PDA

View Full Version : Phát hiện chim chào mào nói được tiếng người

ngoctuan
18-11-2011, 01:06 AM
Lâu nay, bắt chước và nói lại được tiếng người thường chỉ có các loài chim như sáo, vẹt, yểng, khướu. Tuy nhiên, tại Thiệu Hóa - Thanh Hóa, có một hiện tượng kỳ lạ khiến nhiều người ngạc nhiên đó là chim chào mào nhưng lại có thể nhại lại... tiếng người.

Chú chim chào mào nói trên đang thuộc sở hữu của anh Vũ Văn Tuyển, 34 tuổi, trú tại thôn Minh Châu, xã Thiệu Châu (Thiệu Hóa, Thanh Hóa).
Anh Tuyển cho biết, anh đã nuôi chú chim chào mào này được khoảng nửa năm nay. Trước đó, trong lúc trèo hái cau anh đã phát hiện một tổ chim chào mào trên cây cau, trong tổ chỉ có duy nhất một chú chim non. "Đây là điều khá đặc biệt, bởi theo tôi được biết thì mỗi tổ chim chào mào thường phải có từ 2 đến 4 con, thậm chí có cả 6 con" - anh Tuyển cho biết.

http://file.viettinnhanh.net/uploaded/images/2011/chuyen_la/thang11/10/DSC04213.jpg
Chú chim chào mào của anh Tuyển. (Ảnh: D.Tuyên).

Sau đó, anh Tuyển đã đem chú chim này về nhà nuôi. Anh phát hiện ra chú chim chào mào học nói được tiếng người khoảng gần hai tháng trở lại đây. Anh Tuyển cho biết: "Lúc đầu mọi người trong nhà thường nghe những tiếng kêu, tiếng gọi và tiếng chào khách. Tưởng có ai vào nhà, nhưng đến khi ra nhìn thì chẳng thấy ai. Một lần thì không sao, nhưng nhiều lần như thế thì khiến mọi người từ ngạc nhiên đến phát hoảng".

Chưa hết, anh Tuyển còn cho biết thêm, vì lo sợ và lại mắc bệnh mê tín nên vợ anh còn mời cả thầy cúng về nhà để làm lễ cầu giải hạn cho cả nhà. Nhưng dù đã mời thầy về làm lễ giải hạn đã làm rồi nhưng mấy hôm sau đó vẫn nghe thấy tiếng người nói, và với tần suất ngày càng nhiều. Cho đến một lần anh đang ngồi ở trước hiên nhà hút thuốc thì nghe thấy tiếng người nói phát ra, anh chú ý thì phát hiện ra là từ phía đầu hồi, nơi có treo chiếc lồng chim, và chú chào mào đang rướn dài cổ ra kêu với các tiếng như: "Có khách", "Cơm đâu", "Gạo đâu", "Tiền đâu", "Mời bác",...

http://file.viettinnhanh.net/uploaded/images/2011/chuyen_la/thang11/10/chimchaomao2.jpg Tin nhà anh Tuyển có chim chào mào nói được tiếng người đã thu hút được sự chú ý của nhiều người. Nhiều người dân quanh đấy đã tò mò đến xem. (Ảnh: D.Tuyên).

Được biết, mới đây một đại gia có tiếng trong làng chơi chim ở Hà Nội sau khi biết tin đã đánh xe con vào tận nơi để mục sở thị. Sau khi đã tận mắt chứng kiến, vị đại gia đã đề nghị anh Tuyển bán lại với mức giá 10 triệu đồng. Tuy nhiên, anh Tuyển cho biết anh để nuôi chứ không có ý bán đi.

Trao đổi với chúng tôi về vấn đề này, ông Nguyễn Thượng Dương (Đống Đa, Hà Nội), một trong những người có tiếng sành sỏi về chơi chim của Hà Nội cho biết: "Ở Việt Nam, nói đến chim nói, người ta nghĩ ngay đến nhồng, cưỡng, sáo, yểng, vẹt, khướu,... nhưng thực ra còn một số loài chim có thể nói rất tốt tuy tiếng hơi nhỏ. Ví dụ một chú yến phụng nuôi từ 1 - 2 tháng tuổi, được chăm sóc tốt và kiên nhẫn dạy nói (như dạy các loài khác) có thể ghi nhớ được 10 - 15 từ, đây là một vốn từ không nhỏ so với một chú chim nhỏ như vậy".

* Tiến sĩ – nhà sinh vật học nổi tiếng người Nga Lukina, người đã có hơn 30 năm chuyên nghiên cứu về Canary (yến hót), trong một công trình nghiên cứu đã từng viết về trường hợp một chú yến hót trong bộ sưu tập của bà có thể nói được 8 từ , biết gọi tên chủ, biết gọi tên mình, biết kêu đói khi thấy bà mang thức ăn đến cho. Mặc dù phải công nhận là tiếng nói của chú ta nhỏ và phát âm không trọn vẹn, rõ ràng, nhưng không thể lầm lẫn với tiếng hót hay tiếng kêu thông thường, bởi chúng phát ra dưới dạng phản xạ có điều kiện: gọi tên chủ khi thấy chủ, kêu đói khi thấy thức ăn mang tới...

Tuấn Linh
Nguồn : http://viettinnhanh.net/News/Chuyenla/2011/11/5312/Phat-hien-chim-chao-mao-noi-duoc-tieng-nguoi.aspx

badboy
18-11-2011, 01:10 AM
có mơ luôn ah@@

thangmk1973
18-11-2011, 01:11 AM
Thật là ngạc nhiên, chúng ta còn ít biết về thế giới loài chim quá

Tuấn Minh
18-11-2011, 01:17 AM
Vui nhỉ, em phân tích tí xem nào

Chào mào làm tổ trên cây cau là một điều đáng lưu tâm vì ít khi chim CM làm tổ trên cây cau, em chỉ thấy chòe là làm tổ cây cau, CM thường làm tổ ở tầng thấp hơn, 1 điều đáng nghi của bài báo

Hình ảnh chú thích vố lý thực sự, nhà anh này có 1 chú chim nhưng hình ảnh sau lại mấy chú chim và mấy cái lồng khác nhau, chính xác hơn là hình đầu đây là kiểu lồng và cách đặt cầu của Bình Định, còn ảnh chú thích sau là hình ảnh của chợ chim. đích xác là như vậy.

Thứ nữa CM nói tiếng người, vui quá, tới đây là chòe, mi khuyên nói tiếng người nữa cho vui. thật là một điều ngớ ngẩn

Đúng là nhà báo nói láo có khác

liulo
18-11-2011, 01:21 AM
luyên thuyên, e ko bh tin, chắc chỉ quíc quiu theo tiếng người chứ làm sao mà nói đc
mua con chim mơ 10tr thì bt mà, nhà báo toàn nói láo
bao nhiêu vụ, 1 con bạch tạng 120tr ko bán giao lên báo là 60tr/1 cặp
rồi vợ chồng người ta ra uống ca phê có treo chim cũng nói là đàn bà cũng chơi chim
rồi là 1 đại gia trả giá đến 5tr để mua con khuyên giải nhất. 5tr cho cái giải kk là may
..........các bác share gg nhiều cái nó ko xác thực

lamtac_1989
18-11-2011, 01:39 AM
haha ảo tung chảo.chào mào nói tiếng người mà đại gia trả tận 10 củ.hahaa.đắt khủng khiếp cho 1 con chim khung khiếp

tintucqua9x
18-11-2011, 03:53 AM
báo lá cải rồi :))

thuongdiem
18-11-2011, 07:04 AM
nhà báo hiểu được tiếng chim...mấy hôm nữa chim hót thành chim nói hết thì buồn quá

binhn58
18-11-2011, 08:25 AM
em có con cm nuôi từ tháng 3 nó biết huýt sáo nhại mà còn cm nói tiếng người thì lạ thật

thuypac
18-11-2011, 09:02 AM
con này có mà trả 100 củ chắc nhà chủ họ cũng chưa bán áy nhỉ, ảo quá ảo quá

KtsBim
18-11-2011, 09:12 AM
chào mào nói tiếng người thì mình đã nghe một bác đi bẫy chào mào nói rồi. chim muốn học nói phải là chim non và chỉ nuôi con đó với người không được cho tiếp xúc với các loài chim khác.....và ông anh này cũng từng nuôi được 1 con nói chỉ được 2 từ không rõ mồn một mà chỉ na ná thôi. Nhưng bài báo này kể con chim nói như sáo, yểng......thì đúng là kỳ tài

Lý_Vũ
19-11-2011, 11:41 AM
Mình thấy nghi ngờ về tính chính xác của bài viết này, về hình ảnh minh họa dễ dàng nhận thấy ở 2 tấm hình là 2 cái lồng khác nhau (chỉ cần nhìn đáy lồng là biết liền) và cũng có thể là 2 chú chào mào khác nhau. Có lẻ đây là câu chuyện sáng tác và tác giả đã vội vàng lấy những hình ảnh đâu đó trên mạng để minh họa cho bài viết này. Hơn nữa 1 chuyện lạ như thế mà không có video clip thì cũng là lạ .

haivinh
19-11-2011, 10:45 PM
Chuyện lạ này chỉ có ở Hoa Thanh Quế thôi các cụ ạ.

_Heartless
24-11-2011, 09:31 AM
2 cái áo ôồng khác nhau rõ ràng:-":-"báo nói láo

neverstop123
24-11-2011, 04:52 PM
nói suốt ngày mà chả làm cái clip cho a e xem

hanoicvn
02-12-2011, 02:21 PM

Chào mào làm tổ trên cây cau là một điều đáng lưu tâm vì ít khi chim CM làm tổ trên cây cau, em chỉ thấy chòe là làm tổ cây cau, CM thường làm tổ ở tầng thấp hơn, 1 điều đáng nghi của bài báo

Hình ảnh chú thích vố lý thực sự, nhà anh này có 1 chú chim nhưng hình ảnh sau lại mấy chú chim và mấy cái lồng khác nhau, chính xác hơn là hình đầu đây là kiểu lồng và cách đặt cầu của Bình Định, còn ảnh chú thích sau là hình ảnh của chợ chim. đích xác là như vậy.

Thứ nữa CM nói tiếng người, vui quá, tới đây là chòe, mi khuyên nói tiếng người nữa cho vui. thật là một điều ngớ ngẩn

Tôi không bàn luận về tính chân thực của bài báo... nhưng vấn đề Chào Mào làm tổ trên cây Cau thì không lạ, nhà tôi ở quê cũng có những hàng cau , và năm nào cũng bắt được tổ Chào mào, Chòe than, sẻ các loại. do đó việc Chào mào làm tổ trên cây cau là bình thường, chỉ khi nào tôi nghe thấy Chòe Than làm tổ bằng cách tự kết tổ trên ngọn cây Nhãn hay cây gì đó (như Chào Mào hoặc Khuyên) thì mới là điều lạ ....

tuanduong
02-12-2011, 02:33 PM
tôi chỉ thấy có ông nói .ông định năng xê anh tuyển nên á,nếu chòa mào nói được ông có tin .con chó biet noi không hahhhhahhaha

tuanduong
02-12-2011, 02:34 PM
nhà tôi nuôi 1 con chó 10 năm nói được rồi, nhưng chỉ nói 1 câu là gâu gâu

caoxoantdnb
02-12-2011, 02:57 PM
Bài báo này chắc là lấy hình minh họa thuj. Nhưng mà nhà báo nój láo mà. Chim đó mà 10 củ thì...ảo. Còn káj chuyện chào mào nój tiếng người thì em tin đó. Nhà thằng bạn em (ở Đông Sơn - Tam Điệp) ngày trước cũng có 1em cm đít đỏ nuôj từ khi chưa mọc lông ý. Nó cũng nój được nhưng mà nój nhỏ và rất tiếc là k phảj những câu : đój wá, hay có khách mà toàn là kâu chửj thuj. Thằng pạn e ở nhà nó hay chửi trc mặt em nó mà. Ông chú của em làm nghề bẫy chim các loạj cũng từng nój chuyện chào mào nój tiếng người rồj, đó là chào mào xanh, loạj chào mào trên núi không hót mà chủ yếu là kêu kêu mà anh em hay gọj là cm núi hay mặt quỉ gì gì đó. Tóm lạj em tin là có chào mào nój tiếng ngườj nhưng ghét káj pọn nhà páo k pít gì về chim lại hay bốc phét (giá chim).

caoxoantdnb
02-12-2011, 03:06 PM
Bác ơi bên Việt Nam mình chó nój tiếng Anh ác lắm mà. Hjhj

calvin.K.J
03-12-2011, 08:54 PM
xin lỗi các bác ạk , e muốn nói với các bác là nhà em ở thành phố thanh hóa cũng gần thiệu hóa cho nên em đã đến tận nơi là tận hưởng thực sự là chim chào mào nói đc , lúc đầu em cũng ko tin nên em mang theo cả máy ghi âm của ông già nữa đảm bảo với các bác luôn , hum nào em pót cái đoạn đấy lên cho các nghe , hay lắm , nhân tiện em xin hỏi luôn các tiền bối là con Chim Ưng ấn độ của em nó đi ịa ra phân trắng và có cả màu xanh xanh trong vắt nữa , em ko biết là nó có bị bệnh ịa phân cò giống gà ko , :-s mong các bô lão tiền bối chỉ bảo giúp e . :( thank

Cuội
03-12-2011, 09:15 PM
xin lỗi các bác ạk , e muốn nói với các bác là nhà em ở thành phố thanh hóa cũng gần thiệu hóa cho nên em đã đến tận nơi là tận hưởng thực sự là chim chào mào nói đc , lúc đầu em cũng ko tin nên em mang theo cả máy ghi âm của ông già nữa đảm bảo với các bác luôn , hum nào em pót cái đoạn đấy lên cho các nghe , hay lắm , nhân tiện em xin hỏi luôn các tiền bối là con Chim Ưng ấn độ của em nó đi ịa ra phân trắng và có cả màu xanh xanh trong vắt nữa , em ko biết là nó có bị bệnh ịa phân cò giống gà ko , :-s mong các bô lão tiền bối chỉ bảo giúp e . :( thank
Bác nói như vậy thật hay đùa vậy, Bác chịu khó quay lại đó lần nữa rồi quay video cho mọi người được thưởng thức được kô? Chắc nhiều người thank Bác đó.

danbalaphudu
03-12-2011, 09:17 PM

em hiện đang sở hữu một con chim cũng giống như chim của bác kia,nhưng nó không biết nói hjhj, chỉ được cái chịu quých thôi, con đó em bắt từ lúc đỏ hỏn chưa vỡ bọng cứt,ở 1 cây cau cao tàm 8m,đường chùa bồ đề hà nội đi vào.khi thấy mẹ nó càm mồi em đã theo dõi mãi mới thấy tổ ở trên đỉnh ngọn,nhưng khi chèo lên thì chỉ có 1 con,chim rất to,chân đen bóng từ lúc nhỏ tý,không biết con của em nuôi lâu liệu có được như của bác kia không nhỉ hjhj

yesterday
04-12-2011, 12:36 AM
mộ dung tung chảo . hahaha

soNchieNdeN
04-12-2011, 01:48 AM
bác tuân lại nhặt dép đê!bác tuấn chém ae xong cái chạy mất dép luôn!

trantien
13-02-2012, 09:49 PM
thật là chuyện lạ bốn phương...

Tu Binh
13-02-2012, 09:58 PM
Khiếp thật đọc xong mà thấy vãi chưởng, cũng k biết thế nào với mấy ông Thanh Há:D