìm đường bỏ chạy. Con chim ghét nhau tiếng hót,hót thua là bỏ chạy,có phải vậy ko bạn? Nếu ko phải mong bạn bỏ qua. thanks

Cũng không hẳn đâu bạn à. Như bạn thì tại sao con chim má trắng để 1 mình nó cũng ché nhiều hơn chim già. Má trắng nó ché nhiều hơn chim già, ché cả lúc thay lông, chưa căng lửa cũng ché

anh_hung908
04-04-2012, 07:32 PM
nuôi chào mào đấu chiến và chọi nhau thì chắc phải xếp vào thể loại chơi trường rồi

Buồn cười quá đấu chiến và chọi nhau xép vào chơi trường. Bác chơi thực tiễn quá. Trường chỗ bác đem chào mào đến để chọi là chính à.
Theo em thì thể loại của bác xếp vào loại chơi chào mào đá.

thangmk1973
04-04-2012, 08:14 PM
Bác cen tạo Top pic chỉ chia sẻ nghệ thuật chào mào và bao nhiêu cách chơi thôi, cái này thực sự có ích rất nhiều cho anh em mới tập chơi... Theo mình nhiều vấn đề cao siêu, hay, đẹp và cách chơi của chào mào nếu anh em nào chia sẻ đc thì đưa ra cho anh em học tập còn không đừng làm chủ top mất hứng. Thân.

colorflame
04-04-2012, 09:22 PM
Người ta có ý tốt chia sẻ kinh nghiệm ai thấy hay thì tiếp thu ai thấy không hợp với mình thì bỏ qua có gì đâu mà vào đây gạch đá ghê quá, kể cả mấy cái ông có khi vừa mới tập tọe nuôi chim cũng phán như đúng rồi ý. Các bác cứ gạch đá phán xét đã bác nào tự hỏi đã bao giờ mình viết 1 bài chia sẻ hay giúp đỡ những anh em cùng thú vui có vấn đề cần giải đáp chưa mà cứ gạch đá vậy...... Cứ như vậy những người chơi lâu muốn chia sẻ người ta cũng ngại không dám chia sẻ làm sao mà tiến bộ được chứ.

centimet
04-04-2012, 09:45 PM
Nghệ thuật chơi chào mào đánh bẩy

Người chơi nghệ thuật này khá phổ biến , có thể là một tay chơi vài mươi năm kinh nghiệm nuôi chim đấu giọng hoặc có thể là một anh mới tập chơi vài ngày , và cũng có thể là một anh đánh chim cơm gạo , hình ảnh thường thấy họ vác lụp chim , vác sào rong ruổi trên các nẻo đường.

Thật khó để phân biệt ai là người chơi kinh nghiệm , ai là người tập tành chơi nếu chỉ liếc sơ qua.

Kịch bản thường thấy cho người chơi giải trí nhau sau:

Sau vài lần theo bạn bè đi đánh chim giải trí , thấy thú vị bèn tìm mua chim mồi và phụ kiện rồi cứ thế say sưa , có thể anh ta không biết thế nào là giọng hay , có thể anh ta chưa bao giờ cực nhọc trong công việc thuần bổi hay cũng chưa bao giờ tới cội để dợt chim...nhưng anh ta đam mê cảnh chim mồi rút chim rừng về , cảnh chim mồi múa rủ dụ chim trận vào cầu tử ...Họ chơi vì giải trí.

Đối với người thâm niên trong môn nghệ thuật chào mào , cách họ mê thú vui này khác hẳn là : am hiểu , tinh tế và có sự chọn lọc .

Kịch bản thường thấy như sau :

Sau thời gian tìm hiểu , định hướng lối chơi , thuần dưỡng chim bổi thành mồi , có cảm nhận sâu sắc về giọng và quyết chí lên rừng tìm chim hay theo sở thích của mình. Họ đi đánh chim.

Cũng như những người đi đánh chim khác , họ sử dụng lụp , sào , lương thực , áo chống mưa , chống muổi..v.v Tìm đến những vùng có chim hót như họ mong muốn , rồi phục kích.

Họ đi xa hơn vài mươi cây số , hoặc vài trăm cây số để đến một nới quen thuộc nào đó , vì nơi đó đã từng đánh được chim ưng ý hay một tin đồn họ biết được ....cái này khác với anh chơi giải trí là chổ nào có chim là lên kèo ngay.

Khi bẩy được con như ý có lẽ không gì có thể đổi được , khi bẩy được chim không hay họ thả hoặc đem về cho bạn bè đang tập chơi ....vì nuôi con chim dở tiếc thời gian , lồng bọng và công sức.

Bắt được bổi hay về nhà thuần dưỡng nuôi nấng vài năm , huấn luyện thành mồi...và tiếp tục đam mê của mình.

Với những anh xem đánh chim là cơm gạo thì con mồi của họ mới là quí nhất , họ cũng lặn lội tìm chim hay , nếu bắt dc chim dở cũng cho vào túi gút ra tiệm bán kiếm tiền xăng . khi bắt được chim hay ưng ý , chim đột biến họ sẳn sang sang tay với một giá hợp lý nào đó cho những mối lái của mình .

thân
Centimet

jaydinh
04-04-2012, 09:50 PM
các bài viết của bác chủ thớt đều rất hay và bổ ích , thank bác nha

emdicaytien1974
04-04-2012, 10:58 PM
Buồn cười quá đấu chiến và chọi nhau xép vào chơi trường. Bác chơi thực tiễn quá. Trường chỗ bác đem chào mào đến để chọi là chính à.
Theo em thì thể loại của bác xếp vào loại chơi chào mào đá.

dạ em thưa anh, trường chim là nơi ae giao lưu trao đổi kinh nhiệm chơi cm với nhau, vì là trường nên có đủ các loại chim, có con đấu hót, nhưng cá biệt cũng có con đấu chọi với nhau. em thưa a thế đủ chưa ah???

soncuaro
05-04-2012, 12:21 AM
Nghệ thuật chơi chào mào đánh bẩy

Người chơi nghệ thuật này khá phổ biến , có thể là một tay chơi vài mươi năm kinh nghiệm nuôi chim đấu giọng hoặc có thể là một anh mới tập chơi vài ngày , và cũng có thể là một anh đánh chim cơm gạo , hình ảnh thường thấy họ vác lụp chim , vác sào rong ruổi trên các nẻo đường.

Thật khó để phân biệt ai là người chơi kinh nghiệm , ai là người tập tành chơi nếu chỉ liếc sơ qua.

Kịch bản thường thấy cho người chơi giải trí nhau sau:

Sau vài lần theo bạn bè đi đánh chim giải trí , thấy thú vị bèn tìm mua chim mồi và phụ kiện rồi cứ thế say sưa , có thể anh ta không biết thế nào là giọng hay , có thể anh ta chưa bao giờ cực nhọc trong công việc thuần bổi hay cũng chưa bao giờ tới cội để dợt chim...nhưng anh ta đam mê cảnh chim mồi rút chim rừng về , cảnh chim mồi múa rủ dụ chim trận vào cầu tử ...Họ chơi vì giải trí.

Đối với người thâm niên trong môn nghệ thuật chào mào , cách họ mê thú vui này khác hẳn là : am hiểu , tinh tế và có sự chọn lọc .

Kịch bản thường thấy như sau :

Sau thời gian tìm hiểu , định hướng lối chơi , thuần dưỡng chim bổi thành mồi , có cảm nhận sâu sắc về giọng và quyết chí lên rừng tìm chim hay theo sở thích của mình. Họ đi đánh chim.

Cũng như những người đi đánh chim khác , họ sử dụng lụp , sào , lương thực , áo chống mưa , chống muổi..v.v Tìm đến những vùng có chim hót như họ mong muốn , rồi phục kích.

Họ đi xa hơn vài mươi cây số , hoặc vài trăm cây số để đến một nới quen thuộc nào đó , vì nơi đó đã từng đánh được chim ưng ý hay một tin đồn họ biết được ....cái này khác với anh chơi giải trí là chổ nào có chim là lên kèo ngay.

Khi bẩy được con như ý có lẽ không gì có thể đổi được , khi bẩy được chim không hay họ thả hoặc đem về cho bạn bè đang tập chơi ....vì nuôi con chim dở tiếc thời gian , lồng bọng và công sức.

Bắt được bổi hay về nhà thuần dưỡng nuôi nấng vài năm , huấn luyện thành mồi...và tiếp tục đam mê của mình.

Với những anh xem đánh chim là cơm gạo thì con mồi của họ mới là quí nhất , họ cũng lặn lội tìm chim hay , nếu bắt dc chim dở cũng cho vào túi gút ra tiệm bán kiếm tiền xăng . khi bắt được chim hay ưng ý , chim đột biến họ sẳn sang sang tay với một giá hợp lý nào đó cho những mối lái của mình .

thân
Centimet
Chơi cm này đâu phải chơi lâu mà rành về giọng đâu bạn? bạn đi bẩy nhiều vùng mới phân biệt giọng đc. Nhiều vùng rò giọng khác nhau,giọng đề pa cũng khác,hơn nửa đi bẩy con mồi mình mới sổ hết giọng đc,những giọng ở nhà ko nghe tới lên rừng lại nghe,bởi vậy mình mới thích đi bẩy. thanks

centimet
05-04-2012, 12:35 PM
Chơi cm này đâu phải chơi lâu mà rành về giọng đâu bạn? bạn đi bẩy nhiều vùng mới phân biệt giọng đc. Nhiều vùng rò giọng khác nhau,giọng đề pa cũng khác,hơn nửa đi bẩy con mồi mình mới sổ hết giọng đc,những giọng ở nhà ko nghe tới lên rừng lại nghe,bởi vậy mình mới thích đi bẩy. thanks

Tôi đồng ý với bạn , rằng một số người chơi lâu nhưng không rành về giọng , chuyện thường ngày mà bạn có gì đâu mà đặt dấu chấm hỏi.

hồi đó tôi có nuôi chó PQ , đi đến một số nhà nuôi để học hỏi , họ nói với tôi : anh nuôi chó PQ này mấy chục năm kinh nghiệm.... , ý nói là chơi đến đỉnh cao của nghệ thuật rồi. Nhưng xem lại thì toàn là chó sai tiêu chuẩn , ai có kinh nghiệm một tý thì không dám mua về sợ đi thi không được , làm giống cũng không xong.

Tôi trả lời : Bà ngoại em cũng nuôi chó được 80 năm , nhưng vì không đi đây đi đó , tìm hiểu cái mới , giao lưu thi đấu tầm quốc gia , nên ở tp hcm này không ai biết bà là ai . Nói xong , tôi cám ơn và đi về.

Chuyện con chim không ra hết giọng phải chờ vô rừng mới ra là do nuôi chưa tới hoặc không có chim đấu giọng đó nên quên. tôi nói không phải mong bạn bỏ qua.

thân
Centimet

khanhden1980
01-10-2012, 09:15 PM
sẳn đây cho em(cháu)hỏi 1 vân đề luôn?tại sao mọi người ít chơi chim lẹo(kêu dính 1 loạt,ko rõ âm)?mà chim kêu như thế nào gọi là lẹo và từ đâu chim bị lẹo,nếu chơi chim giọng thì có thể nuôi chung với chim lẹo được ko?và nếu chim bị lẹo có đi thi được ko?

em(cháu) mới chơi nên ko rành mong anh(chú)chỉ giáo!!!!!!!thành thật cảm ơn!!!

quang_dao
01-10-2012, 10:18 PM
Sao mà nó nge theo lệh của chủ dc b,m thấy chim đấu là nó chỉ biết có đối thủ chứ chủ nó chẳg để ý đâu :-/

ai bảo bạn thế , nuôi chim non " tơ " má trắng lên chim va vấp với cuộc sống trong thiên thiên ít lên sự hung hăng phá phách khi vào lồng sẽ ít hơn so với chim má đỏ già rừng vì vậy nuôi má trăng đến 1 thời gian mình có thể huấn luyện nó bảo được nó hót . nhưng má đỏ thì rất khó làm được việc đó
nhưng ngược lại má đỏ già rừng thì lại có chất giọng cực hay và đặc trưng đúng vùng miền , khong cần phải trải qua giai đoạn học giọng như má trắng
vì thế lên khi nuôi má trắng ta có thể ép giọng được

phanhuuchinh
02-10-2012, 12:32 AM
Nghe bác nói chào mào sống được 20 đến 30 năm mà mừng, bác có dẫn chứng không? Thanks

Minh_KyYen1010
02-10-2012, 10:38 AM
sẳn đây cho em(cháu)hỏi 1 vân đề luôn?tại sao mọi người ít chơi chim lẹo(kêu dính 1 loạt,ko rõ âm)?mà chim kêu như thế nào gọi là lẹo và từ đâu chim bị lẹo,nếu chơi chim giọng thì có thể nuôi chung với chim lẹo được ko?và nếu chim bị lẹo có đi thi được ko?

em(cháu) mới chơi nên ko rành mong anh(chú)chỉ giáo!!!!!!!thành thật cảm ơn!!!
Mình nghĩ nó giống như tật nói nhịu, nói lắp ở người vậy, khó nghe. Chim cm cũng thế, những anh chàng bị lẹo chắc các cô em cũng k ưa.:)):)):))

Thân!

khanhden1980
02-10-2012, 06:29 PM
Mình nghĩ nó giống như tật nói nhịu, nói lắp ở người vậy, khó nghe. Chim cm cũng thế, những anh chàng bị lẹo chắc các cô em cũng k ưa.:)):)):))

Thân!

ko lẻ chỉ vì bị lẹo mà bỏ những chú chim hay sao?ở chổ em,em thấy có những chú chim lẹo nhưng tố chất cực hay ko thua gì trên diễn đàn của mình đâu.vậy tại sao chú,bác,anh,em ko tổ chức dợt hay thi chim lẹo cho anh em chơi chim lẹo có chô dợt chim nhỉ?hihihhhi. . ..tại em cũng có nuôi mấy em chim lẹo mà ko biết đi đâu dợt hết~X(~X(

chichxonghut
02-10-2012, 09:16 PM
Nghe bác nói chào mào sống được 20 đến 30 năm mà mừng, bác có dẫn chứng không? Thanks

12 năm thì gần nhà có 1 con , bạn chờ 8 năm nữa tôi lấy làm dẫn chứng chob-( nhưng mà thấy chân em ý bạc và nổi vảy rồi ko biết có dc 8 năm nữa ko^:)^

Hưng Gà Chọi
03-10-2012, 12:43 AM
Mình thích cách nhìn tổng quan về thú chơi Cm của bác Centmet, hy vọng bác chia sẻ tiếp; và nếu có thể bác chia sẻ cả về phần kỹ thuật nuôi và luyện giọng...
Tiếc là mình ở xa (HN) nếu ko sẽ xin gặp mặt để học hỏi kinh nghiệm.